New Document

อะไรกับคนไข้ที่ทำให้รู้สึกปรี้ดดดดด ที่สุด

เภสัชกรร้านยา

Re: อะไรกับคนไข้ที่ทำให้รู้สึกปรี้ดดดดด ที่สุด

โพสต์โดย Spituglimtragool » 20 มี.ค. 2012, 10:31

เจอประจำ
: ขอซ้ือยาหน่อย ซื้อยามาจากร้านอื่นแล้วกินไม่หาย
; มีอาการยังไงบ้างคะ ( เราก็ซักอาการ )
: เล่าอาการมาให้ฟังจนจบ
; เราเตรียมจัดยาให้ แล้วก็อธิบายยาแต่ละตัวว่ามีคุณสมบัติอะไร
ใช้รักษาอะไร ทานอย่างไร
: ที่บ้านมีแล้ว(ทำท่าหยิบแผงยาทุกตัวไปอ่าน)
; ถ้ามีแล้ว ก็รับไปเป็นบางตัวก็ได้ค่ะ
: มีครบทุกตัว ตัวนี้ก็มี ตัวนั้นก็มี
; งั้นยังไม่เอาก็แล้วกัน เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปหาหมอดีกว่า
: (คิดในใจว่า แล้วมาหาตรูทำไม)
ยาที่ได้มาจากร้านอื่นไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่ป้าแกคงกินแค่มื้อเดียวแล้วก็บอกว่าไม่หาย
โอ้แม่เจ้า :roll:
Spituglimtragool

Re: อะไรกับคนไข้ที่ทำให้รู้สึกปรี้ดดดดด ที่สุด

โพสต์โดย planetaro » 22 มี.ค. 2012, 11:04

DKNY เขียน:ป้า : ซื้อยานอร์จีสิคหน่อยเอาแบบเป็นกล่อง
เภสัช : มีแต่เป็นแผงครับ พอดีผมแกะแผงออกจากกล่องแ้ล้วครับ หยิบยามาให้ดู
ป้า : นี่นอร์จีสิคแน่เหรอ มันต้องเป็นกล่องๆสิ
เภสัช : ใช่ครับมันเป็นกล่องครับ ข้างในจะมี 2 แผง
ป้า : ไม่ใช่ๆสิ มันต้องมี 3 แผงสิ กล่องละ 35 ป้าทำท่าวีน
เภสัช :มันมีแค่ 2 แผงจริงๆครับ (เริ่มโมโหตัวเองว่าทำไมไม่เอากล่องเกบไว้บ้างจะได้ให้ป้าเห็นเป็นบุญตาบ้าง)
ป้า : แล้วขายแผงเท่าไหร่
เภสัช : 30 ครับ
ป้า : โอ้โหทำไมขายแพงจัง ป้าซื้อที่ร้านตรงนั้นขายแค่ 1X บาทเอง งั้นไม่เอาหรอกแพงมากเลยอ่ะ
เภสัช : ้รานไหนขายให้ครับป้า ทุนก็ไม่ได้แล้วนะครับเนี่ย เริ่มหมดความอดทน
ป้า : ร้านตรงนั้นไง เค้าขายให้ป้าประจำ เค้าขายแบบไม่เอากำไรให้ป้าเลยนะ
เภสัช : คิดในใจ ก็แล้วทำไม....ไม่ไปซื้อร้านนั้นล่ะ จะให้ขายราคาทุนให้ได้ยังไง ไม่รู้จักกันซะหน่อย
ป้า : ร้านนี้ทำไมขายแพงเกินชาวบ้านชาวช่องเค้า ไม่ไหวๆ เดินออกไป
เภสัช : :evil:

บอกป้าเลย ถ้านอร์จีสิคแผงละ1X ฝากซื้อสัก 100 แผง.......ดูสิป้าจะทำหน้าไง อาจจะหายปวดไปเลยก็ได้...5555
ภาพประจำตัวสมาชิก
planetaro

โพสต์โดย planetaro » 22 มี.ค. 2012, 11:08

Spituglimtragool เขียน:เจอประจำ
: ขอซ้ือยาหน่อย ซื้อยามาจากร้านอื่นแล้วกินไม่หาย
; มีอาการยังไงบ้างคะ ( เราก็ซักอาการ )
: เล่าอาการมาให้ฟังจนจบ
; เราเตรียมจัดยาให้ แล้วก็อธิบายยาแต่ละตัวว่ามีคุณสมบัติอะไร
ใช้รักษาอะไร ทานอย่างไร
: ที่บ้านมีแล้ว(ทำท่าหยิบแผงยาทุกตัวไปอ่าน)
; ถ้ามีแล้ว ก็รับไปเป็นบางตัวก็ได้ค่ะ
: มีครบทุกตัว ตัวนี้ก็มี ตัวนั้นก็มี
; งั้นยังไม่เอาก็แล้วกัน เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปหาหมอดีกว่า
: (คิดในใจว่า แล้วมาหาตรูทำไม)
ยาที่ได้มาจากร้านอื่นไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่ป้าแกคงกินแค่มื้อเดียวแล้วก็บอกว่าไม่หาย
โอ้แม่เจ้า :roll:

ที่ร้านเจอบ่อย ชอบมาถามให้เราอธิบายการใช้ยา แล้วบอกว่าที่บ้านมีแล้ว สุดท้ายเดินไปซื้อร้านอื่น...เซ็งเป็ด :mad:
ภาพประจำตัวสมาชิก
planetaro

โพสต์โดย Birdy_mocha » 24 มี.ค. 2012, 21:50

อยากจะติดป้ายแบบใน VFS-Global ของอังกฤษน่ะครับ

"พนักงานของเราให้บริการท่านด้วยความสุภาพ เราจึงหวังว่าท่านจะปฏิบัติเช่นเดียวกัน"

น่าจะจบนะ ? :mrgreen:
Birdy_mocha

โพสต์โดย ponkpich » 26 มี.ค. 2012, 09:10

เหตุการณ์ผ่านไปเมื่อสักครู่

สวัสดีครับ ไม่ทราบเป็นอะไรครับ
เจ็บคอมาก
ไม่ทราบแพ้ยาอะไรไหมครับ
ไม่
หยิบแอมมอคซี่ให้ไป เขียนซองอยู่
ไม่มีเม็ดสีแดงเหรอ ?
อ่า(เริ่มงง)
สีดำแดงน่ะ
อ้อ สีดำแดงมีครับ แต่มันเก่ากว่านะครับจะทานไม่ค่อยได้ผลนะครับ แต่จะจ่ายให้ก็ได้ครับ ( เอื้อให้เลือกแล้วนะ)
จ่ายแค่อย่างเดียวเหรอ ?
เจ็บคออย่างเดียวไม่ใช่เหรอครับ เป็นอย่างอื่นอีกไหมครับ มีไข้ไหมครับ น้ำมูกไหมครับ
มีไข้ น้ำมูกเพิ่งจะหาย
งั้นจะเอาแก้ไข้ด้วยไหมครับ แพ้ยาอะไรไหมครับ ?
เอา
หยิบแก้ไข้มาแผงนึง เขียนซอง
นึกว่าจะขายเป็นชุด(ก็คุณไม่บอกว่าจะเอาเป็นชุดแต่แรกแล้วผมจะรู้ไหม)
ธรรมดาไม่ค่อยได้ขายยาชุดครับ แล้วก็ถ้าไม่บอกอาการที่เป็นผมก็จะจ่ายเฉพาะเท่าที่บอกนะครับ
ทั้งหมด 70 บาทครับ (ทำสีหน้าไม่พอใจ หยิบเงินให้)
ขอบคุณครับ
ถือยาเดินออกไปหน้าร้าน ขว้างยาใส่ตระกร้ารถจักรยานตัวเอง แล้วก็ขี่ไป
สรุปที่คิดได้ คงเป็นลูกค้าร้านหมอตี๋ขายยาชุดที่วันนี้ปิดร้าน (ไม่มีอะไรจะพูด อยากกลับไปซื้อร้านเดิมก็ตามใจละกัน)
ponkpich

โพสต์โดย sudsmart » 26 มี.ค. 2012, 10:33

ที่ทำให้ปรี๊ดสุดๆคงจะเป็นลูกค้ามาตอนเรากำลังกินข้าวอย่างเอร็ดอร่อย และมาพร้อมกันสองคน (-,-!)
(ป.ล.เข้ามาบ่นเฉยๆไม่มีอาไร)
sudsmart

โพสต์โดย ppp3055 » 28 มี.ค. 2012, 11:24

เห็นด้วยเลยค่ะ กับความไร้มารยาทของคนไข้

เดี๋ยวนี้เขามองเภสัชกรร้านยาเป็นแค่พ่อค้า แม่ค้ากันไปแล้ว

ทั้งที่ก็ใส่เสื้อกราว แต่ก็เรียก เจ๊บ้าง แม่ค้าบ้าง

แถมการพูดจากับเราก็เหมือนจิกหัวกัน ฟังน้ำเสียงก็รู้ค่ะ เจอทั้งที่เป็นเด็กและผู้ใหญ่เลย

และที่เกลียดๆๆๆๆๆ สุดๆเลยก็พวกที่โยนเงินให้บนเคาเตอร์ บางที่แบงค์เป็นขยุ้มๆเลย ส่งให้ดีๆกับมือเลยก็ได้ ทำไมต้องวางด้วย

บางคนจ่ายเป็นเหรียญ แทนที่จะส่งกับมือเราเลย ก็วางไว้ เราก็ต้องมาเก็บเหรียญ

ตอนนี้ได้รู้แล้วว่าคนมีหลายประเภทจริงๆ ที่เจออยู่ทุกวันนี้ก็เป็นคนเดิมๆ ไร้มารยาทเดิมๆ

ที่เจอบ่อยๆ ก็พวกที่ไม่ตอบเวลาซักถามอาการ ต้องถามซ้ำ 2รอบขึ้นไป พวกที่ไม่ฟังเวลาอธิบายการใช้ยา จะตัดบทถามว่าเท่าไหร่เลย

และที่ช่วงนี้เจอบ่อยๆก็พวกควักเงินช้ามากๆๆๆๆๆๆ ไม่ทราบว่าเคยเจอไม๊ และท่าทางก็สบายอารมณ์มากๆ กว่าจะหยิบจะหาเงินออกมา

เฮ้อ.... จะให้เล่า อีก3วันก็ไม่หมดค่ะ

แต่ละวันต้องสงบอารมณ์หลายๆครั้ง แผ่เมตตาค่ะ
ppp3055

โพสต์โดย Spituglimtragool » 29 มี.ค. 2012, 09:40

พูดถึงเรื่องลูกค้าจ่ายเงิน เบื่อมากตรงที่ชอบเอาเงินวางใส่ถาดนับยา(จะวางทำไมถาดนับยาฉันเช็ดไว้สาอาดแล้ว แกเอาเงินมาวางก็สกปรกหมดซิ)
แก้ปัญหาโดยใช้ผ้าปิดเวลานับยาเสร็จ บางคนก็ยังอุตส่าห์เอาเงินวางบนผ้าอีก ตัดปัญหา นับยาเสร็จเก็บถาดเข้าตู้เลย หาที่วางไม่ได้ก็ต้องส่งให้เรา
คิดว่าจะเจอแบบนี้ไม่กี่คน ที่ไหนได้....... เฮ้อ .........เหนื่อย
Spituglimtragool

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้