New Document

อ่านข้อความแล้วไม่สบายใจเลย

เภสัชกรร้านยา

อ่านข้อความแล้วไม่สบายใจเลย

โพสต์โดย mena » 28 ก.ย. 2011, 11:36

http://www.balavi.com/webboard/QAview.asp?id=3696

ผลในทางปฏิบัติก็ช่วยให้เภสัชกรมีงานทำ คือไปเฝ้าเคาเตอร์ยาอยู่ตามร้านต่างๆ ซึ่งคนพวกนี้ก็ไม่ได้ทำอะไรมากมายอะไรนัก ก็แนะนำไปตามบริษัทผ้ผลิตวิตามินบอกมาอยู่นั่นเอง ผลรวมก็คือขายกันไปตามปกติ
mena

Re: อ่านข้อความแล้วไม่สบายใจเลย

โพสต์โดย tum236 » 08 ต.ค. 2011, 02:07

อย่าสนใจครับ. ผมคนนึงเคยฝึกงานที่นั่น. สิ่งที่คนไข้ไดรับการรักษาจากที่นั่นไม่ได้มีอะไรนอกเหนือจากวิตามินปริมาณสูงทั้งกินและฉีดเข้าร่างกาย. เขาไม่ยินดีที่จะรับเภสัชเข้าทำงานที่นั่นอยู่แล้วครับ. สิ่งที่คนในนั้นจะรู้ก็มีเพียงแต่เจ้าของที่เชื่อและศึกษาในเรื่องแพทย์ทางเลือกขนานนี้มาโดยตรง. มันเป็นศาตร์ความรู้ที่ไม่มีใครสามารถฟันธงได้หรอกครับ ว่าให้ผู้ป่วยไปแล้วจะหายแน่นอนหรือป่าว. แต่จากการไปคลุกคลีมาผู้ป่วยที่ได้รับแล้วได้ผลถึงกับเสียชีวิตก็มีถมเถครับ ยังเคยอึ้งกับวันที่คนที่รู้จักมาเสียชีวิตในวันรุ่งขึ้นเลยครับ. คอร์สการรักษาเป็นแสนๆๆ ก็ไม่สามารถฟันธงได้ว่าจะทำให้มีชีวิตอยู่รอด. สิ่งที่ทำได้ดีที่สุดของเภสัชอย้างเราคือ ให้ข้อมูลความปลอดภัยให้กัยผู้ป่วยก่อนการทานวิตามินพวกนี้ครับ. หลังจากนั้นก็เป็นสิทธิของเขาในการเลือกที่จะทานเองแล้วหละครับ
tum236

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้