New Document

ยอดขายเปิดร้านใหม่

เภสัชกรร้านยา

Re: ยอดขายเปิดร้านใหม่

โพสต์โดย popgirl » 11 มี.ค. 2012, 16:29

ยอดขายมีแนวโน้มขึ้นตลอดไหมครับ ถ้าเป็นอย่างนั้น ควรจะอยู่สู้ต่อนะครับ ถ้าสายป่านยาวพอ .........แนวโน้ม เพิ่มทีละ 10,000/เดือน แต่เดือนที่แล้วลดไปอีก และ เดือนนี้ก็ลดลงอีกค่ะ......

ที่ว่าเยอะนี่กี่ร้าน ? แต่ค่าเช่าก็กินกำไรไปเยอะด้วย แต่ถ้ารอยอดขายแล้วได้ ก็น่าจะรอนะครับ อีกสัก 1 ปีเป็นอย่างน้อย....ในระยะ 3 km มี 7 ร้าน...........

แล้วบริเวณนั้นมีร้านขายถูกสุดๆ รึเปล่า นั้นเป็นประเด็นเหมือนกัน[/quote].......ร้านที่อยู่ดั้งเดิม ขายค่อนข้างแพงค่ะ ลูกค้ามาบอกหลายคน...
popgirl

โพสต์โดย ponkpich » 11 มี.ค. 2012, 16:39

popgirl เขียน:ยอดขายมีแนวโน้มขึ้นตลอดไหมครับ ถ้าเป็นอย่างนั้น ควรจะอยู่สู้ต่อนะครับ ถ้าสายป่านยาวพอ .........แนวโน้ม เพิ่มทีละ 10,000/เดือน แต่เดือนที่แล้วลดไปอีก และ เดือนนี้ก็ลดลงอีกค่ะ......เดือนกุมภา ยอดลดไม่แปลกนะครับ คนไปเที่ยวมาเงินหมดก็เกี่ยวนะครับอย่าคิดว่าเจ็บป่วยแล้วจะยอมจ่าย โดยประสพการณ์แล้ว ไม่ใช่แบบนั้น

ที่ว่าเยอะนี่กี่ร้าน ? แต่ค่าเช่าก็กินกำไรไปเยอะด้วย แต่ถ้ารอยอดขายแล้วได้ ก็น่าจะรอนะครับ อีกสัก 1 ปีเป็นอย่างน้อย....ในระยะ 3 km มี 7 ร้าน........... เยอะไหม ก็เอาเรื่องนะครับ แต่ของผม ระยะ 300 เมตร 5 ร้านแบบไหนโหดกว่ากันครับ :lol:

แล้วบริเวณนั้นมีร้านขายถูกสุดๆ รึเปล่า นั้นเป็นประเด็นเหมือนกัน
.......ร้านที่อยู่ดั้งเดิม ขายค่อนข้างแพงค่ะ ลูกค้ามาบอกหลายคน...[/quote] ถ้าข้อนี้ได้เปรียบ แนะนำว่า อดทนรอลูกเดียว หรือ หาทำเลใหม่ใกล้ๆ ให้ค่าใช้จ่ายหลักลดลงจากเดิม หรือ ต่อรองกับเจ้าของบ้าน
ponkpich

โพสต์โดย ponkpich » 11 มี.ค. 2012, 16:42

ถ้ายาลูกค้ายาจัดยังน้อย ก็แปลว่า ความไว้วางใจ มันยังไม่มากพอ ต้องอดทนรอให้เขาเชื่อใจสักหน่อย ถ้าคิดในแง่ดี ก็แปลว่า ยอดขายยาดังเราทำได้ตามเป้าแล้ว เหลือแต่ลูกค้ายาจัดเท่านั้นเอง

ผมว่าปัญหาหลักของเคสนี้คือค่าเช่ามากที่สุด อย่างอื่นไม่ใช่ปัญหาเลย เอ้าสู้ๆ
ponkpich

โพสต์โดย ponkpich » 11 มี.ค. 2012, 16:49

ได้ทำข้อมูลไหมครับ ว่าสองเดือนที่ผ่านมายอดลดน่ะ จำนวนคนต่อวัน เดือนลดลงไหม ถ้าไม่ลด แถมเพิ่มขึ้นอีกตะหาก สำหรับคนที่สายป่านยาวเขาไม่กลัวหรอกครับ เพราะ ผลตอบรับดีขึ้น แต่ ยอดต่อหัวต่ำลง ก็สามารถทำกลยุทธ์อะไรได้อีกหลายๆ อย่าง ลองดูนะครับ
ponkpich

โพสต์โดย popgirl » 11 มี.ค. 2012, 18:10

ยอดเฉลี่ยลูกค้าต่อเดือนค่ะ (ขาดทุนทุกเดือนค่ะ)
16 คน , 18 ,24 , 28 ,28
คงทำป้ายใหม่
หาคนมาช่วยขาย
...
popgirl

โพสต์โดย ponkpich » 11 มี.ค. 2012, 19:52

แปลว่าต่อหัวดีมากนะเนี่ย 28 ขายได้ 3 พันบาท ตกหัวละร้อยเลยนะ เข้าข่าย ลูกค้ามีกำลังซื้อนะ ลองดูแนว คุณภาพมากกว่าราคานิดนึงน่าจะดีนะครับ

หาที่คนอื่นเขาหาขายกันไม่ได้น่ะครับ แพ็คเกจดีสุดๆ อะไรแบบนั้น

หาคนขาย ผมว่าจะยิ่งกิน cost ร้านนะครับ ถ้าป้ายใหญ่ระดับนึงแล้วก็ไม่ต้องหรอกครับ แต่อีกแนวถ้ากลัวคนไม่เห็นก็ทำโบรชัวร์เลย กี่พันใบก็ว่าไป เราไม่ได้โฆษณาแบบโอเวอร์เน้นให้คนรู้จักมาลองเท่านั้น ผมว่าไม่ผิดจรรยาบรรณนะ
ponkpich

โพสต์โดย ดวงเดือน » 17 มี.ค. 2012, 10:01

คนข้างล่าง เขียน:สู้ๆคับ ผมก็มาอยู่ร้านให้เพื่อนช่วงกลางวันเปิดได้2วีคและ ยอดขายประมาณวันละ6000โดยเฉลี่ย แต่เสียดายค่าเช่าที่แพงไปน่อย แต่ผมก็ยังสู้คับ

ขี้โม้

:lol:
ดวงเดือน

โพสต์โดย allopyman » 24 มี.ค. 2012, 16:55

เอาใจช่วย ทุกคนคับ
ของผมเอง ช่วงนี้ เริ่มปิดเทอมแล้ว ยอดก็ ไม่ขึ้นเท่าไหร่คับ
แต่มันก็ตามสถานการณ์ใช่ไหม คับ
เลยคิดว่า เอาเวลาช่วงนี้มาพัฒนาปรับปรุงจุดด้อยของร้านวะเลย
allopyman

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้