New Document

ถามประสบการณ์ตอนเปิดร้านแรกๆ..ขายกันได้บ้างมั้ยคะ

เภสัชกรร้านยา

Re: ถามประสบการณ์ตอนเปิดร้านแรกๆ..ขายกันได้บ้างมั้ยคะ

โพสต์โดย Demario » 12 พ.ย. 2012, 13:30

ผม สี่เดือนแล้ว รายจ่ายเฉพาะฆ่ายา ก็มากกว่ารายได้จากการขายยา ครึ่งแสน ทุกเดือน :evil: :evil: :evil:
งิ้นโจ๊มเย่าค่า
Demario

Re: ถามประสบการณ์ตอนเปิดร้านแรกๆ..ขายกันได้บ้างมั้ยคะ

โพสต์โดย sitaya » 12 พ.ย. 2012, 14:24

จากประสบการณ์

ทำๆไปจะได้เรียนรู้ว่าควรสต็อกยามากน้อยอย่างไร ซึ่งมันก็เป็นทุนที่ต้องจ่ายไปน่ะครับ
พยายามทำสต็อกให้เหมาะกับการขายได้จะดีมาก...
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sitaya

โพสต์โดย withaya113 » 12 พ.ย. 2012, 20:38

ขอแชร์บ้าง
ลงทุนที่ร้านครั้งแรก 200000 กู้ธนาคารมา ค่าตกแต่งร้านทุกอย่าง 100000 ค่ายาครั้งแรก 50000 ค่าเช่าห้องรายปี 50000
ยาในร้านโล่งมาก หากล่อง+กระป๋องเปล่าใส่ซะเต็มชั้น 555
1 เดืิอนแรก ยอดวันละพันนิดๆ
เดือนที่ 2 ยอดวันละพันกว่า + เหนื่อยมาก ขับรถหลับในลงข้างทาง เกือบตาย !!
เดือนที่ 3 คงที่
เดือนที่ 4 เกือบ 2 พัน
เดือนที่ 5 สองพันกว่าๆ + ยาเยอะขึ้้น + ซื้อชั้นวางเพิ่มขึ้น + ตู้แช่น้ำ/ขนม + หนังสือนิตยสาร + เติมออนไลน์ กลายเป็นร้านชำไปละ 55
เดือนที่ 6 คงที่
เดือนที่ 7 สามพันนิดๆ + เหนื่อยน้อยลง
เดือนที่ 8 คงที่
เดือนที่ 9 สามพันกว่าๆ - ปัจจุบัน
เปิดได้ 1 ปีแล้ว พอเลี้ยงตัวได้ แต่ก็คงต้องลุ้นต่อไป 555
โหยหาความรักความเมตตา หิวความศรัทธาความมั่นใจ ไขว่คว้าความสุขความสดใส ขอเพียงมีใครเอื้ออาทร "แบ่งปันรอยยิ้ม"
รูปภาพ
withaya113

โพสต์โดย Sea Lover » 14 พ.ย. 2012, 18:12

ขอแชร์บ้างค่ะ

เปิดวันแรกปีใหม่ จริงๆไม่ได้ตั้งใจเปิด แต่จัดยาไปเรื่อยๆก็เลยเปิดหน้าร้านไว้ ยังมีแค่ยานับเม็ด ยาอื่นๆยี่ปั๊วยังไม่มาลงให้
ลูกค้าเข้าขอซื้อยาคุม anna ยังไม่มีจะขายให้เค้าเลยค่ะ น่าอายมาก ได้ยอดวันแรก ร้อยกว่าบาท ดีใจสุดๆ
นั่งๆ นอนๆ เช็ดชั้นยา ทำความสะอาดไปเรื่อย ได้นอนกลางวันแทบทุกวัน เป็นอย่างงี้ เกือนสองเดือนค่ะ
ตอนแรกก็คิดว่าจะไปไม่รอด แต่ก็ลองสู้ดูสักตั้งนึง เพราะเป็นความตั้งใจของตัวเองที่อยากทำร้านยา

ลูกค้าเข้ามา ยิ้มให้ก่อนเลย แล้วทักทาย มีอะไรให้ช่วยไหมค่ะ พร้อมกับตั้งใจแนะนำการใช้ยาอย่างที่เรียนมาให้เต็มที่
อธิบายจนเค้าเข้าใจ ผ่านเข้าเดือนที่สามถึงเริ่มมีลูกค้ามากขึ้น ลูกค้าที่มาจะชอบฟังเราอธิบายการใช้ยาค่ะ
ค่อยๆสร้างฐานลูกค้าไปเรื่อยๆ จนตอนนี้เกือบสองปี เริ่มทำ phone care ด้วยก็สร้างลูกค้าใหม่ได้อีกเพราะเค้าชอบที่เราติดตามการใช้ยาของเค้า

ส่วนรายได้ ปีแรกไม่มีเงินเหลือเลยค่ะ รายได้หมุนเป็นค่ายา ค่าเช่าร้าน ค่าใช้จ่ายของตัวเอง ค่าผ่อนรถ
ยาสต๊อคก็ไม่มี ซื้อยี่ปั๊วอาทิตย์ละสองครั้ง เพราะเงินน้อย ไม่เคยได้เที่ยวเลย ไม่ได้ปิดร้าน เหนื่อยมากๆค่ะ ทำเองคนเดียว

เข้าปีทีสองเริ่มมีสต๊อคยาแล้ว ยาเยอะกว่าแต่ก่อน เหนื่อยน้อยลงเพราะเริ่มชินแล้ว แต่ภูมิใจที่มีเงินให้เก็บออมบ้าง ให้พ่อแม่บ้างนิดหน่อย พอใจแล้วค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ :mrgreen:
กฏ 3 ข้อ "ขยัน ขยัน และขยัน"
Sea Lover

โพสต์โดย syki » 14 พ.ย. 2012, 18:46

แต่ละความเห็นผ่านอะไรมามากจริงๆนะคะเนี่ย
เรียกว่ากว่าจะสะสมชั่วโมงบินครบ ได้เป็นกัปตันไม่ใช่เรื่องง่ายเลย

เปิดมาได้อาทิตย์กว่า ได้เจอละค่ะกับความเงียบ555
แต่ได้ฟังประสบการณ์ของแต่ละคน...ก็บอกตัวเองละว่าร้านเราก็ไม่ได้ผิดปกตินะ
ยังเปิดใหม่ลูกค้ายังไม่รู้จักเท่านั้นเอง...แล้วก็เอาที่พี่ๆแนะนำไปใช้ด้วย แรกๆก็เกร็งๆ
กลัวๆ ว่าจะอยากฟังไหมนะ แต่หลังๆก็กล้ามากขึ้นละ พอมีคนไข้เข้ามาที
ก็พูดแนะนำเต็มที่ ลูกค้าก็เหมือนจะชอบ บอกให้แนะนำดีแค่ได้ยินแบบนี้
ก็ปลื้มใจสุดๆเลยค่ะ

รายได้ตอนนี้จ่ายค่าไฟยังไม่ได้เลยค่ะ 5555 แต่ยังมีกำลังใจเต็มที่
ยอดขายตอนนี้คิดเป็นเรื่องรอง เน้นปฏิสัมพันธ์กับคนไข้ก่อนละค่ ^__^

ขอบคุณทุกประสบการณ์และคำแนะนำดีๆค่ะ ^^
syki

โพสต์โดย zamzam » 21 พ.ย. 2012, 15:30

:mrgreen: ตอนนี้เปิดร้านมาเกือบ 2 ปีล่ะ..ช่วงแรกอาการเดียวกับเพื่อนๆเลยล่ะคะ เงียบมากก..จัดเพิ่มไวนิลเขียนว่า..ร้านยา..ตัวใหญ่มาก :lol: และเปิดร้านก่อนร้านอื่นๆและปืดหลังร้านอื่นๆเช่นกัน..เปิด7.00-22.00น. ส่วนตัวยา..พยายามสร้างแบรนของเรา สั่งที่เม็ดยาไม่ซ้ำใคร ช่วยทำราคาติดกระดาษที่ตู้ว่า ร้านนี้จ่ายยา และให้คำปรึกษา โดยเภสัช ตลอดเวลาทำการ.. เอาที่ลูกค้าเข้ามาก็เห็นป้ายแน่นอน ..ช่วงปีแรกเหนื่อยมากๆๆ..ที่สำคัญ เน้นอธิบายยา เสริมคำแนะนำ..งดน้ำเย็น.พักผ่อนมากๆๆยิ้มสวยๆๆเข้าไว้ :lol: ได้ผลนะคะ..ลูกก็จะเริ่มไว้ใจ..ขอเล่าเท่านี้นะคะ..ไว้คุยกันใหม่ :mrgreen:
zamzam

โพสต์โดย DKNY » 06 ธ.ค. 2012, 18:17

ยาตัวแรกที่ขายได้คือยากวาดใบโพธิ์ 7 บาท วันนั้นยังไม่เปิดกำลังจัดร้านอยุ่ แต่ลุกค้ามุดเข้ามา เลยขายไป 7 บาท อิอิ
ยอดวันแรกได้ 1120 บาท จำแม่นมาก
ตอนนี้เปิดครบ 1 ปีแล้วครับ ยอดก็เพิ่มเรื่อยๆตอนนี้เฉลี่ย 7000+แล้ว สู้ๆ
รูปภาพ

รูปภาพ
DKNY

โพสต์โดย mama » 24 ธ.ค. 2012, 10:09

555 เป็นเหมือนกันทุกร้านเลย
ช่วงเปิดร้าน เดือนแรก 500 บาทต่อวัน ก็หรูแล้วค่ะ
ต้องอดทนมาก บางวันไม่อยากเปิดร้านยาเลย แอบน้อยใจทำไมลูกค้าเราน้อยจัง
เครียด นอนร้องไห้เกือบครึ่งปีค่ะ
กัดฟันให้ผ่าน 1 ปีมาได้ จะเริ่มคืนทุน แต่ก็จะเปลี่ยนไปในรูปซื้อยาเข้าร้าน
ปีแรก มีแต่กระป๋องเปล่าเต็มชั้นยาเลย เปิดมาเกือบ 5 ปีตอนนี้ไม่มีที่วางยาแล้วค่ะ...
แล้วก็ได้เงินจากร้านยาไปแปรเปลี่ยน ลงทุนแบบอื่นต่อเนื่องด้วย เช่นพวกอสังหาริมทรัพย์ค่ะ
ถ้าไม่เปิดร้านยาคงไม่มีเงินไปลงทุนธุรกิจแบบอื่น
สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
mama

โพสต์โดย chanadda » 25 ธ.ค. 2012, 23:46

ติดตามเป็นแฟนพันธุ์แท้กระทู้นี้ไปแล้วค่ะ
chanadda

โพสต์โดย DKNY » 30 ธ.ค. 2012, 20:05

mama เขียน:555 เป็นเหมือนกันทุกร้านเลย
ช่วงเปิดร้าน เดือนแรก 500 บาทต่อวัน ก็หรูแล้วค่ะ
ต้องอดทนมาก บางวันไม่อยากเปิดร้านยาเลย แอบน้อยใจทำไมลูกค้าเราน้อยจัง
เครียด นอนร้องไห้เกือบครึ่งปีค่ะ
กัดฟันให้ผ่าน 1 ปีมาได้ จะเริ่มคืนทุน แต่ก็จะเปลี่ยนไปในรูปซื้อยาเข้าร้าน
ปีแรก มีแต่กระป๋องเปล่าเต็มชั้นยาเลย เปิดมาเกือบ 5 ปีตอนนี้ไม่มีที่วางยาแล้วค่ะ...
แล้วก็ได้เงินจากร้านยาไปแปรเปลี่ยน ลงทุนแบบอื่นต่อเนื่องด้วย เช่นพวกอสังหาริมทรัพย์ค่ะ
ถ้าไม่เปิดร้านยาคงไม่มีเงินไปลงทุนธุรกิจแบบอื่น
สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ใช่ครับ ผมก็ลงทุนอสังหาริมทรัพย์ ถ้าทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนคงซื้อไม่ได้เร็วขนาดนี้
ตอนนี้ยังเลข 2 ปลายๆ มีบ้าน 1 หลัง รถ 2 คัน ส่วนสิ่งของต่างๆมีครบหมดแล้ว
ต่อไปก็เดินหน้าทำงาน หาเงินมาชำระหนี้ให้หมดไวๆ อิอิ
รูปภาพ

รูปภาพ
DKNY

โพสต์โดย gnp » 04 ม.ค. 2013, 11:14

เปิดวันแรกได้ห้าร้อยเองคะ ถูกร้านยาเจ้าเก่ามาฟันราคาซะต่ำกว่าทุนที่ซื้อมา เปิดไปเปิดมาอยู่ไม่ได้ ต้องย้ายร้าน พอย้ายก็เหมือนเดิมแต่คราวนี้สู้ที่ความสัมพันธ์ที่ดีกับลูกค้า ราคายาปกติ สู้และทนๆๆๆๆๆๆ เหนื่อยโฮก กว่าจะรอดได้
gnp

โพสต์โดย jeab6001 » 08 ม.ค. 2013, 12:09

เปิดขายวันแรกจำได้ ขายได้ 300 บาท ผ่านมา 7 ปี ตอนนี้ 3xxxx ต่อวัน พร้อมกับ หนี้เต็มเลย 555
jeab6001

โพสต์โดย Sherlockophile » 24 ม.ค. 2013, 23:05

ผมเปิดร้านมาได้ประมาณปีกว่าๆ ยอดขายเฉลี่ยประมาณ 3xxx แต่ผมยึดคอนเซปว่า ไม่ได้ขายแต่ยา แต่หาคำตอบหรือช่วยแก้ปัญหาให้ทุกคนที่เดินเข้ามามากกว่า ถ้าเค้าจำเป็นต้องแก้ปัญหาด้วยการซื้อยาของเราและรับค่าใช่จ่ายได้ ก็ขายไปคับ ทุกวันนี้พยายามไม่สนใจยอดแต่สนใจว่าเราได้เรียนรู้ที่จะพัฒนาและทำเต็มที่เท่าที่ทำได้ตามทรัพยากรที่เรามีรึยังคับ
Sherlockophile

โพสต์โดย syki » 25 ม.ค. 2013, 18:12

กำลังจะเข้าเดือนที่3แล้ววววว ^^
เริ่มมีลูกค้าในพื้นที่กลับมาแล้ว (ดีใจ^____^) เน้นพยายามทำตามที่พี่ๆทุกคนให้คำแนะนำค่ะ
อดทน ตั้งใจ ให้คำแนะนำ ใช้เวลากับแต่ละเคสเต็มที่
เข้าเดือนที่3 ยอดขายไม่ได้มาก แต่ก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ

พอลูกค้าเดิมๆกลับมา ทำให้มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย สู้ๆกันต่อไปค่ะ สำหรับคนที่เปิดร้านใหม่
อดทน สู้ๆกันนะคะ
syki

โพสต์โดย DKNY » 04 ก.พ. 2013, 19:08

syki เขียน:กำลังจะเข้าเดือนที่3แล้ววววว ^^
เริ่มมีลูกค้าในพื้นที่กลับมาแล้ว (ดีใจ^____^) เน้นพยายามทำตามที่พี่ๆทุกคนให้คำแนะนำค่ะ
อดทน ตั้งใจ ให้คำแนะนำ ใช้เวลากับแต่ละเคสเต็มที่
เข้าเดือนที่3 ยอดขายไม่ได้มาก แต่ก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ

พอลูกค้าเดิมๆกลับมา ทำให้มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย สู้ๆกันต่อไปค่ะ สำหรับคนที่เปิดร้านใหม่
อดทน สู้ๆกันนะคะ

ติดสติ๊กเกอร์ตัวใหญ่ ยา หน้าร้าน รับรองมาตรึม
รูปภาพ

รูปภาพ
DKNY

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้