New Document

เปิดร้านยาช่วงนี้ดีมั๊ยคะ

เภสัชกรร้านยา

Re: เปิดร้านยาช่วงนี้ดีมั๊ยคะ

โพสต์โดย BEN10 » 25 ต.ค. 2011, 21:21

ขอรบกวนกระทู้ คุณ icy อีกนิดเดียวนะครับ

omegaboy เขียน:ถ้า ผมมีติวเตอร์ อย่างคุณพี่ ben10 ตั้งแต่เปิดร้านใหม่ ๆ ผมคงไปได้ไวกว่านี้

มันก็ได้อย่างที่พี่บอกนะครับ อย่างน้อยมันทำให้เรามอง ภาพรวมๆออก ทางหนีทีไล่ ออก ซึ่งตรงนี้ไม่ค่อยมีใครบอกใคร

ผมอยากให้น้องเปิดนะครับ อย่างน้อยเพื่อการเรียนรู้ มองทุกอย่างกลางๆ ค่อยๆเรียนรู้ไป แล้ววันหนึ่งที่น้องอ่านเกมส์ออก

เราก็จะมีเภสัชที่สามารถยืนบนโลกธุรกิจได้อีกหนึ่งคน

ดีใจครับ ที่มีท่านที่เข้าใจที่ผมแนะนำ จริงๆ แล้ว ส่วนหนึ่งก็มาจาก ทางสายกลาง ในพุทธศาสนาครับ ที่มีพี่เภสัชหลายท่านในเวปนี้กล่าวไว้ ครับ ไม่เอนเอียงไปทางใดทางหนึ่งมากเกินไป
ส่วนวิธีจะปฎิบัติ ต้องเข้าใจ และ ต้องมีคุณธรรมครับ จะสามารถปรับเปลี่ยนกลยุทธ์ได้ตลอดครับ ไม่ยึดติด ไม่ยึดมั่นถือมั่น พิจารณาดูด้วย สมาธิ และ สติ ก็จะเกิดปํญญา ครับ สมองคนเราเปรียบเสมือน คอมพิวเตอร์ ถ้าป้อนข้อมูลที่ถูกต้อง ผลลัพท์ที่ได้ ก็จะ ถูกต้อง ถ้าป้อนข้อมูลที่ผิดพลาด ผลลัพท์ ที่ได้ ก็ผิดพลาด ถ้าจะใช้หลักการจิตสั่งกายทำ ต้องใช้ไม่พร่ำเพรื่อครับ เหมือนใช้ยาให้ถูกกับโรค ครับ ต้องถูกต้องทั้ง วิธีการใช้ ขนาด และระยะเวลา ครับ ไม่เช่นนั้น อาจ overdose ได้ครับ
ที่สำคัญที่สุดอีกหนึ่งอย่างคือ ไม่มีใครรอบรู้ และเข้าใจในทุกอย่างได้ทั้งหมดในทุกๆเรื่อง หรอกครับ ผมอาจรู้ในบางอย่าง ถนัดในบางเรื่อง บางเรื่องที่ไม่เกี่ยวข้องหรือสนใจ ก็ไม่รู้เลย หรือเข้าใจไม่ถ่องแท้ก็ได้ อยากให้พี่น้องเภสัชกร ช่วยเหลือกัน แนะนำกัน อย่างพี่หลายๆท่าน เช่น พี่ธวัชชัย พี่ีอาโป พี่นิวัช พี่ทุง พี่เกาะบอย และ พี่ๆ อีกหลายคนที่ยังไม่ได้เอ่ยชื่อ ที่ได้แนะนำความรู้ต่างๆ เพราะถ้าบางอย่างไม่บอกไม่แนะนำ แล้ว ให้เรียนรู้ ลองผิด ลองถูก บางที ก็อาจจะท้อใจไปเลย ครับ ขอพลังจงสถิตอยู่กับน้องๆเภสัชกรมือใหม่ทุกท่านนะครับ
BEN10

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้