New Document

อะไรกับคนไข้ที่ทำให้รู้สึกปรี้ดดดดด ที่สุด

เภสัชกรร้านยา

อะไรกับคนไข้ที่ทำให้รู้สึกปรี้ดดดดด ที่สุด

โพสต์โดย ponkpich » 14 ม.ค. 2012, 21:45

ของคนอื่นอยากรู้

แต่ของผมเนี่ย พวกชอบสั่งยาตัวเอง,พวกบ่นว่าเคยซื้อยาชุดราคาแค่นี้ เวลาเราจัดยาแผงบรรจุเสร็จให้ บ่นว่าแพงทั้งๆ ที่ราคาปกติ :evil:

สวนกลุ่มที่จะเอายาตรงยี่ห้อ อันนี้ ยกประโยชน์ให้จำเลย ไม่อยากใส่ใจ :mrgreen:
ponkpich

Re: อะไรกับคนไข้ที่ทำให้รู้สึกปรี้ดดดดด ที่สุด

โพสต์โดย zamzam » 15 ม.ค. 2012, 14:17

เปิดร้านมาเข้าเดือนที่ 9 ---ที่ปรี้ดดด สุดๆๆ เพิ่งเจอมา มาถามว่ายาทาหลอดสีฟ้าชื่ออารัยนะ..เราบอกไป-เดอมาฮิว..แล้วถามราคาว่าขายเท่าไร..เขาตอบว่า เออใช่ๆๆ เด๋วมานะ ..แล้วเดินออกไป.(ราคาที่บอก มั่นใจแล้วว่าถูกกว่าทีอื่นในย่านนี้อ่ะ)...เราเดินตามหลังไปหน้าร้านยืดเส้นยืดสาย..หันไปเห็นเขาไปซื้ออีกร้านหนึงอ่ะ :evil: ..กะว่าถ้าวันหลังมาอีก..จะรีบพูดเลยว่า จะมาสืบราคาเหรอคะ..อือ..คอยดู :lol:
zamzam

Re: อะไรกับคนไข้ที่ทำให้รู้สึกปรี้ดดดดด ที่สุด

โพสต์โดย ponkpich » 15 ม.ค. 2012, 14:36

zamzam เขียน:เปิดร้านมาเข้าเดือนที่ 9 ---ที่ปรี้ดดด สุดๆๆ เพิ่งเจอมา มาถามว่ายาทาหลอดสีฟ้าชื่ออารัยนะ..เราบอกไป-เดอมาฮิว..แล้วถามราคาว่าขายเท่าไร..เขาตอบว่า เออใช่ๆๆ เด๋วมานะ ..แล้วเดินออกไป.(ราคาที่บอก มั่นใจแล้วว่าถูกกว่าทีอื่นในย่านนี้อ่ะ)...เราเดินตามหลังไปหน้าร้านยืดเส้นยืดสาย..หันไปเห็นเขาไปซื้ออีกร้านหนึงอ่ะ :evil: ..กะว่าถ้าวันหลังมาอีก..จะรีบพูดเลยว่า จะมาสืบราคาเหรอคะ..อือ..คอยดู :lol:

สงสัยว่าจะไม่ถูกที่สุดในย่านนั้นแล้วละครับ :mrgreen: ลูกค้าประเภทนี้มีไม่เยอะหรอกครับ อย่าใส่ใจเลย

แต่ผมสังเกตุว่าถ้าคนไข้คนไหน พูดคำว่าเดี๋ยวมาเมื่อไหร่ ไม่ต้องคิดเลย ไม่มาแน่นอนครับ
ponkpich

โพสต์โดย shukashuka » 15 ม.ค. 2012, 20:05

ตอบยากอ่ะค่ะ คือแบบปรี๊ดตลอด 55555 :lol: มีอยู่อันนึงสด ๆ ร้อน ๆ เมื่อวานก่อนเจอพวกชอบแซงคิว เราอธิบายลูกค้าอีกคนอยู่ก็พูกแทรกตลอด (ไม่มีมารยาท) แถมไล่ลูกค้าเราอีกบอกว่าเป็นแบบนี้ไม่ต้องไปกินยาหรอกเดี๋ยวมันก็หาย (ฮึ่ม :twisted: กำลังจะหยิบยาอยู่เชียว) ประมาณว่าอยากให้คนอื่นรีบ ๆ ไปตูจะซื้อ กรี๊ดดดดดดด........
shukashuka

โพสต์โดย ponkpich » 15 ม.ค. 2012, 20:33

shukashuka เขียน:ตอบยากอ่ะค่ะ คือแบบปรี๊ดตลอด 55555 :lol: มีอยู่อันนึงสด ๆ ร้อน ๆ เมื่อวานก่อนเจอพวกชอบแซงคิว เราอธิบายลูกค้าอีกคนอยู่ก็พูกแทรกตลอด (ไม่มีมารยาท) แถมไล่ลูกค้าเราอีกบอกว่าเป็นแบบนี้ไม่ต้องไปกินยาหรอกเดี๋ยวมันก็หาย (ฮึ่ม :twisted: กำลังจะหยิบยาอยู่เชียว) ประมาณว่าอยากให้คนอื่นรีบ ๆ ไปตูจะซื้อ กรี๊ดดดดดดด........

อันนี้นี่ ต้องคุมสถานการณ์เองแล้วแหละครับ :mrgreen: แปลว่าความต้องการตัวเภสัชสูงลิบ :biggrin:
ponkpich

โพสต์โดย DKNY » 16 ม.ค. 2012, 00:42

ป้า : ซื้อยานอร์จีสิคหน่อยเอาแบบเป็นกล่อง
เภสัช : มีแต่เป็นแผงครับ พอดีผมแกะแผงออกจากกล่องแ้ล้วครับ หยิบยามาให้ดู
ป้า : นี่นอร์จีสิคแน่เหรอ มันต้องเป็นกล่องๆสิ
เภสัช : ใช่ครับมันเป็นกล่องครับ ข้างในจะมี 2 แผง
ป้า : ไม่ใช่ๆสิ มันต้องมี 3 แผงสิ กล่องละ 35 ป้าทำท่าวีน
เภสัช :มันมีแค่ 2 แผงจริงๆครับ (เริ่มโมโหตัวเองว่าทำไมไม่เอากล่องเกบไว้บ้างจะได้ให้ป้าเห็นเป็นบุญตาบ้าง)
ป้า : แล้วขายแผงเท่าไหร่
เภสัช : 30 ครับ
ป้า : โอ้โหทำไมขายแพงจัง ป้าซื้อที่ร้านตรงนั้นขายแค่ 1X บาทเอง งั้นไม่เอาหรอกแพงมากเลยอ่ะ
เภสัช : ้รานไหนขายให้ครับป้า ทุนก็ไม่ได้แล้วนะครับเนี่ย เริ่มหมดความอดทน
ป้า : ร้านตรงนั้นไง เค้าขายให้ป้าประจำ เค้าขายแบบไม่เอากำไรให้ป้าเลยนะ
เภสัช : คิดในใจ ก็แล้วทำไม....ไม่ไปซื้อร้านนั้นล่ะ จะให้ขายราคาทุนให้ได้ยังไง ไม่รู้จักกันซะหน่อย
ป้า : ร้านนี้ทำไมขายแพงเกินชาวบ้านชาวช่องเค้า ไม่ไหวๆ เดินออกไป
เภสัช : :evil:
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

โพสต์โดย ponkpich » 16 ม.ค. 2012, 08:16

DKNY เขียน:ป้า : ซื้อยานอร์จีสิคหน่อยเอาแบบเป็นกล่อง
เภสัช : มีแต่เป็นแผงครับ พอดีผมแกะแผงออกจากกล่องแ้ล้วครับ หยิบยามาให้ดู
ป้า : นี่นอร์จีสิคแน่เหรอ มันต้องเป็นกล่องๆสิ
เภสัช : ใช่ครับมันเป็นกล่องครับ ข้างในจะมี 2 แผง
ป้า : ไม่ใช่ๆสิ มันต้องมี 3 แผงสิ กล่องละ 35 ป้าทำท่าวีน
เภสัช :มันมีแค่ 2 แผงจริงๆครับ (เริ่มโมโหตัวเองว่าทำไมไม่เอากล่องเกบไว้บ้างจะได้ให้ป้าเห็นเป็นบุญตาบ้าง)
ป้า : โอ้โหทำไมขายแพงจัง ป้าซื้อที่ร้านตรงนั้นขายแค่ 1X บาทเอง งั้นไม่เอาหรอกแพงมากเลยอ่ะ
เภสัช : ้รานไหนขายให้ครับป้า ทุนก็ไม่ได้แล้วนะครับเนี่ย เริ่มหมดความอดทน
ป้า : ร้านตรงนั้นไง เค้าขายให้ป้าประจำ เค้าขายแบบไม่เอากำไรให้ป้าเลยนะ
เภสัช : คิดในใจ ก็แล้วทำไม....ไม่ไปซื้อร้านนั้นล่ะ จะให้ขายราคาทุนให้ได้ยังไง ไม่รู้จักกันซะหน่อย
ป้า : ร้านนี้ทำไมขายแพงเกินชาวบ้านชาวช่องเค้า ไม่ไหวๆ เดินออกไป

กรรม :sad:
ponkpich

โพสต์โดย Action = Reaction » 16 ม.ค. 2012, 11:32

ณ ช่วงเวลา.....ตอนที่ประเทศไทยเอาอยู่ คนต่างถิ่นคึกคักเต็ม .... ระยอง

Case 1 : ขอสินค้าที่ดีที่สุดในร้าน!!

สิ่งเร้า: ปวดขา มียาทาแก้ปวดไหม
เภสัช : (ซักอาการแสดง ประกอบการจัดยา) นีโอติก้า ปาล์ม นะคะ ช่ว....ย
สิ่งเร้า: มีที่ดีกว่านี้มะ! เอาที่ดีที่สุดในร้านเนี๊ยะ
เภสัช : อืมห์ .....งั้นโวทาเรล ค่ะ ช่ว....ย
สิ่งเร้า: เท่าไหร่
เภสัช : อืมห์ ....140.- ค่ะ
สิ่งเร้า: โห้ยยยยย แพง เคยใช้แค่หลอดละ 40 กว่าบาท
เภสัช : อืมห์ ....งั้น นีโอติก้า ปาล์ม นะคะ (ขยับแว่น เตรียมพ่นไฟ อีดนิดxxxโดนแน่)

จบการขาย

Case 2 : ขอยานอกค่ะ ไม่กินยาที่ผลิตในไทยค่ะ

สิ่งเร้า: ปวดหัวค่ะ จัดยาบรรเทาอาการปวดให้หน่อย
เภสัช : (กำลังเปิดตู้ยา)
สิ่งเร้า: พี่ขอยานอกนะ แบบดีๆเลย ผลิตในประเทศไทยพี่ไม่เอา
เภสัช : อืมห์ .....ไม่มี....
สิ่งเร้า: อ่อ นี่ไง ไทลินนอล พี่เอาแผงนึง เอ แล้วแบบกระปุก 100 เม็ดหละ
เภสัช : เอ่อ.....
สิ่งเร้า: งั้นพี่เอาไทลินนอล แบบกระปุกดีกว่า แบบแผงพี่ไม่แน่ใจว่าผลิต จากนอกหรือเปล่า
เภสัช : เอ่อ....จะแผงหรือว่ากระปุก ผลิตที่อยุธยาค่ะ โรงงานน้ำท่วมเหมือนกันค่ะ (ยิ้ม ขยับแว่น)
สิ่งเร้า: โอเค งั้นเอาไว้ก่อน....(หันหลังกลับ)

จบการสนทนา ไม่เกิดการซื้อ ขาย

Case 3 : ทำไมไม่มียาตัวใหม่ ที่ขายมานานมากกกกก ???

สิ่งเร้า: นี่เธอ มียา *877yuwu ไหม
เภสัช : .....ไม่มีค่ะ
สิ่งเร้า: อะไรกัน! ไม่มีได้ยังไงยาเพิ่งออกใหม่ ใครๆเค้าก็ขายกัน
เภสัช : อืมห์ .....ไม่มี....อ่ะค่ะ ขอโทษนะคะ คุณป้าลองไปดูร้านอื่นนะคะ
สิ่งเร้า: จะไปยังไง รถก็ไม่มี ไม่รู้ทาง......ไอ้ยาเนี่ย มันมีขายมาตั้งนานแล้ว เป็น สี่ห้าปีแล้ว ทำไมไม่มีหละ
เภสัช : เอ่อ.....(ตกลงจะยาใหม่ หรือ ขายมานาน)
สิ่งเร้า: บลาๆๆๆๆ
เภสัช : เอ่อ....(ขยับแว่น ยัง สับสนข้อมูลอยู่)

Case 4 : อย่ามาอ้างน้ำท่วม เอะอะก็โยนให้น้ำท่วม

สิ่งเร้า: นี่เธอ มีโฟมล้างหน้าของ Smooth E ไหม แบบ เม็ดสครับ หนะ
ภรรยา : อ๋อ รุ่นนั้น ของหมดค่ะ พอดีโรงงานผลิต น้ำท่วม เซลล์เลยต้องเฉลี่ยส่งให้ร้านใหญ่ๆก่อน
สิ่งเร้า: แหม! เอะอะก็น้ำท่วม น้ำท่วม อ้างง่ายจัง
เภสัช : ผลจากน้ำท่วมจริงๆค่ะ ยาหลายตัวก็ของขาด
สิ่งเร้า: ไม่ยากขายให้ลูกค้าขาจร จะเก็บไว้ให้ขาประจำหละสิ
ภรรยา : เอ่อ.....
เภสัช : เอ่อ....

Action = Reaction

โพสต์โดย ake230 » 16 ม.ค. 2012, 13:37

DKNY เขียน:ป้า : ซื้อยานอร์จีสิคหน่อยเอาแบบเป็นกล่อง

ผมเคยเจอนะแบบนี้เลย แต่ยาตัวนั้นไม่ใช่ของ 3M มันกล่อง 3 แผง ตั้งชื่อเหมือนกันมาก ลืมไปละบริษัทอะไร
ake230

โพสต์โดย moomoo » 16 ม.ค. 2012, 14:12

เซ็งประเภทซื้อของ 10บาท,20บาท แล้วยังบ่นขอต่อราคา

กับพวกขอซื้อยา 2 ชุดน่ะ
moomoo

โพสต์โดย wilai-jom » 17 มี.ค. 2012, 18:37

เคยเจอ จอดรถเทียบหน้าร้านแล้วตะโกนสั่ง " Dettol ขวดนึง"
เภสัช เปิดตู้พร้อมถามว่า"เอาขนาดเท่าไรคะ"
กลับตะคอกกลับมาว่า" เร็วๆ ซิ"
เภสัชปิดตู้กลับพร้อมบอกว่า "ไม่ใช่คนรับใช้"
แล้วไม่ขายให้ด้วย
ปกติเป็นคนใจเย็นแล้วก็โมโหช้ากว่าจะรู้ว่าเรื่องเมื่อวานนี้ควรจะโมโห ผ่านไปเป็นวัน
wilai-jom

โพสต์โดย khunshine » 17 มี.ค. 2012, 19:12

wilai-jom เขียน:เคยเจอ จอดรถเทียบหน้าร้านแล้วตะโกนสั่ง " Dettol ขวดนึง"
เภสัช เปิดตู้พร้อมถามว่า"เอาขนาดเท่าไรคะ"
กลับตะคอกกลับมาว่า" เร็วๆ ซิ"
เภสัชปิดตู้กลับพร้อมบอกว่า "ไม่ใช่คนรับใช้"
แล้วไม่ขายให้ด้วย
ปกติเป็นคนใจเย็นแล้วก็โมโหช้ากว่าจะรู้ว่าเรื่องเมื่อวานนี้ควรจะโมโห ผ่านไปเป็นวัน
:lol:
khunshine

โพสต์โดย khunshine » 17 มี.ค. 2012, 19:14

ฮาตรงประโยคนี้ครับ "กว่าจะรู้ว่าเรื่องเมื่อวานนี้ควรจะโมโห ผ่านไปเป็นวัน" :mrgreen:
khunshine

โพสต์โดย winitta » 18 มี.ค. 2012, 11:22

ขำคุณ action = reaction มากเลย ตรงที่เรียก ลูกค้า ว่า สิ่งเร้า กับ ขำตรงการขยับแว่น :lol: :lol: :lol:
ส่วนตัวแล้ว ที่ไม่ชอบคือ คนที่อธิบายไปแล้วไม่ตั้งใจฟัง ถามซ้ำแล้วซ้ำอีก 4-5 รอบ :mad:
ส่วนเรื่องราคาคือขายไม่ได้ก็ไม่ขาย ตรงนี้ไม่อยากจะใส่ใจเพราะเป็นอะไรที่ต้องเจอซ้ำซากบ่อยๆอยู่แล้วค่า
winitta

โพสต์โดย okphung » 18 มี.ค. 2012, 15:22

แต่ละคนเจอมาทั้งนั้นเลยอะ 555

สรุปก็คือ คำพูดและการกระทำที่ไร้มายาทนั่นเองที่ปรี๊ดกันสุดๆ

สงสัยต้องมีป้ายเพิ่มว่า กรุณาพูดจาสุภาพด้วยค่ะ
okphung

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้