New Document

ยาคุมกำเนิดกับยาเลื่อนประจำเดือน

เภสัชกรร้านยา

ยาคุมกำเนิดกับยาเลื่อนประจำเดือน

โพสต์โดย alonegirl14 » 16 ก.ย. 2011, 18:19

พอดีว่าทานยาคุมอยู่ค่ะ แบบ 21 เม็ด หมดแผงพอดี หยุดกิน 7 วัน ซึ่ง ใน 7 วันนี้ประจำเดือนจะมาใช่มั้ยคะ แล้วหลังจากหยุดยามาได้ 3-4 วันประจำเดือนมาค่ะ แต่ต้องการหยุดแบบทันที ด้วยเหตุผลบางอย่างค่ะ อยากทราบว่าจะสามารถทานยาเลื่อนประจำเดือนได้มั้ยคะ แล้ว ในวันที่ 8 ของการหยุดยา(ซึ่งคือวันที่ต้องกินยาคุมแผงใหม่)จะสามารถกินยาคุมได้ทันทีเลยมั้ยคะ แล้วถ้าระหว่างที่กินยาเลือน จะสามารถมีเพศสัมพันธ์ได้ตามปกติหรือเปล่าคะ
alonegirl14

Re: ยาคุมกำเนิดกับยาเลื่อนประจำเดือน

โพสต์โดย white-blue » 17 ก.ย. 2011, 01:30

ถ้าประจำเดือนมาแล้วก็หยุดไม่ทันแล้วครับ ไม่ต้องกินยาเลื่อนหรอกครับ และก็ไม่แนะนำให้มีเพศสัมพันธ์ช่วงที่ประจำเดือนยังไม่หมดด้วย เพราะมันมีโอกาศติดเชื้อไปถึงอุ้งเชิงกรานได้นะครับ
คำแนะนำคือครั้งหน้าก็วางแผนกันให้เรียบร้อยถ้าจะมีเพศสัมพันธ์ช่วงเวลาแบบนี้อีกก็กินยาคุมต่อโดยไม่ต้องหยุด ประจำเดือนก็จะไม่มา หยุดยาเมื่อไรประจำเดือนก็จะมาเองครับ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้