New Document

พรบ ยาใหม่จะให้พยาบาลเปิดร้านยาได้???

เภสัชกรร้านยา

Re: พรบ ยาใหม่จะให้พยาบาลเปิดร้านยาได้???

โพสต์โดย sajeemas » 16 ก.ย. 2011, 09:13

ขออธิบายนิดนึงนะคะ... คือ หมายความว่า ถ้ากฎหมายอนุญาตให้ "พยาบาล" ขายยาได้ ก็จะมีแต่พยาบาลเวชปฏิบัติที่จะขายได้ตามที่รัฐมนตรีประกาศกำหนดแค่ 19 รายการค่ะ และพยาบาลเวชฯเองก็มีความรู้เรื่องยาสักประมาณ 10-20% เมื่อเทียบกับเภสัชกร แต่ก็น่าจะมากกว่าคนขายยาที่ไม่ได้เป็นผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพ เพราะฉะนั้นศักดิ์ศรีทางวิชาชีพของเภสัชกรกับความเชื่อมั่นของผู้บริโภคมันมีมากกว่าอยู่แล้วล่ะค่ะ คุณเภสัชจึงไม่ต้องกังวลนะคะ ขอบคุณค่ะ... :mrgreen:
sajeemas

Re: พรบ ยาใหม่จะให้พยาบาลเปิดร้านยาได้???

โพสต์โดย Barrios » 16 ก.ย. 2011, 09:33

sajeemas เขียน:ขออธิบายนิดนึงนะคะ... :mrgreen:

เคยเห็นคลีนิกผดุงครรภ์แล้วใช่มั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

โพสต์โดย charaweej » 17 ก.ย. 2011, 18:05

ไม่กลัวว่าจะมาแย่งขาย เพราะเภสัชกรไม่ใช่แม่ค้า
ใครออกกฏหมายให้วิชาชีพอื่นมาขายยา จ่ายยาได้ ก็ออกกรอบให้ชัดว่าขายอะไร อย่างไรได้แค่ไหน แล้วกรุณาประชาสัมพันธ์ให้ชาวบ้านเค้ารู้ถึงความแตกต่างระหว่าร้านเภสัช กับร้านขายยาที่ทำโดยวิชาชีพอื่นๆด้วยนะคะ ผู้บริโภคเค้าไม่รู้ข้อกฏหมายมาตราใดๆที่คุณเขียนออกมาหรอกคะ และที่สำคัญคุณมาตรวจสอบให้ได้นะคะว่าเค้าขายเฉพาะยาที่คุณอนุญาตเท่านั้นจริงรึ :lol: :razz:
charaweej

โพสต์โดย cafe » 19 ก.ย. 2011, 16:00

เมื่อวานได้มีโอกาสไปพบผู้ใหญ่ที่มีส่วนร่าง พรบ. ก็รีบถาม เค้าบอกนั่นเป็นกฏหมายเก่าที่ให้พยาบาลทำได้แต่
พรบ.ใหม่ที่จะออกมา พยาบาลหมดสิทธิ์ ไม่มีข้อไหนที่เขียนให้พยาบาลสามารถจ่ายยาได้ แต่ตอนนี้มีพี่ๆๆบางคนทำให้เกิด
การสร้างกระแสในหมู่เภสัช เพื่อให้หวงแหนวิชาชีพ .พอได้ฟังเช่นนั้น ขอให้บรรดาพี่ๆๆน้องๆๆ ชาวเภสัชทุกคนสบายใจได้ครับ
แล้วยังมีการถามเรื่องอื่นต่อไปไว้โอกาสหน้าจะนำมาเล่าให้ฟังต่อ.

ปล.ถ้ามีรุ่นพี่บางคนมาขอบัตรประชาชนก็ให้ไปเถอะ เค้ากำลังทำให้เห็นว่าพวกเรารักและสามัคคีกัน
cafe

โพสต์โดย khunshine » 19 ก.ย. 2011, 20:44

ประเด็นคงไม่ใช่อยู่ที่เปิดร้านยาได้หรือไม่ได้ แต่คงอยู่ที่ขอบเขตของการจ่ายยาตามวิชาชีพว่าทำได้มากน้อยแค่ไหน ซึ่งประเด็นนี้ก็คงเถึยงกันหนักหนาสาหัสไม่แพ้กัน :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
khunshine

โพสต์โดย chabaprai » 28 ต.ค. 2011, 15:53

ถ้าให้คุณพยาบาลเวช เปิดร้านยาได้ ไม่ต้องคิดหรอกค่ะ ทุกวันนี้พยาบาลเวชที่เปิดเป็น ขย 2 ก้ขายทุกอย่างมากกว่าร้านเภสัชซะอีก แถมยังบอกคนไข้ซะอีกว่าตัวเองเหมือนหมอมีความรู้มากกว่าเภสัช ทั้งสามารถตรวจรักษาและจ่ายยาได้ บอกส่วนเภสัชจ่ายยาได้อย่างเดียว ไม่เข้าใจว่า สสจ ไมไม่ดูแลบ้าง
chabaprai

โพสต์โดย beeinspire » 21 พ.ย. 2011, 15:41

white-blue เขียน:
placeborx19 เขียน:
white-blue เขียน:ทุกวันนี้ ก็เห็นพยาบาลเปิดร้านยากันให้เยอะแยะแล้วจ้างเภสัชไปอยู่ ถึง พรบ ยาจะมาอีกกี่ฉบับมันก็ไม่เห็นต่างอะไรเลย ขนาดตอนนี้ พรบ ยายังฉบับเดิมอยู่ แพทย์ตี๋ ยังเปิดร้านยากันให้เยอะแยะ :lol:

แต่เหมือนอำนาจที่ให้คือไม่จำเป็นต้องมีเภสัชไงครับ อีกอย่างถ้าเภสัชทุกคนคิดอย่างคุณสงสัยวิชาชีพนี้คงไม่ต้องมีดีกว่า

ต้องคิดอย่างคุณวิชาชีพถึงจะมีหรือไงครับ แค่พิมพ์ข้อความแค่บรรทัดเดียวยังพิมพ์ตกๆหล่นๆ สะกดผิดผิดถูกๆ จะไปทำอะไรได้ครับ :lol:
กลับไปอ่าน พรบ ให้ละเอียดก่อนดีกว่าครับ มาตราใหนมันโยงกับมาตราใหนที่สื่อว่า ไม่ต้องมีเภสัชเป็นผู้ปฏิบัติการ แล้วค่อยมาคุยกัน ไม่ใช่ฟังมาจากคนอื่นพูดแค่คำสองคำแล้วก็มาคุย

พิมพ์ผิด
beeinspire

โพสต์โดย wizard » 15 ม.ค. 2012, 11:29

ขอที่ให้เภสัชยืนด้วย ... แม่เจ้าาาT-T

เคยไปช่วยงานที่ รพ.สต.ค่ะ เห็นพยาบาลเวชจ่าย omeprazole ป้องกัน norgesic กัดกระเพาะ ==!
wizard

โพสต์โดย ake230 » 15 ม.ค. 2012, 13:47

wizard เขียน:ขอที่ให้เภสัชยืนด้วย ... แม่เจ้าาาT-T

เคยไปช่วยงานที่ รพ.สต.ค่ะ เห็นพยาบาลเวชจ่าย omeprazole ป้องกัน norgesic กัดกระเพาะ ==!

ลูกค้ามาบอกผมเลยหมอที่ รพ แห่งหนึ่งบอกไม่ควรกิน norgesic เพราะมันกัดกระเพาะ ไม่ควรซื้อยากินเอง
เล่นเอางงเลย แต่ผมก็ไม่ได้แย้งอะไรยังงงอยู่ นึกว่าเป็นข้อมูลใหม่
ake230

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้