New Document

ปรึกษาใครลาออกจากราชการแล้วเปิดร้านอย่างเดียวคะ

เภสัชกรร้านยา

ปรึกษาใครลาออกจากราชการแล้วเปิดร้านอย่างเดียวคะ

โพสต์โดย Noriko03 » 16 ส.ค. 2012, 04:39

ตอนนี้รับราชการและเปิดร้านยาด้วย
รายได้ที่ร้านยา ประมาณ 4,000 -5,000 บาท ยังไม่หักค่าใช้จ่าย
ถ้าลาออกมาเปิดร้านยาอย่างเดียวจะรอดมั๊ยคะ
อยากขอแชร์ประสบการณ์ค่ะ
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Noriko03

Re: ปรึกษาใครลาออกจากราชการแล้วเปิดร้านอย่างเดียวคะ

โพสต์โดย sitaya » 16 ส.ค. 2012, 07:45

ผมว่าถ้าทำสองอย่าง เหนื่อย แต่รายได้จากร้านก็ถือว่าเป็นส่วนที่เพิ่มขึ้นมา
ก็คำนวณได้ไม่ยากนะครับว่าจริงๆรายได้จากร้านยาประมาณเท่าไหร่ คุ้มพอจะแลก
กับการสบายๆที่ไม่ต้องทำราชการหรือเปล่า
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sitaya

Re: ปรึกษาใครลาออกจากราชการแล้วเปิดร้านอย่างเดียวคะ

โพสต์โดย pakapol173 » 16 ส.ค. 2012, 17:35

ถ้ายังไหวก้ทำราชการต่อไปด้วยเลย คนอยากทำราชการมีอีกเยอะ
งานราชการเงินเดือนน้อยจริง แต่อนาคตก้หวังบำนานตอนแก่ แล้วก้เบิกค่ารักษาพยาบาลได้ นั่นคือสิ่งที่ข้าราชการทุกคนต้องการ
เหนือกว่าสิทธิอาชีพใดๆที่ประชาชนชาวไทยมี
pakapol173

โพสต์โดย sujjung » 16 ส.ค. 2012, 21:37

ขออนุญาติตอบนะครับ ทำสองขาเหมือนกัน ราชการ + ร้านยา ก็ไม่เหนื่อยเท่าไรนะครับ ยอดขายใกล้ๆ กับเจ้าของกระทู้ ไม่ได้คิดจะลาออก แต่คิดจะหาทำเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เงินเดือนราชการ+ค่าตอบแทนก็ไม่ได้น้อยนะครับ ถ้าได้ระดับชำนาญการ ++ กันหลายๆ อย่างก็พอสมควรน้า เงินไม่ได้ตอบทุกโจทย์ ขึ้นอยู่กับว่าอยู่แล้วสบายใจไหม ถ้าไม่สบายใจก็ไม่ต้องอยู่ แต่ถ้าอยู่ได้ ก็อยู่เถอะครับ
sujjung

โพสต์โดย cpm001 » 17 ส.ค. 2012, 09:18

ผมก็ทำทั้ง 2 อย่าง เหนื่อยครับเพราะขายดี มีหลา่ยร้านด้วย( ไม่ได้อวดนะครับ แต่อยากแชร์ประสบการณ์)แต่ยังไม่ออก ถ้าทนได้ก็ทนครับ นอกจากสิทธิการเบิก ยังมีประโยชน์อีกอย่างที่ข้่าราชการจะได้เปรียชาวบ้าน คือเวลา admid ได้ห้องพิเศษ ไม่ต้องเดินทางเตรียมข้าวของให้วุ่นวาย ถ้ายอดอย่าง จขกท ถ้าเป็นผม ผมไม่ออกครับ เว้นแต่ไม่สบายใจจริงๆ หรือขี้เกียจทำ ซึ่งตอนนี้ผมเป็นทั้งสองอย่าง บ่ายนี้มี big cleaning day และยังมีประชุมทำตัวชี้วัดอีก น่าลาออกจริงๆ เลย
cpm001

โพสต์โดย Noriko03 » 20 ส.ค. 2012, 19:30

ที่คิดเรื่องลาออก เพราะตอนที่ไปทำงานให้แม่อยู่ร้านค่ะ
ตอนนี้ท่านก็อยากไปอยู่วัดแล้ว ลูกคนโตก็ได้ปีครึ่ง ตอนนี้กำลังมีน้องคนที่ 2
พอดีแฟนเป็นตำรวจค่ะ ลูกคงใช้สิทธิตามพ่อได้
อยากมีเวลาอยู่กับครอบครัวมากๆ โดยส่วนตัวชอบไปวัด และสนใจแพทย์ทางเลือกน่ะค่ะ
ที่ทำงานก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร เพื่อนร่วมงานก็น่ารัก ได้ 3% เกือบทุกปี
กำลังคิดว่าการลาออกมา เปิดร้านอย่างเดียวจะไหวหรือเปล่าน่ะค่ะ :roll: :roll:
Noriko03

โพสต์โดย sujjung » 20 ส.ค. 2012, 19:52

Noriko03 เขียน:ได้ 3% เกือบทุกปี :roll: :roll:
ก็อยู่ต่อไปเถอะครับ ตั้งแต่ทำงานมายังไม่เคยได้เลย 5555
sujjung

โพสต์โดย earth135 » 21 ส.ค. 2012, 13:05

ในอดีต ผมทำงาน 2 อย่าง คือ production + ร้านยา
-งานในโรงงานต้องมีความรับผิดชอบสูง ต้องดูแลพนักงานหลายแผนก ต้องตอกบัตรเหมือนพนักงานทั่วไป ต้องวางแผนการผลิตให้ได้ตามเป้าหมายและแก้ไขปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้น (รวมถึงปัญหาส่วนตัวของพนักงานบางคน) ต้องทดลองยาใหม่เป็นครั้งคราว มี O.T.บ้าง บางครั้งกลับบ้านไม่ตรงเวลา เหนื่อย-เครียดมากๆ โดยเฉพาะช่วงที่จะมีการตรวจ G.M.P. และ ช่วงที่ทำระบบISO แต่รายได้ดี
-กลับบ้านเปิดร้านขายยา ทำได้ไม่เต็มที่มากนัก เวลาเปิดร้านไม่แน่นอน ยาขาดบ่อยเพราะไม่ได้เช็ค-สั่งยา ลูกค้าบ่น บางคนอยากปรึกษาเรื่องยาก็จะรอได้ บางคนต้องการซื้อยารอไม่ได้ก็ต้องเสียลูกค้าไป ยอดขายไม่มาก ก็ o.k. นะ

ปัจจุบัน หลังจากที่มีครอบครัวแล้ว ได้เปิดร้านยาอย่างเดียว ได้ใช้ความรู้ที่เรียนมาและประสบการณ์ที่ทำงานในโรงงานมาประยุกต์ใช้ในร้านยาได้มาก ทำให้เข้าใจในเรื่องยาได้ลึกซึ้งขึ้น สามารถให้คำปรึกษาแนะนำยาได้ดีขึ้นครับ บริหารร้านเอง มีเวลาส่วนตัวมาก ไม่เครียดครับ ( มีเพียงเรื่องเดียวคือการตัดราคากัน จนแทบจะไม่ได้กำไร เฮ้อ!)

คุณ จขกท หากคุณคิดที่จะทำงาน 2 อย่าง ถ้าสามารถทำได้ก็จะดีมากๆครับ คุณจะได้ประสบการณ์และความรู้ในชีวิตจรีงอีกมากครับ ทั้งรายได้-เพื่อนฝูงสังคม อื่นๆ ทั้งนี้ก็ขึ้นกับองค์ประกอบอื่นๆอีก เช่นสุขภาพ การจัดแบ่งเวลาให้ลงตัว และที่สำคัญต้องไม่ทำให้งานหลักเสียหายครับ.....ขอให้โชคดี.....
earth135

โพสต์โดย earth135 » 21 ส.ค. 2012, 14:04

รายได้ร้านยา 4000-5000 คุณลองไปคำนวณหักลบต้นทุนยา ค่าใช้จ่ายประจำวันต่างๆ เพื่อจะได้ทราบกำไรจริงๆคือเท่าไร จะเหลือเก็บมากน้อยเท่าไร ดีใจด้วยกับคุณที่จะมีลูกคนที่ 2 แต่ก็ต้องคิดถึงค่าใช้จ่ายที่ตามมาอีกมากมายและอนาคตของลูก ส่วนตัวผมว่าหากเปิดร้านขายยาอย่างเดียวพอไปไหว เหนื่อยหน่อยแต่สุขใจ ต้องใช้จ่ายอย่างประหยัด

แต่ถ้าเป็นผม จะเลือกทำงาน 2 อย่าง พูดคุยกับแม่ให้ช่วยเลี้ยงหลาน เอาไว้หลานเข้าเรียนแล้วค่อยมาว่ากันใหม่!.....ขอให้โชคดี.....
earth135

โพสต์โดย khunshine » 23 ส.ค. 2012, 16:51

ลาออกเปิดร้านอย่างเดียวครับ

ตอนนี้มีความสุขกับชีวิตมากกว่าตอนทำอยู่โรงบาลเยอะครับ :lol:
khunshine

โพสต์โดย I-phone » 28 ก.ย. 2012, 11:44

รายได้ 4000-5000 นี่เป็นรายได้ต่อวันหร่อเปล่าคะ
I-phone

โพสต์โดย humbler » 29 ก.ย. 2012, 15:17

หลากหลายแง่คิด หลากหลายมุมมอง กันนะครับ :razz:

เนื่อง ด้วย ตัวผมเอง ไม่ชอบทำงานร่วมกับใคร (เป็นข้อเสียนะเนี่ย)
ชอบความเป็นอิสระสูง ไม่ชอบเป็นลูกน้อง แต่ชอบเป็นเจ้านาย
ชอบคิดนอกกรอบ แต่ไม่นอกกฎหมาย คงไม่ผิดอะไรนะครับ

ปัจจุบัน จึงไม่รับราชการใดๆ เปิดร้านยาอย่างเดียว แต่ให้น้องๆเภสัชกร ทำงานแทน
ผมคอยควบคุมกิจการ ให้ดำเนินไปตามปกติ
ส่วนตัวผม ก็ดำเนินชีวิตเรียบง่าย กับครอบครัว และใช้เวลาว่างๆ ไปกับ ตลาด ลักทรัพย์( พิมพ์ถูกแล้วนะครับ ไม่ใช่ตลาดหลักทรัพย์ นะ)

คิ คิ
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย Noriko03 » 08 ต.ค. 2012, 10:34

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแสดงความเห็นนะคะ
ตอนนี้กำลังทำบัญชีอย่างจริงจัง
ถ้าลงตัว ก็คิดว่า ไม่เกิน 3 ปีจะออกมาผจญภัยข้างนอกค่ะ
สิ่งที่เสียแน่นอน คือสังคมใน รพ.
น้องหมอ ที่ให้เราซักถาม เทรนต์ใหม่ๆ พยาบาลสวยๆที่คอยถามเรื่องยา
คิดว่าถ้าออกมาต้อง active ตัวเองขึ้นอีกเยอะ
แต่ก็จะได้ใช้ชีวิตอีกแง่ที่เราต้องลอง และอยากลอง (..........จะเหงาป่าวเนี่ย :roll: :roll: :roll: )
ตอนนี้ ที่ รพ.ก็เดินหน้างานเต็มที่ เผื่อจะได้รู้สึกเสียดายน้อยลงว่า
ตอนนั้น........ ทำไม่ได้ทำ
:razz: :razz: :razz:
Noriko03

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้