New Document

สอบถามเรื่องการใช้ยาคุมเลื่อนประจำเดือนค่ะ

เภสัชกรร้านยา

สอบถามเรื่องการใช้ยาคุมเลื่อนประจำเดือนค่ะ

โพสต์โดย benny » 15 ก.พ. 2012, 20:54

ตอนนี้ทานยาคุมเมอซิลอน 28 ค่ะ แล้วต้องการเลื่อนประจำเดือน ได้เข้ามาอ่านข้อมูล เห็นบอกว่า ถ้าอยากเลื่อนประจำเดือนให้ทานแค่ 21 เม็ดแล้วทานยาคุมแผงใหม่ไปเลย ในกรณีนี้อยากทราบว่าเราต้องทานยาคุมแผงใหม่ให้ครบ 28 เม็ดหรือไม่คะ แล้วหลังจากทานยาคุมแผงนี้แล้วประจำเดือนจะมาหรือเปล่าคะ
benny

Re: สอบถามเรื่องการใช้ยาคุมเลื่อนประจำเดือนค่ะ

โพสต์โดย DKNY » 15 ก.พ. 2012, 23:54

ให้ทานต่อจนหมดแผงได้เลยครับ ไม่ต้องหยุดยา
พอหมดแผงนี้ ก็ซื้อแผงใหม่กินต่อได้เลย
แต่อาจจะมีปัญหาเรื่องประจำเดือน อาจมาน้อยหรือไม่มาเลยก้ได้ ในช่วง 2 แผงนี้
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

Re: สอบถามเรื่องการใช้ยาคุมเลื่อนประจำเดือนค่ะ

โพสต์โดย benny » 16 ก.พ. 2012, 12:05

ค่ะ ความจริงตั้งคำถามไว้ผิดเองอ่ะค่ะ ความจริงอยากทราบว่าถ้าตอนนี้ทานยาคุมเมอซิลอน 28 ค่ะ แล้วต้องการเลื่อนประจำเดือน ได้เข้ามาอ่านข้อมูล เห็นบอกว่า ถ้าอยากเลื่อนประจำเดือนให้ทานแค่ 21 เม็ดแล้วทานยาคุมแผงใหม่ไปเลย การทำอย่างนีจะทำให้ประจำเดือนไม่มาในช่วงนี้เลยใช่ไหมคะและสามารถคุมกำเนิดได้ตามปกติไหมคะ ประสิทธิภาพของยาคุมจะลดลงหรือเปล่าคะ
benny

โพสต์โดย DKNY » 16 ก.พ. 2012, 15:12

ใช่ครับ
1.ยาคุมจะป้องกันไม่ให้เยื่อบุผนังมดลูกหลุดลอกออกมาเป็นประจำเดือน ดังนั้นถ้าเรายังรับประทานยาคุมที่เป็นเม็ดฮอร์โมนอยู่
เยื่อบุผนังมดลูกก็ไม่สามารถหลุดลอกได้ ประจำเดือนก้จะไม่มา นั่นก็คือสามารถเลื่อนประจำเดือนได้นั่นเอง
2.ปลอดภัย เพราะว่ายาคุมจะสามารถยับยั้งการตกไข่ ทำให้ไข่ไม่ตก จึงไม่มีไข่เดินทางมาผสมกับอสุจิ ได้ดังนั้นจึงไม่ท้องแน่นอน
3.เมอซิลอน 28 ใน 3 แถวแรกจะเป็นฮอร์โมนคุมกำเนิด และแถวสุดท้ายเป็นเม็ดแป้งไม่มีฮอร์โมน ถ้ากินครบ 21 เม็ดแล้ว
เม็ดที่ 22 จะเป็นเม็ดแป้ง ซึ่งไม่มีฮอร์โมน ดังนั้น เบื่อบุผนังมดลูกจะหลุดลอกออกมาเป็นประจำเดือนทันที ประจำเดือนจึงมาในช่วงกินเม็ดแป้ง
ดังนั้นถ้าจะเลื่อนประจำเดือนก็คือต้้องกินเม็ดฮอร์โมนต่อ ดังนั้นให้เอาแผงใหม่มากินต่อไปเรื่อยๆได้่เลยครับ จะใช้ 21 หรือ 28 ก้ได้ เสมือนเรากินแผงใหม่ของเดือนนี้ตามปกติ พอกินครบหมดแผงประจำเดือนก็จะมาเหมือนเดิม โอเคนะครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

โพสต์โดย benny » 16 ก.พ. 2012, 17:24

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ สำหรับคำตอบ ^-^
benny

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้