New Document

Bisolvon Elixir และ Levopront Syrup

เภสัชกรร้านยา

Bisolvon Elixir และ Levopront Syrup

โพสต์โดย nobikung » 23 พ.ย. 2011, 16:45

สวัสดีครับ พอดีมีอาการไอและมีเสมหะเหนียวข้นมาก มาประมาณ 3 เดือนแล้วครับ เดือนแรกปล่อยถึงไว้นึกว่าจะหายเอง เดือนที่ 2 เลยได้ไปหาคุณหมอที่คลินิกและทายาตามที่คุณหมอจ่ายมาให้แล้ว 1 เดือนก็ยังไม่หาย ผมเลยลองซื้อยาน้ำแก้ไอละลายเสมหะที่ร้านยามารับประทานเอง บอกอาการและเภสัชเลยให้ยาน้ำ Bisolvon Elixir และ Levopront Syrup มา รับประทานพร้อมกัน ครั้งละ 2 ช้อนชา เช้า-เย็น เลยอยากทราบว่ายาน้ำ 2ตัวนี้ใช้ร่วมกันได้ไหมครับ และยา Levopront มีอันตรายไหมเพราะไม่เคยรับประทานยาตัวนี้เลย ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ ขอขอบคุณร่วงหน้าด้วยครับผม
nobikung

Re: Bisolvon Elixir และ Levopront Syrup

โพสต์โดย meng098 » 03 ธ.ค. 2011, 03:47

ทานคู่ดันได้ครับ
ตัว Bisolvon เป็นยาละลายเสมหะที่เหนียวข้นให้จางลง
ส่วน Levopront เป็นยารักษาอาการไอนะครับ
ทั้งสองตัวเป็นยาที่ดีในการรักษา แต่ถ้าเกรงว่ามีอันตราย หรือสะสมในร่างกาย ก็หยุดทานเมื่อดีขึ้นนะครับ
ยังงัยก็แนะนำให้จิบน้ำอุ่นบ่อยๆ เพื่อช่วยเสิรมให้ลดการระคายคอ และลดความเหนียวข้นของเสมหะจะดีมาก
นอกจากนี้อาจต้องดูเรื่องปัจจัยส่วนตัว เช่น โรคประจำตัว การสูบบุหรี่ สภาพแวดล้อมที่ทำงาน ที่บ้านด้วยนะครับ
meng098

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้