New Document

มีวิธีคำนวณจุดคุ้มทุนร้านกันยังไง

เภสัชกรร้านยา

มีวิธีคำนวณจุดคุ้มทุนร้านกันยังไง

โพสต์โดย koko » 31 พ.ค. 2012, 18:18

คือตอนนี้เปิดร้านมาได้2เดือน ยอดก็ได้วันละพันกว่า สองพันกว่า
แต่ทั้งสองเดือนสั่งยาและอาหารเสริมเพิ่มเดือนละสี่ห้าหมืน
รู้สึกว่า สั่งมากไปรึเปล่า เพราะเหมือนมองไม่เห็นกำไรเลยค่ะ :exclaim:
...อยากถามเพือ่นๆว่า เราจะคำนวณยังไงดีคะว่าร้านควรขายได้เท่าไร
จึงคุ้มทุน ตอนนี้งงและแอบเครียดมาก เพราะรู้สึกว่าสั่งยาเพิ่มเยอะไป
เพือ่นๆช่วยไขข้อข้องใจให้กระจ่างด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ :eek: :eek:
koko

Re: มีวิธีคำนวณจุดคุ้มทุนร้านกันยังไง

โพสต์โดย ponkpich » 01 มิ.ย. 2012, 07:57

ไม่ต้องมึนหรือตกใจครับ

เป็นทุกร้าน เป็นช่วงสะสมยาที่ลูกค้าเรียกหา เดี๋ยวยอดมันจะลดลงเมื่อจับปริมาณความต้องการของลูกค้าได้

เดือนแรก ผมกดไป 8 หมื่น ตูมเดียว แล้วเดือนต่อไปก็ 2-3 หมื่นครับ ร้านยอดเฉลี่ย 2 พันต่อวันได้
ponkpich

Re: มีวิธีคำนวณจุดคุ้มทุนร้านกันยังไง

โพสต์โดย sujjung » 01 มิ.ย. 2012, 14:52

อันนี้ แชร์ เพิ่มนะครับ เหมือนที่ข้างบนบอก เรากำลังสะสมยา ในสิ่งที่ลูกค้าต้องการ เค้าต้องการอะไรก็ไปซื้อมา แต่แนะนำว่าอย่าเยอะ เยอะได้ แต่ต้องปล่อยไว วันที่จุดคุ้มทุนแต่ละคนอาจไม่เหมือนกัน สำหรับผมคือวันที่มีเงินในมือหรือยาที่ผันเป็นเงินได้ทันที มากกว่าที่ผมลงทุนไป อาทิ ผมลงไป 1 แสน ถ้าผมมีเงินในมือ 7 หมื่น มียาที่สามารถขายทิ้งได้ราคา 3 หมื่น ผมคือ คุ้มทุนแล้ว สำหรับร้านที่เปิดใหม่ รายได้ อาจไม่ทันใจ รายจ่ายอาจเยอะ เช่น ค่า นี่นั่น โน่น พยายามควบคุมรายจ่าย ยาที่สต๊อกไม่ต้องเยอะก็ได้ เน้นแค่ตัวที่ออกบ่อยๆ ก็พอ ตัวที่นานๆ ออก หรือ กำไร น้อยๆ มีติดร้านก็พอ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sujjung

โพสต์โดย koko » 02 มิ.ย. 2012, 09:29

ขอบคุณทุกท่านมากเลยค่ะ ที่ช่วยไขความกระจ่าง
มีกำลังใจขึ้นมาหน่อย :lol:
koko

โพสต์โดย sujjung » 02 มิ.ย. 2012, 09:51

ขออนุญาติเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ ร้านเปิดใหม่ ถ้าขายได้วันละ 2 พันนี่ก็เก่งแล้ว แต่บางคนมองยอดขาย แต่อยากให้มองกำไร ขายได้หมื่นกำไร 3 พัน กับขายได้ 2-3พัน กำไร 1500 นี่ก็ดีกว่านะครับ เพราะ stock น้อยกว่า เรื่องค้าขาย ไม่มีใครบอกใคร ผมก็เพิ่งเปิดร้านยังไม่ครบปี ครั้งแรกเคยกำเงิน 2 หมื่นไป ซื้อยา โดนยี่ปั๊วด่า ซักผมอีก เป็นใคร อยู่ที่ไหน เค้าเข้าใจว่า ผมจะไปให้เค้าจัดยาตามใจเค้าตามประสาร้านเปิดใหม่ ผมรู้สึกแย่มาก ไม่ได้ซื้อยาเค้า คอตกกลับบ้าน แล้วไปซื้อร้านอื่นๆ ที่พูดจาดีกว่า ทำให้ผมเข้าใจแล้วว่าคำพูดสำคัญมาก สำหรับการค้าขาย เปิดช่องทางการค้าทุกทิศทาง ขาย รง รพ รร ปัจจุบันร้านยาเยอะกว่าร้านชำแล้ว เด็กจบใหม่ เยอะ วิชาชีพ 50% ธุรกิจ 50% ที่สำคัญอย่าท้อ วันนี้ขายไม่ได้ พรุ่งนี้ก็ขายได้ ตอนนี้เหมือนคุณกำลังกลัวเรื่อง stock ดังนั้น ก็ไม่ต้อง stock เยอะ เอาแค่พอขายก็พอครับ
sujjung

โพสต์โดย B&YPHARMACY » 02 มิ.ย. 2012, 11:48

สำหรับผมใช้วิธีนี้ครับ สำหรับมองจุดคุ้มทุนในภาพรวม อาจจะไม่ถูกต้องตามหลักวิชาการ
แต่พอทำให้เราเห็นภาพรวม ของต้นทุนทั้งหมดครับ

แยกต้นทุน ออกเป็นต้นทุนคงที , ต้นทุนแปรผัน

- ต้นทุนคงที่ = อาคาร,ค่าตกแต่งร้าน, ต้นทุนสินค้า lot แรก หรือต้นทุนอะไรก็ตามที่เราจ่ายในการดำเนินการครั้งแรก
- ต้นทุนแปรผัน = ลูกจ้าง, น้ำ, ไฟ, และ ต้นทุนสินค้าเข้าต่อเดือน(เฉลี่ยเอาครับ)

จุดคุ้มทุน = ต้นทุนคงที่ /(ยอดขายต่อเดือน-ต้นทุนแปรผันต่อเดือน)
ยกตัวอย่าง
จุดคุ้มทุน = 5,000,000 /(400,000-200,000)
= 25 เดือน

ดั้งนั้นถ้ายอดขายประมาณ400,000 บาท/เดือน ยอดสั่งยา+ค่าใช้จ่ายของร้านประมาณสองแสนบาท /เดือน
ไม่เกิน 2.5 ปี จะถึงจุดคุ้มทุนครับ

ผิดพลาด ปล่อยไก่ประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับเพราะเลิกกังวลจุดคุ้มทุนไปนานแล้ว
ทุกวันนี้อยู่ได้ด้วยเงินหมุน ดึงมาเป็นต้นทุนซื้อยาต่อเดือน ดึงออกมาเก็บ กิน สำรอง....จ่ายหนี้
ทั้งนี้การจดสถิติตัวเลขสำคัญมากครับ โดยเฉพาะตัวเลขต่างๆที่เกิดจากการขาย การซื้อเข้าแต่ละรอบเดือน
จะช่วยให้เราวางแผนเดือนถัดไปได้แม่นยำ และถูกต้องมากขึ้นครับ.....ลองได้หมุนสัก 6 เดือนก็รู้ซึ้งงงงงแล้วครับ
การทำให้เกิดสภาพคล่องในร้าน นั่นแหละครับ เรารอดแล้วววววววววววววววววววววววววว :lol:
รูปภาพ
B&YPHARMACY

โพสต์โดย koko » 05 มิ.ย. 2012, 16:33

ขอบคุณค่ะที่มาช่วยแชร์^^
koko

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้