New Document

เวลาถ่ายภาพผังร้านไปจำเป็นต้องลงยาหรือเปล่าครับ

เภสัชกรร้านยา

เวลาถ่ายภาพผังร้านไปจำเป็นต้องลงยาหรือเปล่าครับ

โพสต์โดย kamonpot » 23 ธ.ค. 2011, 18:55

สงสัยว่าเวลาถ่ายภาพไปส่ง สสจ ต้องลงยาที่ชั้นยาก่อนหรือว่าถ่ายชั้นเปล่าไปได้ครับ
kamonpot

Re: เวลาถ่ายภาพผังร้านไปจำเป็นต้องลงยาหรือเปล่าครับ

โพสต์โดย DKNY » 23 ธ.ค. 2011, 23:27

อย่าลงยาเด็ดขาดครับ เพราะเรายังไม่ได้รับอนุญาตขายยาใดๆทั้งสิ้น
ให้โทรไปหาสสจ.ก่อนแล้วแจ้งชื่อร้านว่าจะชื่ออะไร เค้าจะตรวจสอบชื่อก่อนว่าชื่อซ้ำกันไหม
้แล้วค่อยขับรถไปหาสสจ.สอบถามว่าต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง เค้าจะให้เอกสารมากรอก
แล้ววิธีการกรอกดูตามตัวอย่างเค้า จากนั้นกลับไปเตรียมเอกสาร ถ่ายรูปมาให้ครบ รูปใช้รูปถาวรนะต้องแบบล้างเอา
ไม่เอาแบบปริ้นกระดาษ พอเอกสารทุกอย่างครบต้องให้ครบแล้วให้เดินทางไปที่สสจ.
ต้องพาเภสัชไปด้วย และเตรียมเอกสารของเภสัชมาด้วย ใบรับรองแพทย์สำคัญครับเจ้าของ 1 เภสัช 1
เพราะสสจ.จะตรวจละเอียดมาก บัตรทั้ต้องมีของจริง ทะเบียนบ้านของจริง ใบประกอบจริงและ สำเนาต้องพร้อมหมด
ไม่งั้นเสียเวลาครับ บางคนเค้าไล่ให้ไปเอาเอกสารมาให้ครบก่อนด้วยนะ ไม่งั้นไม่ตรวจ
พอเอกสารครบ เภสัชสสจ.ก็จะนัดวันตรวจครับ พอวันตรวจเค้าก็จะให้เราไปรับมาตรวจที่ร้านเรา แล้วไปส่งเค้ากลับด้วย
แล้วให้รอใบอนุญาตออกประมาณ 5 วัน ให้โทรไปถามก่อนว่าออกยัง ถ้าออกแล้วให้ไปสสจ.อีกรอบ แล้วจ่ายตัง 2000 บาทครับ จบ
แล้วก็ ลงยาได้เลย ขายได้เลยครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

Re: เวลาถ่ายภาพผังร้านไปจำเป็นต้องลงยาหรือเปล่าครับ

โพสต์โดย API » 23 ธ.ค. 2011, 23:36

จะวางยาไว้เป็นตัวอย่างเล็กๆน้อยๆก็ได้ ถามใครไม่เท่ากับถามผู้ออกใบอนุญาตหรอกครับ แต่ละที่ความเข้มงวดหรือดุลยพินิจและจังหวะเวลาของเจ้าหน้าที่ไม่เหมือนกัน สอบถามเขานั่นแหละดีที่สุด มาถามในนี้ก็ร้อยคำตอบละครับ
API

โพสต์โดย zartingtong » 24 ธ.ค. 2011, 13:51

ยังไม่รู้เลยว่าเขาจะอนุญาตหรือเปล่าแล้วจะไปลงยาทำไมครับ?
zartingtong

โพสต์โดย DKNY » 24 ธ.ค. 2011, 22:05

zartingtong เขียน:ยังไม่รู้เลยว่าเขาจะอนุญาตหรือเปล่าแล้วจะไปลงยาทำไมครับ?

แรงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
รูปภาพ

รูปภาพ
DKNY

โพสต์โดย birdierx » 24 ธ.ค. 2011, 22:57

รบกวนสอบถามนิดนึงค่ะ ว่าถ้าเราเช่าตึกแถวเพื่อเปิดร้านขายยา จำเป็นต้องมีสัญญาเช่าเพื่อไปแสดงกับสสจ.เพิ่มเติมด้วยหรือไม่ค่ะ?
birdierx

โพสต์โดย API » 25 ธ.ค. 2011, 10:17

สมัยผมเปิดร้าน สสจ.ก็บอกว่าถ้ามียาก็ให้เรียงยาไว้ได้เลยพอเป็นตัวอย่าง แล้วถ่ายรูปมาให้ดูว่าตู้ไหนจะเป็นยาอะไร มาแบบนี้ผมก็เตรียมสั่งยาได้เลย เพราะคงผ่านแน่ จะได้ไม่เสียเวลาเปิดร้าน

อย่างที่บอกแต่ละที่ไม่เหมือนกัน ถาม สสจ.หรือ อย. ดีที่สุด คนอนุญาตว่าอย่างไรก็ตามอย่างนั้น มีปัญหาให้น้อยที่สุดก็เปิดร้านได้เร็ว เรื่องสัญญาเช่าก็เช่นกัน บางทีอาจจะขอดู บางทีอาจจะไม่จำเป็น อย่างของผมย้ายตัวเองมาอยู่ในทะเบียนบ้านที่เช่า สสจ.ก็ไม่ได้ขอดูสัญญาเช่า แต่ที่อื่นไม่แน่ สอบถามเขาก่อนดีที่สุด
API

โพสต์โดย dr_paojinda » 29 ธ.ค. 2011, 22:34

ถ่ายแต่ตู้เปล่านะครับ ตามตัวอย่างที่ อย. กำหนด สำหรับ สสจ. คิดว่าคงเหมือนกัน
dr_paojinda

โพสต์โดย Action = Reaction » 06 ม.ค. 2012, 08:59

ผม......เข้าไปสอบถาม สสจ. โดยตรงครับ (ยกมือไหว้ทุกคนที่สบตา .....เตรียมคำถามให้ชัดเจน ได้ใจความ)
โลกนี้ไม่มีใครโง่ มีแต่คนที่รู้แล้ว กับ ยังไม่รู้...
Action = Reaction

โพสต์โดย khunshine » 06 ม.ค. 2012, 19:04

ยายังลงไม่ได้นะครับ
khunshine

โพสต์โดย patcher » 09 ม.ค. 2012, 19:32

Action = Reaction เขียน:ผม......เข้าไปสอบถาม สสจ. โดยตรงครับ (ยกมือไหว้ทุกคนที่สบตา .....เตรียมคำถามให้ชัดเจน ได้ใจความ)
โลกนี้ไม่มีใครโง่ มีแต่คนที่รู้แล้ว กับ ยังไม่รู้...

ขอกด Like แรงๆ ครับ... ผมก็ทำเช่นเดียวกัน คือ ไปสอบถามด้วยตัวเองเลยดีที่สุด เพราะว่าแต่ละที่ก็มีวิธีการหรือธรรมเนียมปฏิบัติที่แตกต่างกัน ทำให้ตรงกับวิธีการที่ทาง สสจ. แต่ละพื้นที่ตั้งกฎเกณฑ์ไว้ดีที่สุดครับ... สุดท้ายก็ผ่านฉลุย ภายใน 1 สัปดาห์ :biggrin:
patcher

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้