New Document

ยอดขายเปิดร้านใหม่

เภสัชกรร้านยา

Re: ยอดขายเปิดร้านใหม่

โพสต์โดย allopyman » 25 ม.ค. 2012, 22:05

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ตอนนี้ดีใจที่ลูกค้าคนเดิมกับมาคับ
ผ่านไป สามอาทิตย์ ก็เริ่มมีลูกค้า มากขึ้น คับ ก็ถึงพันบ้างไม่ถึงบ้าง คับก็คอ่ยๆ สู้ไปคับ ส่วนมากจะเป็นช่วงเย็นถึงดึกคับ คงต้องได้ปรับเวลานอนใหม่นะคับ แบบนี้
allopyman

โพสต์โดย jluvp » 26 ม.ค. 2012, 15:19

allopyman เขียน:ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ตอนนี้ดีใจที่ลูกค้าคนเดิมกับมาคับ
ผ่านไป สามอาทิตย์ ก็เริ่มมีลูกค้า มากขึ้น คับ ก็ถึงพันบ้างไม่ถึงบ้าง คับก็คอ่ยๆ สู้ไปคับ ส่วนมากจะเป็นช่วงเย็นถึงดึกคับ คงต้องได้ปรับเวลานอนใหม่นะคับ แบบนี้

เอาใจช่วยค่ะ อย่าลืมทำหน้าร้านให้เด่นๆด้วยนะคะ เพราะเปิดใหม่คนยังไม่รู้ว่าตรงนี้มีร้านยา ต้องติดสติ๊กเกอร์หรือป้ายไฟให้เด่นๆไว้

ที่ร้านจูนตอนเปิดใหม่ๆป้ายเล็กไปหน่อย สงสัยคนไม่รู้ว่าเป็นร้านยา พอเอาสติ๊กเกอร์สีเขียวๆคำว่า "ยา" ตัวสูงประมาณ 60ฟุต ติดกระจกหน้าร้าน กับติดสโลแกนตรงป้ายชื่อหน้าร้านว่า "ยาดี มีเภสัชกรแนะนำ" แค่นี้อ่ะค่ะ คนเข้าเพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัวเลย ไม่น่าเชื่อ อิอิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jluvp

โพสต์โดย jluvp » 26 ม.ค. 2012, 15:24

zamzam เขียน:อิอิ..มันจำเป็นต้องขยันค่ะน้องจูน พี่ลูก 2 แล้ว กลัวลูกจะอดอ่ะค่ะ :lol: คิดดูสิ วันอาทิตย์กะว่าจะปิดสักครึ่งวัน ปรากฎว่า ทุกทีปิดกันหมด. ดังนั้นเราจงเปิด :razz: ถือว่าเป็นวันทำยอดขายดีเลยล่ะ :wink:

แหมๆ ขยันได้โล่ห์ (ทำเป็นพูด จูนก็เปิดทุกวัน) 555+
jluvp

โพสต์โดย ponkpich » 26 ม.ค. 2012, 15:27

jluvp เขียน:
allopyman เขียน:ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ตอนนี้ดีใจที่ลูกค้าคนเดิมกับมาคับ

เอาใจช่วยค่ะ อย่าลืมทำหน้าร้านให้เด่นๆด้วยนะคะ เพราะเปิดใหม่คนยังไม่รู้ว่าตรงนี้มีร้านยา ต้องติดสติ๊กเกอร์หรือป้ายไฟให้เด่นๆไว้

ที่ร้านจูนตอนเปิดใหม่ๆป้ายเล็กไปหน่อย สงสัยคนไม่รู้ว่าเป็นร้านยา พอเอาสติ๊กเกอร์สีเขียวๆคำว่า "ยา" ตัวสูงประมาณ 60ฟุต ติดกระจกหน้าร้าน กับติดสโลแกนตรงป้ายชื่อหน้าร้านว่า "ยาดี มีเภสัชกรแนะนำ" แค่นี้อ่ะค่ะ คนเข้าเพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัวเลย ไม่น่าเชื่อ อิอิ

ปายใหญ่ 60 ฟุต :surprised:
ponkpich

โพสต์โดย jluvp » 26 ม.ค. 2012, 17:19

ponkpich เขียน:
jluvp เขียน:

ปายใหญ่ 60 ฟุต :surprised:

:lol: :lol: 2ฟุตค๊า ขออภัย 555
jluvp

โพสต์โดย HunLa » 26 ม.ค. 2012, 21:46

สู้ๆครับเพิ่งเปิดได้อาทิตย์เดียวเหมือนกัน เอาใจช่วยครับ
HunLa

โพสต์โดย DKNY » 26 ม.ค. 2012, 22:07

เจอประโยคนี้บ้างไหมคับ
ทำไมร้านนั้นขาย......บาท เอง (ร้านนั้นคือร้านยี่ปั๊ว :twisted: )
รูปภาพ

รูปภาพ
DKNY

โพสต์โดย ponkpich » 27 ม.ค. 2012, 11:39

ผมก็ตอบไปซื่อๆ นะ ขายไม่ได้ครับ :mrgreen:
ponkpich

โพสต์โดย j_kornkham » 31 ม.ค. 2012, 15:20

:razz: เอาใจช่วยครับ สู้ๆ ผมเองเปิดใหม่ๆก็ได้น้อย พันกว่าบาท เดี๋ยวนี้ก็ดีขึ้นครับ เพิ่มขึ้นมาหลายเท่าตัว ก็ศึกษาไปเรื่อย ปรับกลยุทธไปเรื่อย แอบเอาประสบการณ์ดีๆจากเว็บนี้ล่ะครับไปใช้ เพราะมีแต่ผู้ใหญ่ใจดีทั้งนั้นครับ.... :lol:
j_kornkham

ที่อยู่: ร้านอัฐพรเภสัช 86 ม.6 ต.น้ำเที่ยง อ.คำชะอี จ.มุกดาหาร 49110

โพสต์โดย Bumzab » 03 ก.พ. 2012, 10:16

เปิดมาเกือบปีแล้วค่ะ ยอดประมาณ 2000 ไม่จ่ายค่าเช่า บ้านเอง อยู่แถวชุมชนบ้านนอกหนอ่ย เหอๆ

แต่ว่ากำไร 30% เองเหรอเนี่ย น้อยจัง เข้าใจว่า 50% เสียอีก สงสัยต้องหารายได้เสริมแล้วเนี่ยลาออกจาก รพ.ซะแล้ว ขายอะไรดีหละ
Bumzab

โพสต์โดย DKNY » 05 ก.พ. 2012, 16:14

Bumzab เขียน:เปิดมาเกือบปีแล้วค่ะ ยอดประมาณ 2000 ไม่จ่ายค่าเช่า บ้านเอง อยู่แถวชุมชนบ้านนอกหนอ่ย เหอๆ

แต่ว่ากำไร 30% เองเหรอเนี่ย น้อยจัง เข้าใจว่า 50% เสียอีก สงสัยต้องหารายได้เสริมแล้วเนี่ยลาออกจาก รพ.ซะแล้ว ขายอะไรดีหละ

2000 เปิดทั้งวันป่าวครับ หรือช่วงเย็น ถ้า 2000 แต่ว่าบ้านตัวเอง ผมว่าไม่มีปัญหาหรอกครับ เพราะไม่เสียค่าเช่า
บางคนยอดเยอะเป็นหมื่นๆ แต่ค่าเช่าก็แพงครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
DKNY

โพสต์โดย 999 » 06 มี.ค. 2012, 16:48

เราก้อเปิดใหม่ได้สองสามอาทิตย์
ได้วันละ พันกว่า เรายึดสโลแกน ให้ขายถูกๆ จะได้ดังอะ
ขายพวกทิฟฟี อะไร พวกนี้ทั้งวัน เมื่อยเหมือนกัน จนกว่าจะครบพันนะ
ใจเย็น เป็นกำลังใจให้กันเราต้องรวยแน่ รอให้คนติดก่อน
พวกยาแพงค่อยขายทีหลัง ตอนนี้หยิบของถูกๆไปก่อน
999

โพสต์โดย maidayun » 10 มี.ค. 2012, 12:35

จะเปิดร้านยาเหมือนกันค่ะ กังวลเหมือนกันว่าจะขายได้วันละกี่บาทกัน ยิ่งเปิดในชุมชนยิ่งแล้วใหญ่ค่ะ....ไม่รู้ว่าเปิดเดือนแรกจะกินแกลบไหม ฮ่าๆ แต่ก็จะสู้ๆค่ะ ทำเพื่อชุมชน ด้วยความสามารถเท่าที่มีอยู่ และกินมาม่าต่อไป ฮ่าๆๆๆๆๆ
maidayun

โพสต์โดย popgirl » 11 มี.ค. 2012, 10:39

เปิดร้านมาเข้าเดือนที่ 6 ยอด 2900-3000 เองค่ะ อยู่ร้านเอง 8.00-22.00 เริ่มล้ามากๆ รู้สึกคุณภาพชีวิตไม่ดีเลย (ค่าเช่า 20,000) เริ่มท้อแล้ว และคิดว่าจะถอย ล่ะค่ะ...ควักเนื้อมาทุกเดือน การแข่งขันสูงมาก เริ่มไม่ไหว มีแต่รายจ่าย รายรับไม่เข้าเลย....คงเลือกทำเลผิดตั้งแต่แรก แต่ทำเลนี้คนอยู่เยอะมาก ..ร้านยาก็เยอะด้วย ตอนแรกดูแล้วว่าเราสู้ได้ เพราะเรารู้จุดอ่อนของร้านอื่น ปรากฎ ลูกค้าซื้อแต่ยาเรียกหา ยาจัดน้อยมาก ยิ่งช่วงเดือนกุมภาที่ผ่านมา ซบเซาสุดๆ เราก็ประเมินผิด ....อาจจะกลับไปทำงานประจำเดิมๆอีกครั้ง เฮ่อ :cry:
popgirl

โพสต์โดย ponkpich » 11 มี.ค. 2012, 16:07

popgirl เขียน:เปิดร้านมาเข้าเดือนที่ 6 ยอด 2900-3000 เองค่ะ อยู่ร้านเอง 8.00-22.00 เริ่มล้ามากๆ รู้สึกคุณภาพชีวิตไม่ดีเลย (ค่าเช่า 20,000) เริ่มท้อแล้ว และคิดว่าจะถอย ล่ะค่ะ...ควักเนื้อมาทุกเดือน การแข่งขันสูงมาก เริ่มไม่ไหว มีแต่รายจ่าย รายรับไม่เข้าเลย....คงเลือกทำเลผิดตั้งแต่แรก แต่ทำเลนี้คนอยู่เยอะมาก ..ร้านยาก็เยอะด้วย ตอนแรกดูแล้วว่าเราสู้ได้ เพราะเรารู้จุดอ่อนของร้านอื่น ปรากฎ ลูกค้าซื้อแต่ยาเรียกหา ยาจัดน้อยมาก ยิ่งช่วงเดือนกุมภาที่ผ่านมา ซบเซาสุดๆ เราก็ประเมินผิด ....อาจจะกลับไปทำงานประจำเดิมๆอีกครั้ง เฮ่อ :cry:

ยอดขายมีแนวโน้มขึ้นตลอดไหมครับ ถ้าเป็นอย่างนั้น ควรจะอยู่สู้ต่อนะครับ ถ้าสายป่านยาวพอ

ที่ว่าเยอะนี่กี่ร้าน ? แต่ค่าเช่าก็กินกำไรไปเยอะด้วย แต่ถ้ารอยอดขายแล้วได้ ก็น่าจะรอนะครับ อีกสัก 1 ปีเป็นอย่างน้อย

แล้วบริเวณนั้นมีร้านขายถูกสุดๆ รึเปล่า นั้นเป็นประเด็นเหมือนกัน
ponkpich

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้