New Document

ร้านยาใครมีเพื่อนบ้านเป็นคลีนิคหมอบ้าง

เภสัชกรร้านยา

ร้านยาใครมีเพื่อนบ้านเป็นคลีนิคหมอบ้าง

โพสต์โดย moomoo » 26 ธ.ค. 2011, 10:34

ดี ไม่ดี อย่างไร
หมายถึงข้อดี ข้อเสีย ในแง่ของยอดร้านยา และจำนวนลูกค้า
จะมีแนวโน้ม มากขึ้นหรือลดลงอย่างไร ถ้ามีคลินิคหมอเปิดอยู่ข้างๆกัน

พอดีข้างบ้าน ใช้รั้วเดียวกันนี่เลย
เค้ามาซื้อบ้านอยู่ กำลังทำเป็นคลีนิคด้วย

ตัวหมอเองเป็นหมอศัลย์ความงาม เคยเปิดคลีนิคแนวผ่าเสริมสวย
ถ้ามาเปิดเป็นแนวเดิม คิดว่าไม่น่ากระทบกันมาก

แต่ถ้าเกิดมีหุ้นส่วนมาร่วมเปิดเป็นคลีนิคตรวจโรคด้วย

ก็เลยอยากขอความเห็น ว่าถ้าร้านยาอยู่ติดกับคลีนิคตรวจโรค
คิดว่าจะมีผลกระทบอย่างไรบ้างไหม
ขอบคุณค่ะ
moomoo

Re: ร้านยาใครมีเพื่อนบ้านเป็นคลีนิคหมอบ้าง

โพสต์โดย ake230 » 26 ธ.ค. 2011, 15:29

ถ้าเปิดเป็นเสริมความงามอย่างเดียวคงไม่มีปัญหาอะไร
แต่ถ้ารักษาโรคทั่วไปมีผลกระทบแน่จะมากหรือน้อยก็แล้วแต่ฝีมือหมอนะว่าคนไข้ติดมั้ย
ของผมขนาดร้านไม่ได้อยู่ติดกันยอดยังหายไปตั้งเยอะ
ake230

Re: ร้านยาใครมีเพื่อนบ้านเป็นคลีนิคหมอบ้าง

โพสต์โดย villatorres » 28 ธ.ค. 2011, 01:30

ร้านผมเพิ่งเปิดใหม่ครับ ส่วนคลีนิคหมอเปิดมา 5 ปีแล้ว ส่วนตัวคิดว่าก็มีผลบ้าง แต่กลุ่มลูกค้าก็ค่อนข้างจะแยกกันชัดเจน (คลีนิก ==> อยากให้ฉีดยาจะได้หายไว ๆ, อยากให้หมอตรวจ, อยากได้ใบรับรองแพทย์ .... ร้านยา ==> ไม่ต้องรอนาน, สะดวก, เจ็บป่วยเล็กน้อย)

สำหรับที่ร้าน ยอดที่คิดว่าน้อยเพราะอยู่ใกล้คลีนิคก็จะเป็นเคสยาเด็กครับ

ส่วนที่อาจจะขายดีขึ้น ก็อาจเป็นของที่คลีนิคอาจไม่ได้สต๊อคไว้ เช่น cold hot pack, พวกซัพพอร์ต ต่าง ๆ (อันนี้หมอที่คลีนิคชอบถามว่าที่ร้านมีป่าวให้สต๊อคไว้เผื่อมีคนไข้) หรือบางที ยาที่คลีนิคหมดหรือไม่มี เราก็อาจได้ประโยชน์ตรงนี้บ้าง

ส่วนกระทบมากหรือน้อยต้องดูว่าละแวกนั้นมีคลีนิคอยู่อีกหรือไม่ ถ้ามีก็จะกระทบกับคลีนิคเหมือนกันมากกว่า (คนที่เข้าคลีนิคอยู่แล้วก็น่าจะต้องเข้าคลีนิค คนที่เข้าร้านยาก็แสดงว่าไม่ได้เลือกคลีนิคที่มีแต่แรกแล้ว) ถ้ายังไม่มีก็กระทบเรามากหน่อย (เพราะก่อนหน้านี้มีทางเลือกไม่มาก)
villatorres

โพสต์โดย moomoo » 28 ธ.ค. 2011, 08:14

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆเลย

จะได้เอาไว้เตรียมตัว และเตรียมใจ เตรียมปรับกลยุทย์รับมือล่วงหน้า :mrgreen:
moomoo

โพสต์โดย dopamine53 » 30 ธ.ค. 2011, 16:21

อาจจะกระทบบ้างนิดหน่อย แต่ผมคิดว่าลูกค้าน่าจะเป็นคนละกลุ่มกัน
ร้านยาสามารถขายอะไรที่มากกว่ายา อาหารเสริม เครื่องสำอางค์ เยอะเยอะ อย่าคิดมาก
ทุกอย่างมันอยู่ที่ฝีมือ ถ้าคุณบริการให้ลูกค้าติดได้ คุณก็ไปได้สวย
สู้ฯนะครับ แต่ตอนแรกที่ลงทุนอย่าลงทุนเยอะนะครับ แบบค่อยเป็นค่อยไป ดูตลาดก่อน
ถ้าดีก็ทุ่มไปเลย ถ้าไม่ดีก็ถอนตัว จะได้ไม่เจ็บเยอะ ร้านยารวยได้ เจ้งได้เหมือนกันครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ
dopamine53

โพสต์โดย moomoo » 30 ธ.ค. 2011, 18:34

ขอบคุณคุณ dopamine ด้วยค่ะ

พอดีที่ร้านเปิดมา 8 ปีแล้ว
แต่คลีนิคหมอเพิ่งมาเป็นร้านแรกในละแวกนี้
ลงตรงไหนไม่ลง มาลงเป็นเพื่อนบ้านติดกันเลย

ตั้งแต่อะไรๆ แถวนี้เจริญขึ้น ศึกก็มารอบด้านเลย ทั้งร้านยาเปิดใหม่ ร้านยาในห้างใกล้บ้าน คลีนิคหมอ :lol:
moomoo

โพสต์โดย withaya113 » 30 ธ.ค. 2011, 18:54

ขอแชร์คับ
ร้านยาผมก็ติดกะร้านคลินิคหมอคับ แบบว่ารั้วติดกันเลย แต่ผมทำรั้วสูงขึ้นบังไว้อีก555 (ด้วยเหตุผลบางประการไม่ขอบอกนะคับ)
จิงๆแล้วอย่างที่บอกลูกค้ามันคนละกลุ่มคับ อย่างคลินิคหมอเท่าที่ผมสังเกตุส่วนมากจะเป็นผู้สูงอายุ มาฉีดยาบ้าง มานัดตรวจบ้าง อาจจะมีเด็กประปราย แต่ลูกค้าที่ร้านจะมีทุกวัยโดยเฉพาะวัยรุ่นถึงวัยกลางคน ถ้าเจ็บเล็กๆน้อยๆก็มาร้านยา แต่ถ้าไม่ดีขึ้นก็ไปคลินิคเท่านั้นเอง
ซึ่งผมคิดว่ามันเป็นการเพิ่มทางเลือกให้ผู้บริโภคนะ ซึ่งมีทางเลือกได้มากกว่าหนึ่งทาง ที่นี้ก็มาวัดที่คุณภาพแล้วแหละ ถ้าเราดีจิง เก่งจิง ไม่ต้องกลัวคับ 55555
โหยหาความรักความเมตตา หิวความศรัทธาความมั่นใจ ไขว่คว้าความสุขความสดใส ขอเพียงมีใครเอื้ออาทร "แบ่งปันรอยยิ้ม"
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
withaya113

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 31 ธ.ค. 2011, 09:26

สินค้าในร้านยามีมากกว่ายาในคลีนิคหมอเยอะ
ธวัชชัย วรรณสว่าง

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้