New Document

ขอคำแนะนำ เรื่องการทำร้านยาด้วยครับ

เภสัชกรร้านยา

ขอคำแนะนำ เรื่องการทำร้านยาด้วยครับ

โพสต์โดย pondtak » 02 ต.ค. 2011, 20:44

สวัสดีครับ ผมเป็นเภสัชกรที่ตอนนี้อยากทำร้านยา แลพกำลังคิดว่าจะเปิดในต้นปี 2555 นี้ครับ เลยอยากได้คำชี้แนะจากพี่ๆที่มีประสบการณ์แล้วนะครับ และผมยังมีอะไรสงสัยอีกหลายอย่างครับ
1.เรื่อง item ยา ควรจะมีกี่ item ดีคัรบ (ผมจะเปิดร้านเป็นร้านยาชุมชนที่กำลังจะโตครับ)
2.เรื่องผลิตภัณฑ์สุขภาพ และอาหารเสริม ผมควรจะเลือกพวกไหนดีคัรบ
3.การตกแต่งร้าน จะเน้นจุดไหนดีคัรบ ถ้าเน้นหรูกลัวลูกค้าจะไม่กล้าเข้าครับ เลยเอากลางๆ คิดว่าเหมาะมั้ยคัรบ
4.ควรจะมีชุดผลิตภัณฑ์สำหรับเก็ดทารก และนมในร้านยารึป่าวครับ
5.การคัดเลือกผู้ช่วยคัรบ ต้องทำยังไง และค่าจ้างเท่าไหร่คัรบ และควรให้เขาทำงานกี่วันต่อสัปดาห์ดีคัรบ
6.ถ้าอยุ่แถวๆโคราช หรือบุรีรัมย์ ควรเลือกซื้อยาที่ไหนดีคัรบ
pondtak

Re: ขอคำแนะนำ เรื่องการทำร้านยาด้วยครับ

โพสต์โดย ponkpich » 03 ต.ค. 2011, 09:18

เริ่มต้นน่าจะราวๆ 500 item

ราคาอาหารเสริมดูจากกำลังซื้อ ว่าจะซื้อได้ราคาขนาดไหน หลักสิบปลาย หรือ หลักร้อยกลาง ดูกลุ่มคนว่ามีฐานะหรือไม่

ร้านไม่ต้องหรู แต่ต้อง สว่าง สะอาด ผมว่าจบแล้วนะ ไม่มีใครไม่กล้าเข้าหรอก ถ้าเข้ามาแล้วเขาเจอเงื่อไขดีดี คราวนี้ความรู้สึกดีดีจะทำให้เขาไม่ไปไหนอีกเลย

ข้อท้ายๆ จำไม่ได้ 555
ponkpich

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้