New Document

การเปิดร้านยาเฉพาะช่วงเย็น หลังเลิกงานที่โรงพยาบาล

เภสัชกรร้านยา

การเปิดร้านยาเฉพาะช่วงเย็น หลังเลิกงานที่โรงพยาบาล

โพสต์โดย I-phone » 28 ก.ย. 2012, 11:21

อยากทราบว่า ตอนนี้จะเปิดร้านขายยาเฉพาะช่วงเย็น วันจันทร์-วันศุกร์ เวลาหลังเลิกงานที่โรงพยาบาล และ เสาร์-อาทิตย์ขายทั้งวัน จะสามารถขออนุญาติเปิดร้านขายยาได้หรือไม่คะ เนื่องจากที่รับราชการอยุ่ด้วย เลยจะเปิดร้านขายยาช่วงเย็นหลังเลิกงาน ขายเองโดยเภสัชกร เปิดเฉพาะช่วงที่เภสัชกรอยู่จริงคะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบข้อสงสัยหน่อยนะคะ
I-phone

Re: การเปิดร้านยาเฉพาะช่วงเย็น หลังเลิกงานที่โรงพยาบาล

โพสต์โดย VICHEAN » 28 ก.ย. 2012, 13:03

ได้เลยครับ ตามเวลาที่ต้องการขอกับ สสจ ได้เลย
เคยคุยกับพี่ที่ สสจ เขาส่งเสริมอยากให้มีเภสัชกร ดำเนินการเองมากกว่า
แถวบ้านผมเภสัชขอเปิดร้านตอนเย็น แต่เปิดร้านทั้งวันให้คนที่ไม่ใช่เภสัชมาขายยา ใส่เสื้อกราวน์ด้วย ส่วนเภสัชกร ไม่เคยเห็นเข้ามาขายเลยครับ
VICHEAN

Re: การเปิดร้านยาเฉพาะช่วงเย็น หลังเลิกงานที่โรงพยาบาล

โพสต์โดย ShioMi » 02 ต.ค. 2012, 12:36

ไม่ต้องทำ OT เหรอครับ
เภสัชกรโรงพยาบาล ส่วนใหญ่น่าจะโดนบังคับทำ OT นะ

หลายคนเปิดร้าน แต่ไม่สามารถเฝ้าเองได้ทุกวัน วันไหนมาเข้าเวรต้องหาคนมาเฝ้าแทน

และ มันจะเหนื่อยมาก :eek: :eek: :eek:

ของแบบนี้ต้องลองครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น และไม่เท่าลงมือทำด้วยตนเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
ShioMi

โพสต์โดย Sigkaman » 02 ต.ค. 2012, 14:21

ไม่ได้มาคุยนาน วันนี้คุยซะหน่อยนะครับ

ปัญหาอย่างหนึ่งของ เภสัชกรแขวนป้าย คือ การที่ทำงานราชการแล้วเปิดร้านยาครับ
อย่าเพิ่งเถียงนะครับ เหตุผล เพราะส่วนใหญ่เป็นอย่างนี้ครับ
ตอนแรกๆก็อุดมการณ์ดีครับ เปิดเฉพาะตอนเย็นๆเลิกงาน
แต่ตอนหลังเริ่ม งก ครับ ขอพูดตรงๆ ที่ต้อง งก เพราะค่าใช้จ่ายมันตามมาครับ
ไม่ว่าจะค่าใช้จ่ายในครอบครัว ค่าใช้จ่ายในร้านครับ
หรือไม่ก็ชักจะเริ่มขายดี สุดท้าย ไม่ค่อยจะเข็มงวดกันตอนหลังๆที่เปิดร้านมาแล้ว ก็เปิดมันตลอดเลยล่ะครับ
ก็หาคนสิครับ ไม่ว่าจะเภสัชกรลูกจ้าง จะเภสัชกรน้อง เภสัชกรผัว เภสัชกรเมีย ก็แล้วแต่จะหาได้ล่ะครับ
สุดท้ายก็มีการขายยาโดยไม่มีเภสัชประจำ ช่วงที่คุณๆทั้งหลายทำงานอยู่ล่ะครับ

ไม่ว่าคุณจะเป็น อาจารย์ สสจ เภสัช รพ หรือเภสัชข้าราชการทั้งหลาย นั่นแหละครับ ตัวดี........ไม่ส่งเสริมครับ
Sigkaman

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 02 ต.ค. 2012, 17:23

เปิดเถอะครับ เปิดแล้วจะมีประสพการเรื่องของร้านยา ขอเป็นกำลังใจให้
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย sujjung » 02 ต.ค. 2012, 18:58

เปิดได้ครับ ถามคนอื่นทำไม ถามใจตัวเองว่าอยากเปิดไหม ถ้าอยากเปิดเลย ผมก็ทำครับ
sujjung

โพสต์โดย salaya2555 » 04 ต.ค. 2012, 16:37

เปิดเลยครับ ผมเห็นด้วย ถึงหาคนมาเฝ้าร้านตอนกลางวัน ก็ยังดีกว่าไปแขวนป้ายให้คนอื่นที่ไม่ใช่เภสัช ถึงผมลาออกมาเปิดเป็น fulltime
ผมก็อยากให้ร้านที่เป็น parttime เป็นของเภสัชด้วยกัน เอาใจช่วยนะคับ
salaya2555

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้