New Document

ใครเปิดร้านที่อ.เมืองชลบุรี แล้วเจอปัญหาแบบดิฉันบ้างคร๊ะ

เภสัชกรร้านยา

ใครเปิดร้านที่อ.เมืองชลบุรี แล้วเจอปัญหาแบบดิฉันบ้างคร๊ะ

โพสต์โดย freepham » 14 พ.ย. 2011, 11:48

พอดีนู๋เพิ่งลาออจากบ.ยามาเปิดร้านที่อ.เมืองจ.ชลบุรีเปิดมาสักพักก็เจอปัญหาน่าเกาหัวคะ
1.ร้านยาชื่อดังแถวแยกบ้านสวน ชื่อร้านสองพยางค์ นำด้วย กอไก่ ตามด้วย ตอเต่า เปิดร้านจนดึก อยากถามว่าจะจ่ายยาชุดดุดันไปไหนค่ะ ทั้งsteroid ทั้งยาชุดแก้ปวดใส่ nsaids ไป3-4ตัว ยาทำแท้งขับเลือด(อันนี้โกรธจิงจัง) แล้วลูกค้าก็มาบ่นว่าจัดไม่ดีเท่าร้านนี้เลย ร้านนี้เขายังขายให้เลยไม่เห็นถามเยอะเหมือนพี่เลย นู๋เลยเศร้าและสงสัยว่าเขามีเภสัชอยู่ร้านไหมค่ะ ถ้าเป็นเภสัชและอยู่ร้านเอง และได้อ่านกระทู้นี้ ขอให้นึกถึงประโยชน์คนไข้บ้างนะค่ะ

2.ข้อนี้ยังพอทำใจ กับร้านใหญ่ขายส่ง ที่เอาราคาขายส่งมาขายเท่าหน้าร้าน อย่างนี้เภสัชทุนน้อยอยากทำมาหากินก็จบสิคะT_T ดีที่มีทำเลพอถูไถไม่งั้ลจบเห่
อาจจะเพราะข้อ2 ตอนก่อนเปิดร้านทำสำรวจเรื่องตลาดไม่ดีพอ ก่อนเปิดนู๋ก็ขับเวียนแต่ ถ.สุขุมวิทไม่ได้ขับเข้าไปในตลาด ถ้าเชื่อพี่เภสัชฯรูปหล่อ(อิอิ)แถวๆหน้าห้างฟอรั่ม ก็ดีนะคะ ก็พอดีวันนั้นนู๋ขับไปกินข้าวแถวห้างฟอรั่ม เดินไปร้านยาร้านนึงจะไปซื้อพาราฯ(จริงๆจะไปเก็บข้อมูล) เพราะเห็นคนเข้าเรื่อยๆ ตอนนั่งกินก๋วยเตี๋ยว เลยอยากไปดูว่าพี่แกขายอะไรยังไง ราคาก็ไม่ถูกเว่อร์เลยถือโอกาสชวนคุย พี่แกก็ใจดีชื่อร้านมีแม่ด้วย(เผื่อพี่แกจะเข้ามาอ่านจะได้เป็นกิติกรรมประกาศ) พี่แกก็พูดตรงเป๊ะกับปัญหาที่นู๋เจอคะ"เปิดร้านที่นี่ก็โอนะ ถ้าน้องเป็นเภสัชมาอยู่เอง แต่น้องต้องทำใจนะเพราะร้านขายส่งเยอะ ร้านตี๋ก็มีเยอะแล้วลูกค้าก็ศรัทธาร้านพวกนี้มากพี่เจอบ่อยมาก..."นู๋อยากบอกพี่ว่านู๋โดนแล้วคะพี่

ทั้งหมดที่นู๋เขียนก็แค่บ่นนะคะ ไม่มีอะไรมากไปกว่านั้น ถ้าทั้ง2กรณีผู้มีส่วนได้ทั้งดีทั้งเสียก็เชิญรับกันโดยบริบูรณ์นะคะ
freepham

Re: ใครเปิดร้านที่อ.เมืองชลบุรี แล้วเจอปัญหาแบบดิฉันบ้างคร๊ะ

โพสต์โดย ponkpich » 14 พ.ย. 2011, 16:28

อันนี้ช่วยไม่ได้จริงๆ ครับ ต่างกรรมต่างวาระ ถ้ามีช่องได้ ก็ย้ายก็ดีนะครับ มัน เยอะเกินก็อยู่ลำบาก เรื่องยาชุด ปล่อยเวรกรรมทำงานแทนดีไหมครับอย่าไปตีโพยตีพายเลย หรือ จะแจ้ง สสจ ล่ะ
ponkpich

Re: ใครเปิดร้านที่อ.เมืองชลบุรี แล้วเจอปัญหาแบบดิฉันบ้างคร๊ะ

โพสต์โดย white-blue » 16 พ.ย. 2011, 01:09

เดี๋ยวนี้การเปิดร้านยาของเภสัชกร ต้องคำนึงถึงความเป็นไปได้และความอยู่รอดของธุรกิจ(และปากท้องตัวเอง) มากกว่าการใช้ความรู้ทางวิชาชีพเสียอีก
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้