New Document

กำลังจะเปิดร้าน ขอคำแนะนำครับ

เภสัชกรร้านยา

กำลังจะเปิดร้าน ขอคำแนะนำครับ

โพสต์โดย navara4wd » 14 ต.ค. 2011, 23:27

สวัสดีครับ
ตอนนี้อยู่ในช่วงหาข้อมูลอย่างหนัก แถวบ้านผมเป็นตลาดสดขายทั้งวันและมีร้านค้าเยอะ
มีร้านยาอยู่5ร้าน(ขย.2) เป็นร้านเก่าแก่
แฟนผมเป็นเภสัช แต่ไม่สามารถอยู่ประจำทั้งวันได้ จะจ้างผู้ช่วยเภสัชที่เรียนมา ถามตามรร.ที่เปิดสอนหลักสูตรก็บอกเงินเดือนประมาณ6-7พันก็กลัวไม่คุ้มค่าใช้จ่ายช่วงแรก ผมเองก็รู้แค่ยาสามัญไม่มาก ก็เลยสงสัยว่า
1. ติดป้ายมีเภสัช แต่ไม่มีเภสัชอยู่บางเวลาเป็นไรมั้ยครับ
2. ทำไงให้ลูกค้ารู้ว่ามีเภสัชอยู่ เช้า เที่ยง เย็น(เลิกงานกลับบ้าน)
3. ทำไงให้ร้านเราแตกต่าง(ตอนนี้คิดทำร้านให้ดูดี สะอาด สว่าง สะดวก) หรือมีไรอีกรึป่าวครับ
4. โปรแกรมขายสต๊อก ตัวไหนดี
5.
ขอบคุณครับ
navara4wd

Re: กำลังจะเปิดร้าน ขอคำแนะนำครับ

โพสต์โดย khunshine » 15 ต.ค. 2011, 14:11

แฟนไม่อยู่ก็ขายยาสามัญประจำบ้านครับ
เวลาปฏิบัติการของเภสัชก็ต้องแสดงให้ชัดเจน อยู่หรือไม่อยู่ก็ขึ้นป้ายครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
khunshine

Re: กำลังจะเปิดร้าน ขอคำแนะนำครับ

โพสต์โดย ponkpich » 16 ต.ค. 2011, 07:08

ข้อควรระวัง ก็คือ สสจ ถ้าไม่มีเภสัชอยู่เวลาเปิดทำการ งานจะเข้า

โปรแกรมที่แนะนำ คือ ลองหาดู 2-3 เจ้า แล้วเรียกมา demo ดู สบายใจกว่า ถ้าอยากขายของแล้วไม่มา ก็ไม่ต้องไปสนใจ

ใช้ pos ธรรมดาก็เอาอยู่

ความต่าง แน่นอนว่า ร้านทั้ง 5 น่าจะเอาบริษัทยาดีดีส่วนใหญ่ไปหมดแล้ว ฉะนั้นเซลล์เขตนั้นจะไม่เข้าร้านเรา ฉะนั้นเรามีหน้าที่สรรหาบริษัทยาที่ไม่คุ้นในเขตนั้น ยาเม็ดแปลกๆ แต่มีคุณภาพ และ ยาดังๆ ก็ซือ้ยี่ปั๊วไป

ที่เหลือก็อยู่ที่น้ำอดน้ำทน กับ ฝีมือของเจ้าของร้านเอง
ponkpich

โพสต์โดย navara4wd » 16 ต.ค. 2011, 15:01

ขอบคณครับ

"ยาเม็ดแปลกๆ แต่มีคุณภาพ " พูดเหมือนแฟนผมเลย "อยากได้ยาเม็ดสวยๆ" แต่เค้าก็ยังคิดไม่ออกว่าจะไปหาจากไหน
ไปดูที่ร้านยี่ปั๋ว หรือ ที่บ.ยาเลยครับ
navara4wd

โพสต์โดย ponkpich » 16 ต.ค. 2011, 15:12

หาบริษัทยา ที่ไม่ค่อยดัง มีเยอะแยะ แต่เงื่อนไขการชำระเงินอาจไม่ดีเหมือนบริษัทใหญ่ๆ แต่จะสนใจทำไมเมื่อเขาไม่เข้าร้านเรา เหอะๆๆๆ
ponkpich

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้