New Document

รบกวนถามเพื่อนๆที่เปิดร้านในจ.ปทุมค่ะ

เภสัชกรร้านยา

รบกวนถามเพื่อนๆที่เปิดร้านในจ.ปทุมค่ะ

โพสต์โดย Assawa » 07 ก.ย. 2012, 10:22

เนื่องจากกำลังจะเปิดร้านในจ.ปทุม วางมัดจำค่าพท.ไปแล้ว รอทำสัญญาอยู่ค่ะ ยังไม่ได้เริ่มตกแต่ง โดยจะอยู่ร้านเอง ซึ่งทำเลที่ได้อยู่ขอบจังหวัด และทะเบียนบ้านของเราอยู่จังหวัดนนทบุรี ซึ่งเป็นขอบจังหวัดนนท์เช่นกันค่ะ
ทางสสจ.ภญ.พิกุล แจ้งว่า เภสัชที่มีหน้าที่ปฏิบัติการต้องมีทะเบียนบ้านอยู่ในจ.ปทุมเท่านั้น เราถามว่าเหตุผลที่่ต้องย้ายทะเบียนบ้าน เพื่อป้องกันเภสัชแขวนป้ายใช่มั้ยคะ เค้าบอกว่าใช่ เราก็เลย print แผนที่จากกูเกิ้ล map ให้ดูว่า ระยะทางระหว่างบ้านกับร้านห่างแค่ 20 กม.เท่านั้น ยังไงเราก็เดินทางมาเฝ้าร้านเองได้แน่นอน เค้าก็ตอบว่า มันตอบไม่ได้หรอก ถ้ายืนยันว่าจะเปิดร้านก็ต้องแล้วแต่คณะกรรมการพิจารณา เราเลยถามกลับไปว่า งั้นขอคุยกับคณะกรรมการไดมั้ย เค้าบอกว่าไม่ได้ พอออกมาจากสสจ.ก็โทรหาสภาเภสัช สภาบอกให้โทรหาอย. พอโทรไปอย. เค้าแจ้งว่า ทางอย.ได้มอบอำนาจให้ทางจังหวัดไปแล้ว ไม่สามารถไปยุ่งงเกี่ยวได้ เค้าแนะนำให้เขียนจดหมายร้องเรียนไปยังผู้ว่าราชการจังหวัด และถ้ายื่นจดหมายไปแล้วเงียบก็ให้ทำจดหมายร้องเรียนมายังอย.

จากเรื่องที่เล่ามานี้ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ มีใครเคยเจอแบบนี้บ้างมั้ยคะ แล้วถ้าไม่มีคนรู้จักในปทุม ไม่สามารถย้ายทะเบียนบ้านได้ จะมีวิธีอย่างไรคะ

หรือว่าไม่มีทางเลือกอื่น ต้องทำตามที่ทางสสจ.ต้องการเท่านั้นคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะคะ

Assawa
Assawa

Re: รบกวนถามเพื่อนๆที่เปิดร้านในจ.ปทุมค่ะ

โพสต์โดย API » 07 ก.ย. 2012, 10:44

สงสัยจะเหลือจังหวัดเดียวในประเทศล่ะมั้งที่ยังเป็นเต่าล้านปีอย่างงี้ ใครที่เป็นเพื่อนทำงานใน สสจ. ช่วยบอกเค้าหน่อยก็ดี ไม่รู้ว่ายังบังคับให้ต้องอยู่ในพื้นที่เกิน 6 เดือนหรือเปล่า

ทางเลือกก็คือ แจ้งผู้ว่าฯ และแจ้ง อย. แต่อย่างว่าถ้า อย.เองบอกมาว่ามอบอำนาจให้แล้วอยู่ที่ สสจ. ก็เหลือทางเลือกอีกทางที่สามารถทำได้คือ ศาลปกครอง ครับ จริงๆมีคนบ่นเรื่อง สสจ.แบบนี้หลายราย น่าจะมีการฟ้องให้เป็นบรรทัดฐานไปเลยก็ดี เพราะชอบใช้อำนาจเหนือกฎหมายกันเหลือเกิน
ภาพประจำตัวสมาชิก
API

Re: รบกวนถามเพื่อนๆที่เปิดร้านในจ.ปทุมค่ะ

โพสต์โดย zartingtong » 07 ก.ย. 2012, 13:29

กฎนี้เป็นกฎแอบทำจึงร้องเรียนไปทางฝ่ายการเมืองหรือศาลปกครองเท่านั้น อีกที่คือ ปปช.
zartingtong

โพสต์โดย Assawa » 07 ก.ย. 2012, 17:53

ขอบคุณนะคะ กลุ้มใจกับสสจ.นี้จริงๆ เบื้องต้นคิดว่าจะทำจดหมายร้องเรียนไปยังผู้ว่าก่อน ถ้าไม่ได้ผลคงต้องฟ้องแล้วค่ะ
Assawa

โพสต์โดย koko » 07 ก.ย. 2012, 18:34

ต้องย้ายเข้าไปจริงๆค่ะ มีการเรียกเภสัชเข้าไปสัมภาษณ์ด้วย เค้าบอกว่าเข้ม แต่เห็นร้านยาแถวๆที่ดิฉันเปิดแทบจะมีเภสัชอยู่ร้านจริงๆเลย เพลียยย
ดูเหมือนจัเข้ม เรื่องเยอะ แต่พอจริงจะรู้ได้เลยว่า.....
koko

โพสต์โดย dussadee » 07 ก.ย. 2012, 20:10

koko เขียน:ต้องย้ายเข้าไปจริงๆค่ะ มีการเรียกเภสัชเข้าไปสัมภาษณ์ด้วย เค้าบอกว่าเข้ม แต่เห็นร้านยาแถวๆที่ดิฉันเปิดแทบจะมีเภสัชอยู่ร้านจริงๆเลย เพลียยย
ดูเหมือนจัเข้ม เรื่องเยอะ แต่พอจริงจะรู้ได้เลยว่า.....

ว่า.... ปทุมมีร้านแขวนป้ายเยอะหรอคะพี่ idea:
dussadee

โพสต์โดย earth135 » 08 ก.ย. 2012, 08:05

ผมเปิดร้านอยู่จ.นนท์
ทะเบียนบ้านอยู่ กทม.
ไม่เคยเจอปัญหาเรื่องทะเบียนบ้านอยู่คนละจังหวัดครับ
earth135

โพสต์โดย Assawa » 08 ก.ย. 2012, 10:23

ขอบคุณค่ะ ส่วนตัวคิดว่าคณะกรรมการอ่ะ ไม่มีหรอก แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ เบื้องต้นก็จะลองไปติดต่อ นพ.สสจ. ตามที่คุณJack Jakchai Chantarote แนะนำค่ะ
Assawa

โพสต์โดย juthathip » 08 ก.ย. 2012, 12:40

ที่ภูเก็ต ก้ต้องย้ายทะเบียนบ้านมาค่ะ แต่ไม่ได้กำหนดระยะเวลาการอยู่ในพื้นที่ ที่ต้องมากกว่า 6 เดือน ....ก็เลยสะดวก ย้ายปลายทางได้เลย 10 นาทีเสร็จ...ทำเรื่องเสร็จ จะย้ายกลับไปไหนก็ได้... :eek:
juthathip

โพสต์โดย Assawa » 08 ก.ย. 2012, 20:03

ถ้าเราย้ายเข้า แล้วพอทำเรื่องเสร็จก็ย้ายออก เวลาต่อใบอนุญาต จะไม่มีปัญหาใช่มั้ยคะ ความจริงมีบ้านญาติอยู่ทีปทุมค่ะ แต่แค้นใจ อยากลองสู้กับเรื่องนี้ดู แต่ถ้าการสู้ครั้งนี้มันยาวจนไม่ทันวันเปิดร้าน คงทำอะไรไม่ได้นอกจากยอม ทางสสจ.เค้าแจ้งว่า จริงๆแล้วต้องย้ายทะเบียนบ้านเข้าปทุมอย่างน้อย 6 เดือน แต่ถ้าไม่ถึง 6 เดือนก็พออนุโลมได้ค่ะ ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆเภสัชทุกท่านนะคะที่ให้คำแนะนำมากมายเลย นี่เป็นการเปิดร้านยาแรกของเรา ก็ต้องมาเจอเรื่องไม่เป็นเรื่องเลย เค้าก็เป็นเภสัชเหมือนเรานะ น่าจะช่วยเหลือกันมากกว่ามาขวางกันแบบนี้เนอะ
Assawa

โพสต์โดย koko » 08 ก.ย. 2012, 22:24

ปทุมแขวนเยอะค่ะ โดยเฉพาะร้านยาที่เปิดเป็นเชน หลายๆสาขา ไม่มีเภสัชอยู่ซักสาขานึงเลย
ตอนไปคุยเรื่องเปิดร้าน เหมือนจะเข้มมากนะ แต่พอได้ไปสัมผัสจริงๆ เพลียยยเลย ไม่รู้ว่าสสจรู้บ้างรึเปล่า
koko

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้