New Document

พรบ ยาใหม่จะให้พยาบาลเปิดร้านยาได้???

เภสัชกรร้านยา

พรบ ยาใหม่จะให้พยาบาลเปิดร้านยาได้???

โพสต์โดย placeborx19 » 03 ก.ย. 2011, 17:18

ใครมีข้อมูลรายละเอียดอย่างไร้างครับ ผมว่าทุกคนควรทราบเพราะว่ามีผมต่อวิชาชีพเราโดยตรง
ภาพประจำตัวสมาชิก
placeborx19

Re: พรบ ยาใหม่จะให้พยาบาลเปิดร้านยาได้???

โพสต์โดย white-blue » 04 ก.ย. 2011, 01:56

ทุกวันนี้ ก็เห็นพยาบาลเปิดร้านยากันให้เยอะแยะแล้วจ้างเภสัชไปอยู่ ถึง พรบ ยาจะมาอีกกี่ฉบับมันก็ไม่เห็นต่างอะไรเลย ขนาดตอนนี้ พรบ ยายังฉบับเดิมอยู่ แพทย์ตี๋ ยังเปิดร้านยากันให้เยอะแยะ :lol:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

Re: พรบ ยาใหม่จะให้พยาบาลเปิดร้านยาได้???

โพสต์โดย placeborx19 » 04 ก.ย. 2011, 10:18

white-blue เขียน:ทุกวันนี้ ก็เห็นพยาบาลเปิดร้านยากันให้เยอะแยะแล้วจ้างเภสัชไปอยู่ ถึง พรบ ยาจะมาอีกกี่ฉบับมันก็ไม่เห็นต่างอะไรเลย ขนาดตอนนี้ พรบ ยายังฉบับเดิมอยู่ แพทย์ตี๋ ยังเปิดร้านยากันให้เยอะแยะ :lol:

แต่เหมือนอำนาจที่ให้คือไม่จำเป็นต้องมีเภสัชไงครับ อีกอย่างถ้าเภสัชทุกคนคิดอย่างคุณสงสัยวิชาชีพนี้คงไม่ต้องมีดีกว่า
placeborx19

โพสต์โดย white-blue » 04 ก.ย. 2011, 10:58

placeborx19 เขียน:
white-blue เขียน:ทุกวันนี้ ก็เห็นพยาบาลเปิดร้านยากันให้เยอะแยะแล้วจ้างเภสัชไปอยู่ ถึง พรบ ยาจะมาอีกกี่ฉบับมันก็ไม่เห็นต่างอะไรเลย ขนาดตอนนี้ พรบ ยายังฉบับเดิมอยู่ แพทย์ตี๋ ยังเปิดร้านยากันให้เยอะแยะ :lol:

แต่เหมือนอำนาจที่ให้คือไม่จำเป็นต้องมีเภสัชไงครับ อีกอย่างถ้าเภสัชทุกคนคิดอย่างคุณสงสัยวิชาชีพนี้คงไม่ต้องมีดีกว่า

ต้องคิดอย่างคุณวิชาชีพถึงจะมีหรือไงครับ แค่พิมพ์ข้อความแค่บรรทัดเดียวยังพิมพ์ตกๆหล่นๆ สะกดผิดผิดถูกๆ จะไปทำอะไรได้ครับ :lol:
กลับไปอ่าน พรบ ให้ละเอียดก่อนดีกว่าครับ มาตราใหนมันโยงกับมาตราใหนที่สื่อว่า ไม่ต้องมีเภสัชเป็นผู้ปฏิบัติการ แล้วค่อยมาคุยกัน ไม่ใช่ฟังมาจากคนอื่นพูดแค่คำสองคำแล้วก็มาคุย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย placeborx19 » 04 ก.ย. 2011, 11:08

ไม่เป็นไร ขอบคุณนะครับ ผมอยากรู้ ผมจึงถามว่ามันเป็นอย่างไรกันแน่ไม่ต้องการมาสร้างความขัดแย้งกันแค่อยากให้วิชาชีพเภสัชเป็นที่ยอมรับไม่ใช้ถูกมองข้าม
placeborx19

โพสต์โดย white-blue » 04 ก.ย. 2011, 14:30

http://www.facebook.com/?ref=home#!/not ... 9557695378

ลองเข้าไปอ่านดูละกันครับ

white-blue

โพสต์โดย Olive Green » 05 ก.ย. 2011, 06:15

เหมือนที่หลายคนบอก เราไม่มีเภสัชกรนักต่อสู้เข้าในทำงานในสภาเภสัชกรรม มีก็แต่คนที่อยากได้หน้าเข้าไปนั่งทับงานให้เปลืองข้าวสุกไปวันๆ
น่าอนาถจริงๆ
ใครๆก็ถามหาคำตอบจากท่านนายก ธิดา นิงสานนท์ ลาออกเสียเถิดครับ ท่านยิ่งเป็นนายกนานเท่าไร เภสัชกรรม ของเรายิ่งแย่

ยุคนี้เป็นยุคที่เลวร้ายที่สุดของเภสัชกรรมไทย
Olive Green

โพสต์โดย a_plus » 06 ก.ย. 2011, 15:15

พอดีได้ข่าวจากเพื่อนมา
ทราบมาว่า พรบ.ยาฉบับใหม่จะออก และหนึ่งในนั้นมีกฏหมายกำหนดว่าให้พยาบาลสามารถเปิดร้านขายยาได้โดยไม่ต้องมีเภสัชกร ซึ่งมีบุคคลจำนวนหนึ่งกำลังพยายามคัดค้านร่างกฏหมายนี้อยู่ โดยจะต้องใช้หลักฐานในการคัดค้านดังนี้คือ

1. สำเนาบัตร ปชช.
2. สำเนา ทะเบียนบ้าน

ส่งไปที่
แผนงานสร้างกลไก เฝ้าระวัง และพัฒนาระบบยา (กพย) ห้อง 205 ชั้น 2 อาคาร นวัตกรรมฯ คณะเภสัชศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ถนนพญาไท แขวงวังใหม่ เขตปทุมวัน กทม. 10330

(ภายในวันที่ 15 / 09 / 11 นี้เท่านั้นนะครับ ก่อนที่กฏหมายจะมีผลบังคับใช้) คนส่งเป็นบุคคลทั่วไปก็ได้ไม่ต้องเป็นเภสัชกร งานนนี้ขอความร่วมมือไปทางพ่อ แม่ ญาติโก โหติกากันด้วยนะคร้าบบ

ต้องการ 50000 รายชื่อ ตอนนี้ขาดอีกประมาณหมื่นรายชื่อ จึงขอรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หรือใครก็ได้ที่เป็นคนรู้จัก ช่วยๆกันส่งไปให้เค้าหน่อย เพราะแค่นี้ก็โดนบีบจนไม่เหลือช่องทางทำกินและ ร้านยาก็ล้นทะลักอยู่แล้ว นี่ถ้าให้พยาบาลที่มีทั่วประเทศจำนวณมากมายขายยาได้ คนเปิดร้านยากันสนุกมือเลยทีเดียว - -"

ป.ล. เตือนด้วยความหวังดีถ้าจะส่งนะครับ กรุณาขีดยาวๆ คร่อมรูปภาพและเขียนระบุให้ชัดเจนว่าใช้เพื่อ ยื่นคัดค้านกฏหมาย พรบ ยา เท่านั้น เพื่อกันการเอาไปใช้ในทางที่ผิดนะครับ และอาจโดนโกงจากมิจฉาชีพได้
a_plus

โพสต์โดย Snow Creeper » 07 ก.ย. 2011, 17:15

ข้อแรก เถียงกันทำไมคะ ดีๆกันไว้ีดีกว่านะคะ :smile:
ข้อสอง ใครช่วยตอบให้ชัดเจนและฟังง่ายหน่อยได้มั้ยคะ :sad:
ข้อสาม บางโพสทำเอาดิฉันจิตใจห่อเหี่ยว :roll:
และข้อสี่ เภสัชสู้ๆ :lol:
Snow Creeper

โพสต์โดย dharma » 08 ก.ย. 2011, 10:45

ดี เถึยงกันเข้าไป โตๆกันแล้วทั้งนั้น
......... ผมอยากเป็น expert .........
dharma

โพสต์โดย sajeemas » 14 ก.ย. 2011, 12:16

พยาบาลขายยาไม่ได้หมดทุกคนหรอกค่ะ มีแต่พยาบาลเวชปฏิบัติเท่านั้นที่จะขายได้
และเภสัชก็ไม่ต้องกลัวพยาบาลจะไปแย่งขายหรอก สู้เอาเวลาไปพัฒนาคุณภาพยาดีกว่าค่ะ
sajeemas

โพสต์โดย khunshine » 14 ก.ย. 2011, 12:26

sajeemas เขียน:พยาบาลขายยาไม่ได้หมดทุกคนหรอกค่ะ มีแต่พยาบาลเวชปฏิบัติเท่านั้นที่จะขายได้
และเภสัชก็ไม่ต้องกลัวพยาบาลจะไปแย่งขายหรอก สู้เอาเวลาไปพัฒนาคุณภาพยาดีกว่าค่ะ

พยาบาลเวชปฏิบัติก็ยังขายไม่ได้นะครับ

มันไม่ใช่ความกลัวหรอกครับ แต่มันเป็นเรื่องของวิชาชีพน่ะครับ ซึ่งมันต้องชัดเจนว่าใครทำอะไรได้ตามกฏหมายและตามกรอบของวิชาชีพ
khunshine

โพสต์โดย cafe » 15 ก.ย. 2011, 08:47

sajeemas เขียน:พยาบาลขายยาไม่ได้หมดทุกคนหรอกค่ะ มีแต่พยาบาลเวชปฏิบัติเท่านั้นที่จะขายได้

คือพวกเราไม่ได้กลัวที่พยาบาลจะมาขายยาหรอกครับ แต่เรากลัวการจ่ายที่ไม่ได้อยู่บนพื้นฐานความรู้เรื่องการใช้ยา
พวกเราเห็นตัวอย่างที่พวกท่านๆๆมาเปิดจนทำให้ผู้มารับบริการเกิดการสับสนเรื่องการใช้ยา เพราะพวกท่านเก่งเรื่องดูแลผู้ป่วย
เราก็ไม่เคยก้าวก่ายงานท่าน พวกท่านก็น่าจะเข้าใจตรงนี้ งานของคุณก็มากพออยู่แล้วและพวกคุณควรปรับปรุงด้านนิสัย การใช้คำพูด
กับพูดป่วยด้วยครับ สิ่งหนึ่งที่พวกเราเภสัชมี คือความซื่อสัตย์ต่อวิชชาชีพครับ
cafe

โพสต์โดย moomoo » 15 ก.ย. 2011, 09:29

sajeemas เขียน: เภสัชก็ไม่ต้องกลัวพยาบาลจะไปแย่งขายหรอก

คิดว่าเภสัชทั้งหลาย อ่านแล้วก็คงไม่ค่อยชอบใจเท่าไหร่

ระวังจะเกิดศึกปะทะคารมระหว่างชาวเภสัชกะพยาบาลเน้อ
moomoo

โพสต์โดย resources115 » 15 ก.ย. 2011, 18:03

ไม่รู้ข่าวจริงหรือลวง เเต่ผมว่าให้เค้าขายก็ดี ยกงานนี้ให้เขาไปเลยดีกว่า ขนาดยังไม่ทันมีประเด็นก็ทะเลาะกันเองซะเเระ วิชาชีพอื่นเค้ามีเเต่ช่วยเหลือกันจึงไปกันรอด เห็นเเระเหนื่อยใจจิงๆๆ
resources115

ที่อยู่: ึึร้านยาคุณภาพสาธุ2เภสัช7/44 ถ.สาธุประดิษฐ์ เเขวงช่องนนทรี เขตยานนาวา กทม. 10120

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้