New Document

เพิ่งเปิดร้านได้เข้าเดือนที่6 แล้วล่ะ..ขอกำลังใจพี่เพื่อนๆ

เภสัชกรร้านยา

Re: เพิ่งเปิดร้านได้เข้าเดือนที่6 แล้วล่ะ..ขอกำลังใจพี่เพื่อ

โพสต์โดย nengnoi » 04 ต.ค. 2011, 15:59

mama เขียน:สำหรับตัวเอง ช่วงปีที่ 1 และ 2 ยังมองไม่เห็นกำไรค่ะ เงินมาก็เอาไปซื้อยาหมด
ดีตรงที่มียาเต็มร้านมากขึ้น
พอมาปีที่ 3 เริ่มมองเห็นกำไร ลูกค้าประจำมีมากขึ้น
ตอนนี้เปิดมาได้ 4 ปี แล้วค่ะ

บางทีเห็นเพื่อนๆมีเวลาช่วงเย็นไปเที่ยว หรือเสาร์อาทิตย์ว่าง
แต่ของเราเนี่ย ไปไหนไม่ได้ (แอบปิดร้านบ้างเล็กน้อย) ก็แอบอิจฉา :biggrin:
แต่ตอนนี้ ไม่ปิดร้านเลยสักวันมาเกือบปีแล้วค่ะ อยากเจอลูกค้า อยากคุยกับลูกค้า
อยากรู้ว่ายา หรือสิ่งที่เราแนะนำให้ เค้าโอเคมั้ย

เคยมีครั้ง ลูกค้าถูกรถชน ปวดหัวคลื่นไส้ มาขอซื้อยา เราก็ไม่ขาย
และบอกให้เค้าไป รพ. พออีกวันแฟนเค้ากลับมาเอากระเช้าผลไม้มาฝาก
บอกว่าถ้าพี่ขายยาให้แฟนหนู และเค้าไม่ได้ไป รพ. เค้าต้องเสียแน่ๆ
เพราะเมื่อไป รพ ก็ได้ refer ไป รพ.ศูนย์ ตอนนี้นอน ICU
อีกประมาณ 1 เดือน แฟนเค้ากลับมาที่ร้านยา มาขอบคุณ
(ยังพูดไม่ค่อยชัด มีก้อนเลือดที่สมอง ได้รับการผ่าตัด)
พอน้องออกจากร้าน ตัวเองร้องไห้ค่ะ ดีใจมากได้ช่วยชีวิตเค้า
ตั้งแต่นั้น ไม่ปิดร้านเลยค่ะ อาจมีแว่บช่วงกลางวันบ้าง แล้วก็กลับมาอยู่ร้าน

สู้ๆนะคะ เอาใจช่วย ร้านยาไม่ใช่แค่ธุรกิจ แต่มันคือการได้ช่วยเหลือผู้อื่น
และสิ่งที่เราได้รับ คือ มิตรภาพ ค่ะ

กด like ให้เลยค่ะ
หนูเพิ่งเปิดได้ 3 เดือน มีกำลังใจสู้ขึ้นเยอะเลย อยู่ร้านทั้งวัน ไม่ได้ไปไหน แต่ก้อมีความสุขที่ได้คุยกับคนไข้
nengnoi

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้