New Document

เปิดร้านยาช่วงนี้ดีมั๊ยคะ

เภสัชกรร้านยา

เปิดร้านยาช่วงนี้ดีมั๊ยคะ

โพสต์โดย icy » 16 ต.ค. 2011, 11:51

ทำเลอยู่ในbkk.ค่ะรุ่นพี่เตือนระวังprice war
icy

Re: เปิดร้านยาช่วงนี้ดีมั๊ยคะ

โพสต์โดย ponkpich » 16 ต.ค. 2011, 19:06

โดนอยู่แล้ว ลืมข้อนี้ไปได้เลย :mrgreen:
ponkpich

โพสต์โดย DKNY » 16 ต.ค. 2011, 21:46

เปิดเลยคับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

โพสต์โดย zamzam » 17 ต.ค. 2011, 09:12

จะช้าอยู่ทำไม เวลาผ่านไปเร็วมากๆๆ .
:wink:
zamzam

โพสต์โดย blacksmithday » 17 ต.ค. 2011, 18:37

ถ้าในความรู้สึกและมุมมองของผมในฐานะ นักเก็งกำไร ช่วงนี้และอีกหลายๆๆปีต่อไปคุณไม่ควรทำครับ เพราะ demand ของยาในระบบร้านยานี้ลดต่ำลงไปทุกทีครับ ไม่เชื่อลองไปถาม retail ยาสิ ยอดขายฝั่งร้านยาน้อยลงไปทุกที และน้อยลงทุกๆปี แต่ยอดขายฝั่ง รพ ก็เพิ่มขึ้นทุกๆๆปี มองอย่างนี้แล้วน่าจะมองเห็นจุดจบของระบบนะครับ การเปิดร้านยาในสมัยนี้ถ้าเปิดในเมือง ต้องเจอ war price แน่นอน เพราะคนในเมืองสามารถขี่รถไปหายาร้านอื่นได้ง่ายๆ และต่อรองราคาจนเป็นนิสัย(เสีย) ถ้าคุณจะเปิด คุณต้องหาทำเลที่ดีมากๆ และที่สำคัญคนอืนยังมองไม่เห็น ซึ่งนั่นหายากซะยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทรอีก และเมื่อคุณหาเจอแล้ว คนอื่นๆก็จะเห็นเหมือนที่คุณเห็น แล้วเขาก็จะมาหาคุณ ผมเคยเภสัชกรที่ประสบความสำเร็จในยุคนี้ในการเปิดร้านยาน้อยมาก หลายคนมาบ่นว่า เปิดไปแค่ได้ค่าเช่า ค่านมลูก บางเดือนไม่พอซะด้วยซ้ำ จะหยุดก็ไม่ได้ กลัวเสียลูกค้า
ผมเคยเห็นคนที่ทำแล้้วรวยคนนึง แกยอมขับรถไปกลับวันละ 100 km ได้ เพื่อไปเปิดร้านยาในอำเภอที่ห่างไกล และแถบที่แกไปเปิดห่างไกล รพ มาก และยังไม่มีใครไปเปิด แต่วันนี้ไม่รูเป็นไงนะครับ ไม่รูมีคนอื่นเห็นเหหมือนที่แกเห็นรึป่าว
blacksmithday

โพสต์โดย ponkpich » 17 ต.ค. 2011, 20:26

เห็นด้วยกับกระทู้ด้านบน แต่คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า ตามสูตร :biggrin:
ponkpich

โพสต์โดย อาโก » 17 ต.ค. 2011, 21:59

เพิ่งจบใหม่ ใหม่ อายุน้อยน้อย ไปเที่ยว ค้นหาชีวิตให้พอก่อน เริ่มอยาก มากมาก แล้วค่อยเปิด ไม่งั้นโอกาสล้มเหลวมากกว่าสำเร็จ (ความคิดเห็นส่วนตัว ล้วนล้วน ) เพราะตอนที่คุณอยู่ร้าน นั่งเซ็งอยู่ในร้าน เพื่อนคุณสนุก สนาน เฮฮา กับชีวิต มีอิสระจะไปไหนก็ได้ จิตใจที่เคยเข้มแข็งตอนเปิดร้าน ก็จะเริ่มไขว้เขว อยากออกจากร้านบ้าง ถ้าธุรกิจเริ่มต้น ไม่ดีด้วยเพราะเพิ่งเริ่ม คุณก็ จะเข้าข้างตัวเองว่า คุณมีความสามารถ ทำไมต้องมานั่งจมอยู่ในห้องเล็ก เล็ก ถ้าไปทำอย่างอื่น อาจจะ หรือ น่าจะ ทำรายได้ได้ดีกว่านี้ หรือ มีความสุขกว่านี้ สุดท้ายก็ปิดร้านไปตามระเบียบเหมือนที่น้องน้องหลายคน ทำกัน

เขียนไม่ถูกใจคนอื่น ท่านใด ขออภัยด้วยนะครับ
อาโก

โพสต์โดย cannabis » 18 ต.ค. 2011, 08:14

เมื่อไรที่ทางราชการยังจัดการกับปัญหาการแขวนป้ายไม่ได้ พี่แนะนำว่าน้องอย่าเพิ่งเปิดเลยครับ

price war ที่เกิดขึ้น ในการค้าต้องเจอแน่นอน ดังนั้นร้านแขวนป้ายมีต้นทุนถูกกว่าเราแน่นอน จึงได้เปรียบเรามาก ก่อนหน้านี้มักจะมีความเห็นหลายท่านว่าให้ใช้ความเป็นวิชาชีพเภสัช ในการบริการ รักษา แนะนำให้ดีกว่าจะช่วยดึงดูดลูกค้าไว้ได้มากกว่า ผมบอกได้เลยครับว่ามันไม่จริง

ส่วนเดียวที่น้องจะชนะได้ในสงครามนี้นั้นคือน้องต้องมีให้มากกว่าเค้า ราคาคงขายได้ไม่ต่างกันเท่าไร หากอยากให้มีลูกค้าเยอะ คงต้องถูกกว่าและบริการต้องดีกว่ามากๆ สุดท้่ายอะไรก็ไม่สำคัญไปกว่าน้องต้องมีทำเลที่ดีกว่าคู่แข่งถึงจะชนะครับ
cannabis

โพสต์โดย BEN10 » 19 ต.ค. 2011, 16:56

ผมคิดว่า คุณicy คงมีคำตอบอยู่ในใจแล้ว ว่าดีหรือไม่ ผมเพียงแต่อยากแนะนำ วิธีคิดง่ายๆ
ถ้าคุณเป็นคนที่คิด และมองโลก ให้มองบนพื้นฐาน ของความเป็นจริง อย่ามองโลกดีเกินไป หรือ ร้ายเกินไป เพราะ ถ้ามองดีเกินไป คุณจะไม่พร้อมรับกับสถานะการณ์ ที่เลวร้าย และถ้ามองดีเกินไปกว่าความเป็นจริงมากกว่าปกติ คุณอาจจะ ไม่ยอมรับความเป็นจริง ของสถานะการณ์ที่เป็นไปที่แท้จริงของตลาดการค้าในขณะนั้น ทำให้เกิดอันตรายกับธุรกิจการค้า และ จิตใจรวมถึงร่างกาย ของคุณได้
ถ้ามองร้ายเกินไป คุณจะไม่พร้อมรับกับสภาพธุรกิจที่หนักหนาแสนสาหัส จนบั่นทอนทั้งสุขภาพร่างกายและจิตใจ ซึ่งเป็นผลเสียมากกว่าผลดี
โลกไม่ได้มีเพียงข้างเดียว อย่างที่คุณอยากจะเห็น หรืออยากจะให้เป็น โดยไม่ยอมรับหรือรับรู้ ความจริงที่เป็นสัจธรรม ว่าโลกใบนี้มีทั้ง ดีและ เลว ขาว และ ดำ มี หญิง และ ชาย มีความ ดี และต้องมีความ ชั่ว มี ถูก ก็ต้องมี ผิดได้ เป็นของคู่กันเสมอ
คุณต้องคิด ทั้งสองด้าน และ วางแผน เรียกง่ายๆว่า คิดให้กว้าง บนพื้นฐานของความเป็นจริง มีคุณธรรม วางแผนกลยุทธ และรอบคอบในการตัดสินใจ คุณก็จะมีภูมิคุ้มกันใน การดำเนินธุรกิจ และประสปความสำเร็จได้ ขอให้โชคดี และประสปความสำเร็จ ครับ
BEN10

โพสต์โดย icy » 21 ต.ค. 2011, 22:15

ขอบคุณนะคะสำหรับทุกคำแนะนำ
icy

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 23 ต.ค. 2011, 09:15

เภสัชกรขายได้ทุกอย่างที่ไม่ผิดกฏหมาย รวมทั้งขายยาอันตรายได้ด้วย ผู้ที่ไม่ใช่เภสัชกรก็ขายได้ทุกอย่างที่ไม่ผิดกฏหมาย แต่ขายยาอันตรายไม่ได้ แต่ในความเป็นจริงผู้ที่ไม่ใช่เภสัชกรก็ขายยาอันตรายได้บ้างในบางท้องที่ เพราะผู้รักษากฎหมายท้องที่นั้นไม่กล้า กลัวกฏหมู่
ปัจจุบันมีเภสัชกรที่ตั้งใจทำร้านยาให้ถูกต้องตามกฏหมายประมาณ5%ของร้านยาทั้งหมด แต่มีเป้าหมายที่จะเพิ่มจำนวนร้านยาดังกล่าวให้ได้ถึง20%ของร้านยาทั้งหมด มีร้านยาอีกประมาณ60%ของร้านยาทั้งหมดที่สามารถทำร้านยาของตนให้ถูกกฏหมายได้ แต่ยังไม่อยากทำเพราะเห็นว่าทำแล้วทำให้ต้นทุนการดำเนินงานของร้านสูง เป็นการเสียเปรียบร้านยาที่ทำผิดกฏหมาย เภสัชกรชุมชนหวังว่าเมื่อมีร้านยาที่ตั้งใจทำร้านยาให้ถูกต้องตามกฏหมายประมาณ20%ขึ้นไป และเห็นผลดีของร้านยาดังกล่าว ก็จะเป็นแบบอย่างที่ทำให้ร้านยาอื่นๆได้ปรับปรุงร้านยาของตนเองให้เป็นร้านยาที่ถูกต้องตามกฏหมายต่อไป
เพราะฉะนั้น เภสัชกรชุมชนที่ตั้งใจทำร้านยาให้ถูกต้องตามกฏหมาย ได้ชื่อว่าเป็น ผู้บุกเบิก ในการพัฒนามาตรฐานร้านยาในประเทศไทย ผู้บุกเบิกย่อมเห็นโอกาสที่จะประสพความสำเร็จได้ก่อนคนอื่น
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย BEN10 » 23 ต.ค. 2011, 12:04

BEN10 เขียน:ผมคิดว่า คุณicy คงมีคำตอบอยู่ในใจแล้ว ว่าดีหรือไม่ ผมเพียงแต่อยากแนะนำ วิธีคิดง่ายๆ
ถ้าคุณเป็นคนที่คิด และมองโลก ให้มองบนพื้นฐาน ของความเป็นจริง อย่ามองโลกดีเกินไป หรือ ร้ายเกินไป เพราะ ถ้ามองดีเกินไป คุณจะไม่พร้อมรับกับสถานะการณ์ ที่เลวร้าย และถ้ามองดีเกินไปกว่าความเป็นจริงมากกว่าปกติ คุณอาจจะ ไม่ยอมรับความเป็นจริง ของสถานะการณ์ที่เป็นไปที่แท้จริงของตลาดการค้าในขณะนั้น ทำให้เกิดอันตรายกับธุรกิจการค้า และ จิตใจรวมถึงร่างกาย ของคุณได้
ถ้ามองร้ายเกินไป คุณจะไม่พร้อมรับกับสภาพธุรกิจที่หนักหนาแสนสาหัส จนบั่นทอนทั้งสุขภาพร่างกายและจิตใจ ซึ่งเป็นผลเสียมากกว่าผลดี
โลกไม่ได้มีเพียงข้างเดียว อย่างที่คุณอยากจะเห็น หรืออยากจะให้เป็น โดยไม่ยอมรับหรือรับรู้ ความจริงที่เป็นสัจธรรม ว่าโลกใบนี้มีทั้ง ดีและ เลว ขาว และ ดำ มี หญิง และ ชาย มีความ ดี และต้องมีความ ชั่ว มี ถูก ก็ต้องมี ผิดได้ เป็นของคู่กันเสมอ
คุณต้องคิด ทั้งสองด้าน และ วางแผน เรียกง่ายๆว่า คิดให้กว้าง บนพื้นฐานของความเป็นจริง มีคุณธรรม วางแผนกลยุทธ์ และ รอบคอบในการตัดสินใจ คุณก็จะมีภูมิคุ้มกันใน การดำเนินธุรกิจ และประสปความสำเร็จได้ ขอให้โชคดี และประสปความสำเร็จ ครับ

ธวัชชัย วรรณสว่าง เขียน:เภสัชกรขายได้ทุกอย่างที่ไม่ผิดกฏหมาย รวมทั้งขายยาอันตรายได้ด้วย ผู้ที่ไม่ใช่เภสัชกรก็ขายได้ทุกอย่างที่ไม่ผิดกฏหมาย แต่ขายยาอันตรายไม่ได้ แต่ในความเป็นจริงผู้ที่ไม่ใช่เภสัชกรก็ขายยาอันตรายได้บ้างในบางท้องที่ เพราะผู้รักษากฎหมายท้องที่นั้นไม่กล้า กลัวกฏหมู่
ปัจจุบันมีเภสัชกรที่ตั้งใจทำร้านยาให้ถูกต้องตามกฏหมายประมาณ5%ของร้านยาทั้งหมด แต่มีเป้าหมายที่จะเพิ่มจำนวนร้านยาดังกล่าวให้ได้ถึง20%ของร้านยาทั้งหมด มีร้านยาอีกประมาณ60%ของร้านยาทั้งหมดที่สามารถทำร้านยาของตนให้ถูกกฏหมายได้ แต่ยังไม่อยากทำเพราะเห็นว่าทำแล้วทำให้ ต้นทุนการดำเนินงานของร้านสูง เป็นการเสียเปรียบร้านยาที่ทำผิดกฏหมาย เภสัชกรชุมชนหวัง[/color] ว่าเมื่อมีร้านยาที่ตั้งใจทำร้านยาให้ถูกต้องตามกฏหมายประมาณ20%ขึ้นไป และเห็นผลดีของร้านยาดังกล่าว ก็จะเป็นแบบอย่างที่ทำให้ร้านยาอื่นๆได้ปรับปรุงร้านยาของตนเองให้เป็นร้านยาที่ถูกต้องตามกฏหมายต่อไป
เพราะฉะนั้น เภสัชกรชุมชนที่ตั้งใจทำร้านยาให้ถูกต้องตามกฏหมาย ได้ชื่อว่าเป็น ผู้บุกเบิก ในการพัฒนามาตรฐานร้านยาในประเทศไทย ผู้บุกเบิกย่อมเห็นโอกาสที่จะประสพความสำเร็จได้ก่อนคนอื่น

ผมไม่บังคับให้ต้องเชื่อตามที่ผมแนะนำด้านบน โดยไม่ต้องสงสัย แต่อยากให้ลองทำ และ พิจารณาดูด้วย สติ เพราะผมเชื่อว่ามีหลายท่านในที่นี้มองเห็น และอาจจะลึกซึ้ง มากกว่าที่ผมเห็นเสียอีก
ผมเพียงแนะนำวิธีให้น้อง ๆ เตรียมตัว เตรียมความพร้อมทางใจ ที่จะออกมาสู่โลกธุรกิจที่แท้จริง ไ่ม่ได้มุ่งหวังที่จะลดความตั้งใจที่จะทำร้านยาให้ถูกกฏหมายน้อยลง กลับมุ่งหวังเช่นเดียวกับคุณ ธวัชชัย เช่นเดียวกันที่จะเห็นร้านยามีการปฏิบัติที่ถูกกฎหมายเหมือนกันทั้งประเทศมีจำนวนมากขึ้น โดยไม่มีข้อยกเว้นเป็นพิเศษใดๆ(ร้านที่ทำดีอยู่แล้ว ถ้ามีสิ่งที่ผิดกฏหมาย ก็ต้องรับผิดด้วย) เพราะทำดี ก็เป็นส่วนดี ส่วนที่ผิด หรือไม่ถูกต้อง ก็ต้องยอมรับ ต้องแยกกันให้ออก ต้องขออภัย ที่นำคำอธิบายของคุณธวัชชัย มาสอบถามเพิ่มเติม ในส่วนที่ทำตัวสีแดง ว่า ความเป็นจริง ที่แท้จริง เป็นแค่บางพื้นที่ บางแห่ง แต่ไม่ตลอดเวลา แต่บางพื้นที่บางแห่ง ก็เป็น ใช่หรือไม่ แล้วความเป็นจริงเป็นไปได้หรือไม่ อีกอย่างสิ่งที่บ่งบอกถึง การควบคุมการใช้ยาที่ผิดประเภทไม่ได้ คือ การยกเลิก หรือ ห้่ามการขายยาบางชนิด(หลายตัวมาก) ให้มีเฉพาะแต่ในโรงพยาบาลเท่านั้น ร้านขายยาในปัจจุบัน แทบจะมียาที่ขายได้น้อยลงเรื่อยๆ จนแทบจะเทียบเท่ากับ ร้านขายยา ขย 2 หรือ ขย 2 บางร้านมียามากกว่าร้านเภสัช อีก ในความเป็นจริงใช่หรือไม่ ถ้าจะออกมาสู่โลกธุรกิจในปัจจุบััน จะต้องคิดให้กว้าง เพราะโอกาศที่จะปิดตัวเองมีสูงมาก เนื่องจากใช้ทุนสูง และ การต่อสู้ที่ยาวนาน จึงต้องให้ประเมินทุนทรัพย์ (สิ่งนี้สำคัญที่สุด ต้องมีเงินทุนสำรอง สำหรับค่าเช่า อย่างน้อยที่สุด 6 เดือน ถึง 1 ปี ไม่รวมเงินทุนหมุนเวียน ค่าน้ำ ค่าไฟ)และ ทำเลที่ตั้งร้าน ก่อนเป็นอันดับแรก ระยะเวลาจะเป็นตัวกำหนด ว่าจะรอดหรือไม่ด้วย การประเมินเป็นระยะ เภสัชกรรุ่นใหม่จะประสปความสำเร็จในธุรกิจที่แท้จริงได้ และ ทำให้คนยอมรับในผลดีต่างๆ ที่คุณหวัง คุณต้องไม่คิดเ้ข้าข้างตัวเองฝ่ายเดียว คุณต้องมองและเข้าใจ อีกส่วนหนึ่งด้วย ต้องคิด ว่าคนทีเขาจะรับว่า อยากได้หรือไม่ แล้วส่วนแท้ที่จริงเขาอยากได้อะไรจากเรา นอกเหนือจากว่าเราอยากให้อะไรกับเขา (ประเมินจากลูกค้า ของคุณเอง แล้วปรับปรุงแก้ใขในส่วนที่ยังไม่สมบูรณ์) ลองค้นหา ดูจากอินเตอร์เนท ในคำอธิบายที่ผมทำสีต่างๆ กันไว้ คงพอจะ เข้าใจ ได้ไม่ยากนัก และ จะปรับตัวให้รอดได้ มีจำนวนมากขึ้น จนเพิ่มปริมาณ ให้เป็น 100 เปอร์เซนต์ ได้เลยยิ่งดี ดีกว่า เปิดแล้ว ก็ปิด (ไปเรียนต่อบ้าง ย้ายตามครอบครัวบ้าง )เสียดายน้องที่ตั้งใจดีน่าจะเพิ่มจำนวนร้านได้ มากกว่า ที่เป็นอยู่ ครับ ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ
BEN10

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 25 ต.ค. 2011, 12:57

ในความคิดของผม ถ้าผมเป็นคนที่ชอบทำธุรกิจ ถึงแม้ว่าผมจะไม่ใช่เภสัชกร ผมก็ว่าผมน่าจะสามารถทำธุรกิจให้ประสพความสำเร็จได้ แม้มันจะมีหนทางไม่มากนักก็ตาม แต่ถ้ายิ่งผมเป็นเภสัชกรด้วยแล้ว สามารถขายยาอันตรายได้อย่างถูกต้องตามกฏหมาย หนทางที่จะทำให้ผมประสพความสำเร็จในธุรกิจย่อมมากขึ้น
แต่มีเภสัชกรบางท่านบอกว่าที่ไม่สามารถทำธุรกิจร้านยาให้ประสพความสำเร็จได้ เพราะว่าเขาพยายามทำในสิ่งที่ถูกต้อง ทำให้ต้องมีรายจ่ายในการดำเนินการสูงกว่าร้านอื่น ในขณะที่ร้านยาอื่นใช้กลยุทธลดรายจ่ายในการดำเนินการ แล้วลดราคาสินค้ามาแข่งกับเขา เภสัชกรท่านนั้นมองร้านยาร้านอื่นเป็นคู่แข่งขัน เป็นสัตรู ซึ่งเป็นความรู้สึกลบ เป็นความทุกข์ เป็นความเร่าร้อนในจิตใจ เป็นหลุมดำ การแสดงออกทางกาย วาจาและจิตใจจะเป็นลบทั้งหมด รวมไปถึงการจัดการกับสิ่งรอบๆตัวจะเป็นลบตามความคิดไปด้วย เช่นเห็นคนอื่นเขาทำลบได้ก็จะทำมั่ง จึงยากที่จะประสพความสำเร็จ เพราะจะมีสิ่งที่ไม่ดีวิ่งเข้ามาหาตัว มีอุปสรรคในการทำธุรกิจมากมาย
อย่าคิดเปลี่ยนแปลงคนอื่น แต่ให้เปลี่ยนตัวเราเอง
อย่าไปคิดลบกับสิ่งที่เป็นลบ เช่นพบกับคนที่เอารัดเอาเปรียบเห็นแก่ตัว อย่าไปโกรธอย่าไปคิดลบกับความเห็นแก่ตัวนั้น ให้มองว่าเป็นเรื่องธรรมดาของคนทั่วไปที่ยังมีกิเลสอยู่ จงพยายามฝึกตนให้คิดบวก พูดบวก และทำบวก เช่น การบริจาคทาน การให้ความรู้ การให้อภัย การให้ความรักความปรารถนาดี ความกตัญญูกตเวที การฝึกจิตให้สงบ การรักษาสุขภาพให้แข็งแรง พูดจาไพเราะ ทำงานให้เป็นประโยชน์กับสังคม ใช้ชีวิตอย่างสมถะ ฯลฯ
เมื่อคุณใด้ฝึกคิดบวก พูดบวก และทำบวกจนเป็นนิสสัยแล้วประกอบกับมีความชอบทำธุรกิจ มีความถนัดในเรื่องการใช้ยาอย่างถูกต้อง ความคิดดีๆ สิ่งดีๆจะเข้ามาสู่ชีวิตคุณมากมาย สิ่งที่คุณตั้งเป้าหมายไว้ก็จะสำเร็จ
ปล.คำสอนในพุทธศาสนา” พึงกระทำความดี งดการทำบาป ทำจิตใจให้ผ่องใส”
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย omegaboy » 25 ต.ค. 2011, 16:06

ถ้า ผมมีติวเตอร์ อย่างคุณพี่ ben10 ตั้งแต่เปิดร้านใหม่ ๆ ผมคงไปได้ไวกว่านี้

มันก็ได้อย่างที่พี่บอกนะครับ อย่างน้อยมันทำให้เรามองภาพรวมๆออก ทางหนีทีไล่ ออก ซึ่งตรงนี้ไม่ค่อยมีใครบอกใคร

ผมอยากให้น้องเปิดนะครับ อย่างน้อยเพื่อการเรียนรู้ มองทุกอย่างกลางๆ ค่อยๆเรียนรู้ไป แล้ววันหนึ่งที่น้องอ่านเกมส์ออก

เราก็จะมีเภสัชที่สามารถยืนบนโลกธุรกิจได้อีกหนึ่งคน
omegaboy

โพสต์โดย icy » 25 ต.ค. 2011, 19:23

ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ
icy

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้