New Document

ถามประสบการณ์ตอนเปิดร้านแรกๆ..ขายกันได้บ้างมั้ยคะ

เภสัชกรร้านยา

ถามประสบการณ์ตอนเปิดร้านแรกๆ..ขายกันได้บ้างมั้ยคะ

โพสต์โดย syki » 05 พ.ย. 2012, 15:53

เพิ่งเปิดร้านใหม่ค่ะ(วันนี้วันที่4) อยากรู้ประสบการ์ของรุ่นพี่ที่เปิดร้านยาทั้งหลายท่าน
ช่วงแรกๆ เป็นอย่างไรบ้างคะ

มีข้อแนะนำ ให้มือใหม่บ้างป่าวคะ

แชร์ประสบการณ์กันหน่อยนะคะ ^__^
syki

Re: ถามประสบการณ์ตอนเปิดร้านแรกๆ..ขายกันได้บ้างมั้ยคะ

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 05 พ.ย. 2012, 20:52

ขายได้น้อยมาก ยอดขายทั้งเดือนยังไม่เท่ากับรายได้ของเพื่อนๆที่ทำงานบริษัทยาเลย แต่รู้สึกสนุก ตื่นเต้นกับงานท้าทายที่เพื่อนๆบอกว่าทำยาก ข้อแนะนำคือพยามยามทำความรู้จักกับลูกค้าให้มากๆ
ธวัชชัย วรรณสว่าง

Re: ถามประสบการณ์ตอนเปิดร้านแรกๆ..ขายกันได้บ้างมั้ยคะ

โพสต์โดย ake230 » 05 พ.ย. 2012, 21:30

ช่วงแรกๆยอดขายน้อยครับ กว่าจะอยู่ตัวใช้เวลาเป็นปี
เปิดร้านยาช่วงแรกๆนิลำบากสุดละครับ รายจ่ายเกินรายรับ ต้องประหยัดสุดๆ
แต่ถ้าผ่านพ้นช่วงนี้ไปได้ก็สบายละครับ
ake230

โพสต์โดย นิวัช » 06 พ.ย. 2012, 08:20

รายได้ช่วงนี้จะกลับออกมาเป็นยาเป็นส่วนใหญ่ครับ ใช้เวลาสักพักหนึ่งครับ นอกนั้นก็ตามๆ ที่ข้างบนบอกครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นิวัช

โพสต์โดย Firebird » 06 พ.ย. 2012, 09:18

ช่วงเปิดร้านใหม่ๆเหนื่อยมากครับ ตื่นตีสีครึ่งมาเช็ดตู้เช็ดชั้นด้วยตัวเองทุกวัน :roll:
ร้านสะอาดเรียบร้อยมาก นั่งรอลูกค้าอย่างตั้งใจเลยครับจ่ายยาแต่ละเคสนานใช้เวลานานมากครับ :lol:
ตอนนีัร้านอยู่ตัวก็เริ่มสบายขึ้นครับ จ่ายยาหยิบยาเร็วขึ้น เชียร์ของเก่งขึ้น555
ยอดขายช่วงแรกๆก็น้อยครับ หลายเดือนครับกว่าลูกค้าจะติด ต้องประหยัดมากๆนะครับจำได้เลยว่าตัวเองไม่กล้าปิดร้านเลยครับ 3 เดือนแรกเปิดร้านทุกวัน ตอนนี้ก็ปิดร้าน 3-4 วันไปเที่ยวเดือนละหนครับ :mrgreen: ขอให้ขายดีๆนะครับ
Firebird

โพสต์โดย syki » 06 พ.ย. 2012, 13:46

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ ^^
วันนี้เข้าวันที่5แล้ว^__^
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ตื่น6โมง มาเช็ดชั้นยา กระจกหน้าร้าน ทำความสะอาดให้เนี๊ยบ แล้วก็นั่งรอ
รอๆๆๆๆๆๆ วันนึงมาอยู่ไม่กี่เคส....ชักกังวลอยู่เหมือนกัน แต่มาฟังที่พี่ๆแชร์มา ค่อยหายกังวลหน่อย^^

ขอบคุณนะคะ ^^
syki

โพสต์โดย sudsmart » 06 พ.ย. 2012, 20:30

เปิดแถวไหนน่ะครับ อยู่เชียงรายเหมือนกัน วันแรกขายได้ห้าร้อยเอง วันที่สองดีขึ้นขายได้สองร้อย(T-T) ประมาณเดือนนึงน่ะครับค่อยแตะมาหนึ่งพัน เข้ามาอ่านในนี้ บอกตรงๆ จะรอดมั้ยเนี่ยเห็นบางคนเขาเข้ามา บอกว่าเพิ่งเปิดร้านขายได้วันละสองพัน แต่ก็ขายไปเรื่อยๆน่ะครับ ก็ค่อยๆเพิ่มพูนขึ้น เป็นกำลังใจ สู้ๆนะครับ
sudsmart

โพสต์โดย syki » 07 พ.ย. 2012, 10:45

อยู่ตัวเมืองเชียงรายค่ะ แถวห้าแยกพ่อขุนฯ...ยังไงก็คงต้องใช้เวลาอ่าเนอะ
เคยทำงานตามร้านยาในห้าง พอมาทำเองเจอขายได้น้อยก็ใจหายๆ กลัวๆเหมือนกันค่ะ
แต่ฟังๆแล้ว ก็เหมือนพี่ๆท่านอื่นช่วงแรก คงต้องอดทนและรอเวลา สู้ๆ เย่! ^^
ขอบคุณนะคะ
syki

โพสต์โดย Firebird » 08 พ.ย. 2012, 10:42

เข้ามาให้กำลังใจอีกรอบครับ :lol:
ช่วงแรกต้องทำใจเลยครับ พยายามเปิดหน้าร้านให้ลูกค้าเห็นเยอะๆบ่อยๆ ให้เค้าได้เห็นสินค้า+ยาในร้านชัดๆครับ
ลูกค้าบางรายผ่านหน้าร้านหลายรอบนะครับกว่าจะตัดสินใจเดินเข้าร้าน^^แต่หลังจากเค้าเข้ามาแล้วประทับใจเค้าจะช่วยกันบอกต่อๆครับ
อันนี้เจอกับตัวเลยครับ สองอาทิตย์แรกยอดขายหลักร้อย พอลูกค้าเริ่มรู้จักแล้วยอดมันจะเพิ่มเองโดยไม่ทันตั้งตัวเลยครับ(ผมก็เปิดร้านอยู่ต่างจังหวัด หลังจากทำงานร.พ.ทั้งเอกชนและรัฐบาลมา10ปีรวมทั้งไปทำร้านยาให้คนอื่นบ้าง)คนต่างจังหวัดเค้าชอบฟังเราพูดเพราะๆและยิ้มเก่งๆนะครับ :biggrin: ขอให้ขายดีๆครับ อดทนนะครับ^^
Firebird

โพสต์โดย syki » 09 พ.ย. 2012, 11:35

Firebird เขียน:เข้ามาให้กำลังใจอีกรอบครับ :lol:
ช่วงแรกต้องทำใจเลยครับ พยายามเปิดหน้าร้านให้ลูกค้าเห็นเยอะๆบ่อยๆ ให้เค้าได้เห็นสินค้า+ยาในร้านชัดๆครับ
ลูกค้าบางรายผ่านหน้าร้านหลายรอบนะครับกว่าจะตัดสินใจเดินเข้าร้าน^^แต่หลังจากเค้าเข้ามาแล้วประทับใจเค้าจะช่วยกันบอกต่อๆครับ
อันนี้เจอกับตัวเลยครับ สองอาทิตย์แรกยอดขายหลักร้อย พอลูกค้าเริ่มรู้จักแล้วยอดมันจะเพิ่มเองโดยไม่ทันตั้งตัวเลยครับ(ผมก็เปิดร้านอยู่ต่างจังหวัด หลังจากทำงานร.พ.ทั้งเอกชนและรัฐบาลมา10ปีรวมทั้งไปทำร้านยาให้คนอื่นบ้าง)คนต่างจังหวัดเค้าชอบฟังเราพูดเพราะๆและยิ้มเก่งๆนะครับ :biggrin: ขอให้ขายดีๆครับ อดทนนะครับ^^

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ^___^
syki

โพสต์โดย B&YPHARMACY » 09 พ.ย. 2012, 14:49

ในแต่ละเดือน กำไรส่วนใหญ่จะแปรกลับไปเป็น สต๊อก ร่วมกับเงินหมุนเวียน ครับ
ผ่านไปสักพัก เงินหมุนสต๊อกจะเริ่มคงที่ หรือ พอทราบตัวเลขกลมๆ ประกอบกับ ความสามารถในการขายออกมีมากขึ้น
ตอนนั้น ถึงจะพอดึงกำไร ออกมาเป็นเงินออมได้ครับ :wink:

ร้านยาเองก็มีระยะ Lag phase ครับ ระยะปรับตัวให้เข้ากับสิ่งแวดล้อม :biggrin:
รูปภาพ
B&YPHARMACY

โพสต์โดย natchy » 09 พ.ย. 2012, 15:02

ช่วงเปิดร้านใหม่ ไม่ต้องกังวลใจเรื่องยอดขายมากนัก เพราะลูกค้ายังไม่รู้จักและบางคนก็ยังไม่กล้าเข้าร้าน ต้องใช้เวลาพอสมควรครับ เงินที่ขายได้ต้องนำมาหมุนเพื่อซื้อยาล็อตใหม่ และยังต้องมีค่าใช้จ่ายประจำวันอีก เป็นช่วงที่ลงทุนลงแรงอาจต้องทำใจหน่อยครับ
ยาบางตัวต้นทุนสูงแต่ขายน้อยกำไรน้อยต้องคิดให้รอบคอบก่อนสั่งยาครับ
การบริการสำคัญมากครับ สร้างจุดขายของตนเอง ควรขายยาด้วยความซื่อสัตย์ จริงใจ ปรึกษาแนะนำยาที่ถูกต้อง พูดจาดี ควรเรียนรู้ร้านคู่แข่งในละแวกเดียวกัน ปากต่อปากครับ ต้องสร้างความประทับใจเพื่อให้กลับมาใหม่ในครั้งต่อไป
อย่าพึ่งท้อครับ ขอให้ยอดขายเพิ่มขึ้นๆ...สู้ๆๆ...ครับ
natchy

โพสต์โดย bannakan » 09 พ.ย. 2012, 16:32

ผมยังจำความรู้สึกตอนเปิดร้านยาวันแรกๆได้เลย
กลัวที่สุดคือ ไม่มีความสามารถในการรักษาคนไข้
กลัวถามมาแล้วจะตอบเค้าไม่ได้ กลัวนู้นกลัวนี่....กลัวบ้าบอไปเรื่อย
กลัวยอดแต่ละวันๆจะอยู่ได้มั้ย กลัวจะทำร้านที่ที่บ้านสร้างให้จะเจ๊งคามือ
จากวันแรกๆที่เห็นยอด พอเอาไปเทียบกับร้านเก่าแล้วแทบจะเป็นลม
ประมาณว่ายอดขายร้านใหม่เดือนนึงจะเท่ากับร้านเก่าวันนึง
แต่ไหนๆเราก็ลงทุนแล้ว กล้าที่จะมาเปิดด้วยตัวเองแล้ว ยังไงก็ต้องสู้กันไปข้างแหละ
ก็ค่อยๆพยายามทำร้านให้ดี พูดจาให้ดึงดูด อาศัยทฤษีเข้าว่า พูดมากๆเข้าไว้
แต่ยอดก็ยังไม่ดีขึ้นอย่างใจเท่าไหร่ เลยมานั่งนึกๆดูว่าเราขาดอะไรไป
แล้วก็คิดได้ว่า เราพูดมาก แต่ท่าทางไม่มั่นใจ แบบนี้คนไข้เค้าก็ไม่มั่นใจตามเราไปด้วย
เลยลองปรับตัวใหม่ พูดน้อย เน้นจุดหลัก แล้วทำท่าทางแบบ ข้ารู้ข้าเห็น อย่าไปซีเรียส อย่าไปคิดมาก
แค่กินยาตามที่บอกเดวก็หาย โรคที่เจ้าเป็นมันก็นิดหน่อย ไม่ได้เป็นอะไรมากมาย
หลังจากนั้นซักพัก ยอดก็เริ่มดีขึ้นมาเรื่อยๆ น่าจะเป็นเพราะความมั่นใจในตัวคนไข้ที่มีต่อเราเอง
ยังจำความรู้สึกวันแรกที่ได้ถึงหมื่นได้ลางๆ วันนั้นแทบปิดร้านฉลอง 555
โม้ไปเรื่อย แต่ยังไม่ได้ตอบเลยว่าวันแรกๆยอดเท่าไหร่ เพราะงั้นก็ให้มันเป็นความลับต่อไปนะครับ >__<
รูปภาพ
bannakan

โพสต์โดย syki » 10 พ.ย. 2012, 10:52

อ่านแต่ละความเห็น กว่าจะยืนในจุดที่ลงตัวได้ ต้องอดทนกันสุดๆ+กับความสามารถเฉพาะบุคคลด้วยนะคะ อิอิ

แต่ละคำแนะนำจะนำไปใช้กับร้านอย่างเต็มที่เลยค่ะ ต้องขอบคุณพี่ๆมากๆจริงๆค่ะ

กว่าหนูจะเดินได้ถึงจุดนั้น คงต้องพยายาม อดทน แล้วสู้ๆต่อไป วันนึงคงได้ยืนในจุดที่พี่ๆยืนมั่ง ^___^
syki

โพสต์โดย mito » 12 พ.ย. 2012, 11:17

เปิดเดือนแรกผมขายได้ต่ำสุด 75 บาทครับ
2-3 เดือนถึงเริ่มได้ 1000
เปิดมา 1 ปีขายได้เฉลี่ยไม่ถึง 1500
ตอนนี้เข้าปีที่ 2 เริ่มมี 2000 - 3000 บ้าง
เปิดเอง อยู่ Full time เดี๋ยวลูกค้าก็มาครับ

และอยากแนะนำให้หางานอดิเรกทำเวลาไม่มีลูกค้าครับ
ช่วงแรกๆ เช็ดชั้น จัดยา กวาดถูพื้น มันก็สนุกอยู่หรอก
พอทำไปซักเดือนมันจะเริ่มเหนื่อย แล้วก็เบื่อ...
แล้วพอเบื่อมากๆ เวลาเหลือก็จะมานั่งคิดน้อยใจ
ว่าทำไมยอดขายเรามันต่ำเตี้ยเรี่ยดินแบบนี้ (ผมเป็นบ่อย ^ ^)
แล้วก็จะหมดกำลังใจ
mito

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้