New Document

ยอดขายเปิดร้านใหม่

เภสัชกรร้านยา

Re: ยอดขายเปิดร้านใหม่

โพสต์โดย Action = Reaction » 18 ม.ค. 2012, 17:07

zamzam เขียน:ร้านอยู่จ.นราธิวาสค่ะ :surprised: รอบๆนี้มี 2 ร้านค่ะ ห่างจากร้านยาใหญ่ที่เปิดมากว่า 17 ปีแล้ว ประมาณ 700 ม.ค่ะ แต่เราจะเน้นทำป้ายใหญ่มากๆๆ ไม่เห็นก็ต้องเห็นล่ะ..และย้ำว่าร้านนี้จ่ายยาโดยเภสัชกรตลอดเวลา ทุกมุมของร้าน จะมีป้ายเล็กๆย้ำว่า จ่ายยาโดยเภสัชกร ส่วนเรื่องการจ่ายยา จะเน้นให้ข้อมูลค่ะ มีลูกค้าหลายรายบอกว่า เขาไม่เคยรู้เลยในเรื่องยา เข้าร้านนี้ทีไร ได้ความรู้ และบางครั้งถ้าสูงอายุ จะให้นั่งพัก รอสักครู่นะคะ ให้แฟนช่วยบริการวัดความดัน (ทั้งๆที่เขามารับยา ไม่เกี่ยวกันเลยล่ะ :lol: ) แต่ลูกค้าเขาคงบอกต่อๆกันด้วยล่ะ เพราะส่วนใหญ่จะบอกว่ามีคนแนะนำมาค่ะ
ส่วนยา ที่ร้านปรับลงหลายตัวเลยล่ะ จนบางตัวกำไรน้อยมากๆๆเพราะเป็นยาตลาด เช่น ยาของบ.ไทย.. เพราะที่นี่ลูกค้าเขาติดชื่อการค้า ยาพวกนี้ ทางร้านเลยปรับลงค่ะ เพื่อให้กลับมาซื้อยาที่ร้านค่ะ ไปเอากำไรยาที่เราสั่งและเลือกจากบ. ซึ่งไม่ให้ซ้ำกับร้านใหญ่ในจ.ค่ะ ..(พี่นิวัช) เคยแนะนำมาค่ะ ได้ผลดีมากๆๆ ..อือ อย่าลืมใส่เสื้อกราวไว้ตลอดนะคะ..ยิ้มสู้เข้าไว้นะคะ..เอาใจช่วยค่ะ..อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆด้วยนะคะ..

ส่วนที่เป็นสีแดงต้องระมัดระวังนะครับ ผมเคยมีประสบการณ์ตรง เรื่องการปรับยากำไรน้อยให้เท่าทุน เพื่อดันยาตัวอื่นที่ ร้านใหญ่ไม่มี
ให้กับลูกค้า สร้างตลาดใหม่....ทุกอย่างกำลังไปได้สวยแต่แล้ว

ผมโดนร้านใหญ่ลงขัน ซื้อโควต้า ยาตัวใหม่ 3-4 ตัวจากผู้แทนไป เป็นปีเลยครับ
ถึงบ้างครั้งพี่ๆจะแอบเอามาขายให้บ้างก็เถอะ.....ไม่ได้โกรธ ธุรกิจมันก็.... ปลาใหญ่กินปลาเล็กอยู่แล้ว :biggrin:

Price War....เสบียงใครเยอะกว่า ชนะครับ
Action = Reaction

โพสต์โดย zamzam » 18 ม.ค. 2012, 17:20

ที่ร้านปรับลงหลายตัวเลยล่ะ จนบางตัวกำไรน้อยมากๆๆเพราะเป็นยาตลาด เช่น ยาของบ.ไทย.. เพราะที่นี่ลูกค้าเขาติดชื่อการค้า ยาพวกนี้ ทางร้านเลยปรับลงค่ะ เพื่อให้กลับมาซื้อยาที่ร้านค่ะ ไปเอากำไรยาที่เราสั่งและเลือกจากบ. ซึ่งไม่ให้ซ้ำกับร้านใหญ่ในจ.ค่ะ

คือหมายถึงว่า จะขายราคายาตลาดให้เท่ากับร้านอื่นๆค่ะ แต่ที่ทำมาไม่ได้เน้นว่า เราจะขายถูก เพราะไม่อยากย้ำว่าร้านเรายาราคาถูกค่ะ คือจะสร้างให้ลูกค้ามั่นใจว่า เข้าร้านนี้แล้ว คุณภาพการบริการดีเยี่ยมอย่างเห็นได้ชัดเจน ให้เน้นตรงนี้อะคะ เพราะร้านใหญ่ที่นี่ กลางวันไม่มีเภสัชค่ะ สามีของเภสัชหญิงมาขายยาแทนและมีลูกจ้างอีก1-2คนค่ะ ที่ร้านเลยเอาจุดอ่อนของร้านใหญ่ ที่ร้านเรามีดีกว่า ถึงแม้ว่ากำลังทุนของเราไม่สามารถซื้อยาล๊อตใหญ่ได้ แต่ลูกค้าเดี๋ยวนี้ เขาต้องการการบริการที่ดี หายไม่หายอีกเรื่องนึง แต่อย่างน้อย..หันหลังจากร้านเราไป เชื่อว่าเราต้องทำให้เขากลับมาค่ะ เลยเน้นเรื่องบริการ ค่ะ ราคายารองลงมา เอาปริมารลูกค้าเพิ่มขึ้น ปากต่อปากเร็วมากเลยนะคะ :razz:
ทั้งหมดไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องสำหรับบางท่านค่ะ แต่อย่างน้อยที่ทำมา ได้ผลดีค่ะ เลยเข้ามาแชร์ เท่านั้นจิงๆค่ะ :mrgreen:
zamzam

โพสต์โดย shukashuka » 19 ม.ค. 2012, 11:21

เปิดมาได้ 1 ปี มีคู่แข่งอยู่ห่างกันแค่ 100 เมตร ยอดไม่ค่อยขึ้นเลย ประมาณ 3-4 พัน เท่าเดิมตลอด วันไหนร้านข้าง ๆ ปิด ยอดขึ้นมาอีก 1พันกว่า ๆ-2 พัน ค่าเช่าก็แพงอยู่ แอบท้อเหมือนกันนะเนี่ย.... แต่อย่างว่าการลงทุนทุกชนิดมีความเสี่ยง หากลยุทธใหม่แล้วกัน สู้เว้ย :twisted:
shukashuka

โพสต์โดย Action = Reaction » 19 ม.ค. 2012, 11:42

zamzam เขียน: คือหมายถึงว่า จะขายราคายาตลาดให้เท่ากับร้านอื่นๆค่ะ แต่ที่ทำมาไม่ได้เน้นว่า เราจะขายถูก เพราะไม่อยากย้ำว่าร้านเรายาราคาถูกค่ะ คือจะสร้างให้ลูกค้ามั่นใจว่า เข้าร้านนี้แล้ว คุณภาพการบริการดีเยี่ยมอย่างเห็นได้ชัดเจน ให้เน้นตรงนี้อะคะ เพราะร้านใหญ่ที่นี่ กลางวันไม่มีเภสัชค่ะ สามีของเภสัชหญิงมาขายยาแทนและมีลูกจ้างอีก1-2คนค่ะ ที่ร้านเลยเอาจุดอ่อนของร้านใหญ่ ที่ร้านเรามีดีกว่า ถึงแม้ว่ากำลังทุนของเราไม่สามารถซื้อยาล๊อตใหญ่ได้ แต่ลูกค้าเดี๋ยวนี้ เขาต้องการการบริการที่ดี หายไม่หายอีกเรื่องนึง แต่อย่างน้อย..หันหลังจากร้านเราไป เชื่อว่าเราต้องทำให้เขากลับมาค่ะ เลยเน้นเรื่องบริการ ค่ะ ราคายารองลงมา เอาปริมารลูกค้าเพิ่มขึ้น ปากต่อปากเร็วมากเลยนะคะ :razz:
ทั้งหมดไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องสำหรับบางท่านค่ะ แต่อย่างน้อยที่ทำมา ได้ผลดีค่ะ เลยเข้ามาแชร์ เท่านั้นจิงๆค่ะ :mrgreen:

เห็นด้วยครับในเรื่องของบริการ ยิ่งเภสัชกร น่ารัก เป็นกันเอง ยิ้มแย้มตลอดการขาย สามารถสื่อสารข้อมูลวิชาการ ให้เป็นประโยคที่ง่ายต่อความเข้าใจ ก็ถือเป็นจุดแข็งของธุรกิจได้เหมือนกัน ..... ว่างๆลองเช็คเรทติ้งด้วยการเดินจ่ายตลาด ดูครับ 55

shukashuka เขียน:เปิดมาได้ 1 ปี มีคู่แข่งอยู่ห่างกันแค่ 100 เมตร ยอดไม่ค่อยขึ้นเลย ประมาณ 3-4 พัน เท่าเดิมตลอด วันไหนร้านข้าง ๆ ปิด ยอดขึ้นมาอีก 1พันกว่า ๆ-2 พัน ค่าเช่าก็แพงอยู่ แอบท้อเหมือนกันนะเนี่ย.... แต่อย่างว่าการลงทุนทุกชนิดมีความเสี่ยง หากลยุทธใหม่แล้วกัน สู้เว้ย

ทำเล คล้ายกันเลยครับ ....บ้างครั้งลูกค้าก็ถือเอาความสะดวก...
ลองใช้กลยุทธ ตื่นก่อน นอนทีหลังดูครับ บางร้านใกล้ตลาดโต้รุ่ง หรือ นิคมอุตสาหกรรม ที่ Operate กัน 24 ชม. และมีช่วงเปลี่ยนกะ
ก็เปิด ตี 5 ปิด เที่ยงคืน กันเลยทีเดียว
Action = Reaction

โพสต์โดย shukashuka » 19 ม.ค. 2012, 14:14

Action = Reaction เขียน:
shukashuka เขียน:เปิดมาได้ 1 ปี มีคู่แข่งอยู่ห่างกันแค่ 100 เมตร ยอดไม่ค่อยขึ้นเลย ประมาณ 3-4 พัน เท่าเดิมตลอด วันไหนร้านข้าง ๆ ปิด ยอดขึ้นมาอีก 1พันกว่า ๆ-2 พัน ค่าเช่าก็แพงอยู่ แอบท้อเหมือนกันนะเนี่ย.... แต่อย่างว่าการลงทุนทุกชนิดมีความเสี่ยง หากลยุทธใหม่แล้วกัน สู้เว้ย

ทำเล คล้ายกันเลยครับ ....บ้างครั้งลูกค้าก็ถือเอาความสะดวก...
ลองใช้กลยุทธ ตื่นก่อน นอนทีหลังดูครับ บางร้านใกล้ตลาดโต้รุ่ง หรือ นิคมอุตสาหกรรม ที่ Operate กัน 24 ชม. และมีช่วงเปลี่ยนกะ
ก็เปิด ตี 5 ปิด เที่ยงคืน กันเลยทีเดียว
[/quote]

อยากทำเหมือนกันค่ะแต่ไม่สามารถ คืออยู่คนเดียวตั้งแต่ 8.00-21.30 ทุกวัน ทำทุกตำแหน่ง ตั้งแต่แม่บ้านปัดกวาด-ทำกับข้าว-ขายยา บางวันก็แอบปิดร้านขี่มอเตอร์ไซค์แว๊บออกไปซื้อยายี่ปั๊ว(5 km) ไปธนาคาร มันส์กันเลยทีเดียว เป็นผู้หญิงถึกและบึกบึน 5555
shukashuka

โพสต์โดย DKNY » 19 ม.ค. 2012, 14:20

shukashuka เขียน:อยากทำเหมือนกันค่ะแต่ไม่สามารถ คืออยู่คนเดียวตั้งแต่ 8.00-21.30 ทุกวัน ทำทุกตำแหน่ง ตั้งแต่แม่บ้านปัดกวาด-ทำกับข้าว-ขายยา บางวันก็แอบปิดร้านขี่มอเตอร์ไซค์แว๊บออกไปซื้อยายี่ปั๊ว(5 km) ไปธนาคาร มันส์กันเลยทีเดียว เป็นผู้หญิงถึกและบึกบึน 5555

คนเดียวเหมือนกันครับ ทำทุกอย่างเหมือนกัน เปิด 9.00 - 22.00 เดินไปธนาคาร นั่งtaxi ไปเอายา สั่งยายี่ปั้วเวลายามา โอ้โหหรรษาเลย คนมาตรึม ที่กลางวันนั่งตบยุง ไม่มีคน เวลายุ่งๆนี่มาจัง
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

โพสต์โดย 0verskill » 19 ม.ค. 2012, 14:47

DKNY เขียน:คนเดียวเหมือนกันครับ ทำทุกอย่างเหมือนกัน เปิด 9.00 - 22.00 เดินไปธนาคาร นั่งtaxi ไปเอายา สั่งยายี่ปั้วเวลายามา โอ้โหหรรษาเลย คนมาตรึม ที่กลางวันนั่งตบยุง ไม่มีคน เวลายุ่งๆนี่มาจัง

เวลายามาถึง ออกอาการหรรษาน่าอิจฉาครับแสดงว่าเปิดบิลแต่ละทีหกหลักต้นๆ :razz:
ของผมยามาแต่ละที นั่งชิวๆแป๊ปเดียวเสร็จ มาม่าอืดพอดี(จะำได้เยอะๆอิ่มน้ำหน่อย) orz
0verskill

โพสต์โดย zamzam » 20 ม.ค. 2012, 08:33

:lol: ทุกอย่างทำคนเดียวเหมือนกันค่ะ โชคดีหน่อยเรื่องลูก 2 คนจับโยนให้สามีเลี้ยงลูกในบ้านได้ :lol: เปิด 7.30 - 22.00 น.ถ้าช่วงกลางวันว่างมาก จะแอบปิดประตูเหล็กบ้าง แต่แขวนป้ายไว้ว่า ต้องการยา เรียกได้จ้า..
zamzam

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 22 ม.ค. 2012, 15:27

ตวามจริงถ้าขายถูกจะขายดี แต่เภสัชกรเปิดร้านยาใหม่ๆไม่มีประสพการ และทุนจำกัดในระยะยาวสู้ร้านเก่าไม่ได้แน่นอน แต่ถ้าใจเย็นพยายามแสดงตนให้คนในชุมชนรู้จักตัวเราให้มากๆ จะมีลูกค้าค่อยๆเพิ่ม พร้อมทั้งเราก็ได้สั่งสมทุนและประสพการในร้านยาเพิ่มขึ้นด้วย ร้านยาเปิดใหม่ควรทำเล็กๆก่อน ใหม่ๆจะขายไม่ดี ยิ่งเปิดนานจะยิ่งดี
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย DKNY » 23 ม.ค. 2012, 15:32

zamzam เขียน::lol: ทุกอย่างทำคนเดียวเหมือนกันค่ะ โชคดีหน่อยเรื่องลูก 2 คนจับโยนให้สามีเลี้ยงลูกในบ้านได้ :lol: เปิด 7.30 - 22.00 น.ถ้าช่วงกลางวันว่างมาก จะแอบปิดประตูเหล็กบ้าง แต่แขวนป้ายไว้ว่า ต้องการยา เรียกได้จ้า..

เภสัชกรไทย ไม่แขวนป้ายจ้า :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ

รูปภาพ
DKNY

โพสต์โดย ponkpich » 23 ม.ค. 2012, 16:46

DKNY เขียน:
zamzam เขียน::lol: ทุกอย่างทำคนเดียวเหมือนกันค่ะ โชคดีหน่อยเรื่องลูก 2 คนจับโยนให้สามีเลี้ยงลูกในบ้านได้ :lol: เปิด 7.30 - 22.00 น.ถ้าช่วงกลางวันว่างมาก จะแอบปิดประตูเหล็กบ้าง แต่แขวนป้ายไว้ว่า ต้องการยา เรียกได้จ้า..

เภสัชกรไทย ไม่แขวนป้ายจ้า :lol: :lol: :lol:

โหย :surprised: แอบเก็บมุข :lol:
ponkpich

โพสต์โดย zamzam » 24 ม.ค. 2012, 12:35

เอ้ย..ไม่ใช่ไม่ใช่ :surprised: ..[b]เป็นเภสัชกรที่ดีนะไม่ได้แขวนป้ายนะคะ[/b]..ที่แขวนนั้นหมายถึงเวลาที่ต้องพักผ่อนในบ้าน จะปิดประตูเหล็กแล้วแขวนป้ายเพื่อบอกว่า.."ต้องการยา เรียกเภสัชได้ค่ะ".....อย่าเข้าใจผิดสิ...ไม่ได้เลย.. :lol: :lol:
zamzam

โพสต์โดย ponkpich » 24 ม.ค. 2012, 14:36

zamzam เขียน:เอ้ย..ไม่ใช่ไม่ใช่ :surprised: ..[b]เป็นเภสัชกรที่ดีนะไม่ได้แขวนป้ายนะคะ[/b]..ที่แขวนนั้นหมายถึงเวลาที่ต้องพักผ่อนในบ้าน จะปิดประตูเหล็กแล้วแขวนป้ายเพื่อบอกว่า.."ต้องการยา เรียกเภสัชได้ค่ะ".....อย่าเข้าใจผิดสิ...ไม่ได้เลย.. :lol: :lol:

ผมแนะนำปิดประตูร้านแล้วติดกระดิ่งลม เวลาคนไข้เข้าร้าน จะมีเสียงทำให้เรากระเด้งขึ้นมาจากที่นอนได้ :mrgreen:
ponkpich

โพสต์โดย jluvp » 24 ม.ค. 2012, 17:39

พี่แป๋มขยันมว๊ากก จูนเปิด 11.00-21.00 ถึงบ้านก็สลบแระ 555
jluvp

โพสต์โดย zamzam » 24 ม.ค. 2012, 18:38

อิอิ..มันจำเป็นต้องขยันค่ะน้องจูน พี่ลูก 2 แล้ว กลัวลูกจะอดอ่ะค่ะ :lol: คิดดูสิ วันอาทิตย์กะว่าจะปิดสักครึ่งวัน ปรากฎว่า ทุกทีปิดกันหมด. ดังนั้นเราจงเปิด :razz: ถือว่าเป็นวันทำยอดขายดีเลยล่ะ :wink:
zamzam

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้