New Document

เปิดมาเกือบปี ยอดไม่ขึ้นเลย ขอคำแนะนำค่ะ

เภสัชกรร้านยา

เปิดมาเกือบปี ยอดไม่ขึ้นเลย ขอคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย wip-cream » 07 ต.ค. 2011, 17:58

เปิดมา เก้า เดือน ยอดได้วันละ พันกว่าบาท บางวันไม่ถึงพัน น้อยมากที่จะสองพัน
-ลูกค้าประจำเป็นเด็กบาร์ ขายบริการ ซื้อครั้งละ ไม่เกินห้าสิบบาท
-เปิดร้านสิบโมงถึงเที่ยงคืน เปิดทุกวัน ไม่ค่อยปิด ไม่จ้างลูกน้อง อยู่ร้านคนเดียวตลอด
-ลูกค้าต่อวันประมาณ 10-20 คน
-ค่าเช่า 8000 บาท ค่าไฟ 3000 บาท เปิดแอร์บางช่วง เนื่องจากค่าไฟ หน่วยละ สิบบาท
-ทำเล ปานกลาง เป็นทางผ่านเข้าไปในหาดที่เป็นจุดศูนย์กลาง ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นทางผ่านน่าจะคนเยอะ แต่เอาเข้าจริง มันกลับไม่เด่น
-ขนาดร้านห้องเดียว ข้างๆเคยเปิดเป็นบาร์แต่ตอนนี้เปิดบ้างปิดบ้าง ทำให้มีแค่ร้านเรากะร้านขายของอีกหนึ่งร้านข้างๆ ฝั่งตรงข้ามเป็นที่โล่ง ทำให้มันดูเงียบ
-ประสบการณืร้านยา ทำร้านยาอื่นมา สามที่ ทั้งหมด ห้าปี ให้ความรู้เต็มที่ แต่ทำไมโชคไม่เข้าข้างเราเลย

อยากให้เพื่อนๆช่วยแชร์ ว่าควรทำอย่างไรดี เผื่อว่าเคยเจอคล้ายๆกันค่ะ
wip-cream

Re: เปิดมาเกือบปี ยอดไม่ขึ้นเลย ขอคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย NongTak » 07 ต.ค. 2011, 19:04

อยู่ที่หาดไหนค่ะ
ร้านยามี Location เป็นเรื่องใหญ่ที่สุด หากไม่ดีจริงๆ แนะนำให้ย้ายที่ดีกว่ามั้ย
NongTak

Re: เปิดมาเกือบปี ยอดไม่ขึ้นเลย ขอคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย ponkpich » 07 ต.ค. 2011, 20:54

ย้ายทำเลครับ ไม่ต้องคิดนานครับ :mrgreen:
ponkpich

โพสต์โดย ponkpich » 07 ต.ค. 2011, 20:56

คำถามคือปล่อยให้ lost order บ้างไหม

กลุ่มคนบริเวณนั้นหนาแน่นพอรึเปล่า

ถ้าไม่ล่ะก็ เผ่นดีกว่าครับ
ponkpich

โพสต์โดย sitaya » 07 ต.ค. 2011, 20:57

ใช่ครับ ทำเลสำคัญจริงๆ...
หาลู่ทางย้ายเถอะครับ...
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sitaya

โพสต์โดย wip-cream » 08 ต.ค. 2011, 00:07

ที่ชุมชนที่คนหนาแน่น
มีหลายร้านมากค่ะ
ไม่กล้าเปิด กลัวว่าจะสู้เค้าไม่ได้ ยาเราน้อย ทุนน้อยค่ะ
สำคัญที่ทุนน้อยนี่แหล่ะค่ะ จึงไม่ค่อยมีทางเลือก

กำลังคิดว่าคงต้องไปทำงานร้านอื่นเหมือนเดิม :sad:
wip-cream

โพสต์โดย tum236 » 08 ต.ค. 2011, 01:57

เข้าใจนะคับว้าการย้ายมันเสี่ยง. แต่ถ้าเปิดมาเกือบปีแล้วได้ขนาดนี้ผมว้ามันไม่คุ้มนะครับ. ที่ชุมชนมีหลายร้าน แต่ถ้าเราได้ทำเลดีจริงก็ไม่ต้องกลัวครับ เน้นบริการแข่งกันเลยครับ ถ้าเราเป็นเภสัชกรเฝ้าร้าน จ่ายยาเอง. อย่างผมเปิดร้านท่ามกลางความเสี่ยงที่มีร้านยาอยู่แล้วใกล้กัน 3 ร้าน. ผมก็เสี่ยงที่จะเปิด. โดยเน้นกินลูกค้าช่วงเช้ามืดตี4ถึง 3ทุ่ม. เน้นเซอร์วิสยาตามที่ลูกค้าต้องการ ทุกวันนี้เปิดมา6เดือน เฉลี่ยตกวันละ 7000 บาทครับ. เน้นการสร้างลูกค้าประจำไว้ครับ. โดยเฉพาะลูกค้าแถบชุมชน. อย่าเน้นลูกค้านักท่องเที่วครับ. เพรทะเขาเป็นขาจร. เขาจำเราไม่ได้หรอกครับ. แนะนำได้แค่นี้ครับ. จาก. คนที่เคยเสี่ยง
tum236

โพสต์โดย wip-cream » 08 ต.ค. 2011, 11:31

ขอบคุณจริงๆค่ะ

อาจต้องหาทุนเพิ่มก่อนค่ะ เพราะที่มีอยู่ ร่อยหรอเต็มที
ต้องลองดูค่ะ
ยังไงก็ต้องสู้ค่ะ
wip-cream

โพสต์โดย wip-cream » 08 ต.ค. 2011, 11:42

tum236 เขียน:เข้าใจนะคับว้าการย้ายมันเสี่ยง. แต่ถ้าเปิดมาเกือบปีแล้วได้ขนาดนี้ผมว้ามันไม่คุ้มนะครับ. ที่ชุมชนมีหลายร้าน แต่ถ้าเราได้ทำเลดีจริงก็ไม่ต้องกลัวครับ เน้นบริการแข่งกันเลยครับ ถ้าเราเป็นเภสัชกรเฝ้าร้าน จ่ายยาเอง. อย่างผมเปิดร้านท่ามกลางความเสี่ยงที่มีร้านยาอยู่แล้วใกล้กัน 3 ร้าน. ผมก็เสี่ยงที่จะเปิด. โดยเน้นกินลูกค้าช่วงเช้ามืดตี4ถึง 3ทุ่ม. เน้นเซอร์วิสยาตามที่ลูกค้าต้องการ ทุกวันนี้เปิดมา6เดือน เฉลี่ยตกวันละ 7000 บาทครับ. เน้นการสร้างลูกค้าประจำไว้ครับ. โดยเฉพาะลูกค้าแถบชุมชน. อย่าเน้นลูกค้านักท่องเที่วครับ. เพรทะเขาเป็นขาจร. เขาจำเราไม่ได้หรอกครับ. แนะนำได้แค่นี้ครับ. จาก. คนที่เคยเสี่ยง

ตีสี่ถึงสามทุ่ม อยู่คนเดียวเลยเหรอคะ ค่าเช่าเท่าไหร่คะ อยูที่จังหวัดอะไรครับ
wip-cream

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 08 ต.ค. 2011, 11:45

ลองคุยกับลูกค้าให้มากกว่าเดิม แล้วจดบันทึกเรื่องราวของแต่ละคนไว้ เวลาว่างหยิบขึ้นมาอ่านทีละคน พิจารณาว่าแต่ละคนคุยเรื่องอะไรจึงจะถูกใจเขา อนึ่งร้านยาใช่ว่าจะต้องขายยาได้อย่างเดียว สิ่งใดที่ลูกค้าต้องการเราก็นำมาขายได้ เช่น เครื่องสำอาง ขนมเด็ก อาหารเสริม เติมเงินออนไลน์ ฯลฯ ลองทำดูทำสำเร็จจะภูมิใจมากๆ การย้ายร้านเป็นการหนีปัญหา กลัว ยอมแพ้แต่ต้น ถึงที่ๆทำเลดีกว่านี้มันก็อาจมีปัญหาอย่างอื่นอีกที่เรายังไม่รู้ ให้คิดว่าทำได้ แล้วจะทำได้จริงๆ
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย moomoo » 08 ต.ค. 2011, 12:35

แล้วร้านยาแถบนั้นเป็นยังไงบ้าง มีอยู่กี่ร้าน
มีร้านขายดีบ้างเปล่า

หรือว่าร้านเจ้าของกระทู้อยู่ห่างจากกลุ่มมากไป
อยากรู้ข้อมูลร้านละแวกใกล้เคียงบ้าง ว่าเค้าเป็นยังไงกัน
moomoo

โพสต์โดย ponkpich » 08 ต.ค. 2011, 17:43

ถ้ามีหลายร้าน แต่ cost ไม่หนีจากที่เดิม เราก็สร้างความแตกต่างในการจ่ายยาได้ อะไรๆ มันก็เป็นไปได้
ponkpich

โพสต์โดย khunshine » 08 ต.ค. 2011, 17:51

ถ้าทำเลไม่เอื้อ ไม่มีคนเดินผ่าน ไปมาไม่สะดวก บริการดีแค่ไหนก็ลำบาก เพราะคนไข้ไม่มาให้เราบริการน่ะสิ

สำหรับผมทำเล (ทำให้เค้ามาหาเราสะดวก) สำคัญไม่แพ้เรื่องการบริการ (ทำให้เค้ากลับมาหาเราอีก) idea:
ภาพประจำตัวสมาชิก
khunshine

โพสต์โดย wip-cream » 08 ต.ค. 2011, 18:08

moomoo เขียน:แล้วร้านยาแถบนั้นเป็นยังไงบ้าง มีอยู่กี่ร้าน

หรือว่าร้านเจ้าของกระทู้อยู่ห่างจากกลุ่มมากไป
อยากรู้ข้อมูลร้านละแวกใกล้เคียงบ้าง ว่าเค้าเป็นยังไงกัน

ร้านแถบนี้มี 3 ร้านค่ะ
ร้านที่ 1 เปิดมานานแล้ว มีหลายสาขา เจ้ของเป็นเภสัช ขายถูก บางวันมีเภสัชอยู่ บางวันไม่มี แต่ถึงมีก้อไม่ได้ตลอดวันอยู่แค่ช่วงเย็นถึงดึก เพราะค่าตัวเภสัชที่นี่แพงมากค่ะ ประมาณว่าเค้าใช้ระบบหมุนเวียนแต่ละสาขา สินค้าหลากหลาย เครื่องสำอาง กาแฟจีน ครีมแบบขายตามเวปแบบไม่มี อย ขายยาแก้ไอวันละ 2 ลัง

ร้านที่ 2 เปิดหลังร้านเราได้ สามเดือน แถมเป็นคนรู้จักกันด้วย เจ้าของไม่ใช่เภสัช ยาน้อยกว่าเรามาก เจ้าของขายเองไม่จ้างเภสัช มีสองสาขา สาขานี้เป็นที่ 2 ใช้แขวนป้ายทั้งสองร้าน ที่รู้เพราะว่าเวลา สสจ มาจะปิดทุกครั้ง สสจ ยังมาถามเราเลยว่ารู้จักร้านนี้ไหม เค้ามาไม่เคยเจอสักที แถมเปิดมาเป็นปี ยังไม่ได้ขออนุญาตเปิดเลย ทั้ง 2 ร้าน คิดว่าเค้าคงอยู่ตรงนี้ได้เพราะอีกร้านนึงเค้าขายดีกว่า และที่สำคัญ เค้าขายยาแก้ไอวันนึงเป็นลัง หลอดแก้ว กาแฟเซ็กซ์ ทิงเจอร์ขาว ยังงงอยู่ว่าเค้าไม่มีความรู้เรื่องยา แถม item น้อยมากทำไมเค้าอยู่ได้ มารู้ทีหลัง เพราะลูกค้าชอบมาถามหาของพวกนี้ที่ร้านประจำ
wip-cream

โพสต์โดย NongTak » 08 ต.ค. 2011, 20:51

wip-cream เขียน:
moomoo เขียน:แล้วร้านยาแถบนั้นเป็นยังไงบ้าง มีอยู่กี่ร้าน

ร้านแถบนี้มี 3 ร้านค่ะ
ร้านที่ 1 เปิดมานานแล้ว มีหลายสาขา เจ้ของเป็นเภสัช ขายถูก บางวันมีเภสัชอยู่ บางวันไม่มี แต่ถึงมีก้อไม่ได้ตลอดวันอยู่แค่ช่วงเย็นถึงดึก เพราะค่าตัวเภสัชที่นี่แพงมากค่ะ ประมาณว่าเค้าใช้ระบบหมุนเวียนแต่ละสาขา สินค้าหลากหลาย เครื่องสำอาง กาแฟจีน ครีมแบบขายตามเวปแบบไม่มี อย ขายยาแก้ไอวันละ 2 ลัง

ร้านที่ 2 เปิดหลังร้านเราได้ สามเดือน แถมเป็นคนรู้จักกันด้วย เจ้าของไม่ใช่เภสัช ยาน้อยกว่าเรามาก เจ้าของขายเองไม่จ้างเภสัช มีสองสาขา สาขานี้เป็นที่ 2 ใช้แขวนป้ายทั้งสองร้าน ที่รู้เพราะว่าเวลา สสจ มาจะปิดทุกครั้ง สสจ ยังมาถามเราเลยว่ารู้จักร้านนี้ไหม เค้ามาไม่เคยเจอสักที แถมเปิดมาเป็นปี ยังไม่ได้ขออนุญาตเปิดเลย ทั้ง 2 ร้าน คิดว่าเค้าคงอยู่ตรงนี้ได้เพราะอีกร้านนึงเค้าขายดีกว่า และที่สำคัญ เค้าขายยาแก้ไอวันนึงเป็นลัง หลอดแก้ว กาแฟเซ็กซ์ ทิงเจอร์ขาว ยังงงอยู่ว่าเค้าไม่มีความรู้เรื่องยา แถม item น้อยมากทำไมเค้าอยู่ได้ มารู้ทีหลัง เพราะลูกค้าชอบมาถามหาของพวกนี้ที่ร้านประจำ

Wow รู้เขารู้เราขนาดนี้ หากไม่อยากขายยาแก้ไอวันละ 2 ลังอย่างร้านทั้งสอง แนะนำย้ายทำเลเถอะค่ะ
นี่ไหนค่ะเนี่ย แอ้บน่ากลัวนิดนึง
NongTak

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้