New Document

สอบถามนิดหนึ่งคะ

เภสัชกรร้านยา

สอบถามนิดหนึ่งคะ

โพสต์โดย Pharcist » 24 ส.ค. 2011, 17:59

สอบถามการใช้ doxycyclin สำหรับรักษาอาการ เจ็บคอเนื่องจากติดเชื้ออะคะ ถ้าเทียบกะการใช้ เพนนิซิลลิน
เพราะ ปกติจะจ่าย กลุ่ม เพนนิซิลลิน cepha. หรือไม่ macrolide มากกว่า เพราะคิดว่า doxycyclin มันออกฤทธิ์กว้างไป
พอดีเพิ่งเจอเคสนี้มาก็เลย สงสัยอยากรู้ :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pharcist

Re: สอบถามนิดหนึ่งคะ

โพสต์โดย ponkpich » 24 ส.ค. 2011, 18:54

เป็นผมถ้าไม่แพ้ penicilin ผมก็ใช้ครับ แต่เลือกเอาว่าจะ gen 1,2,3 ตามกำลังทรัพย์ผู้ป่วย แล้วการดื้อยาโดยการซักประวัติ
ponkpich

โพสต์โดย Pharcist » 24 ส.ค. 2011, 19:49

ponkpich เขียน:เป็นผมถ้าไม่แพ้ penicilin ผมก็ใช้ครับ แต่เลือกเอาว่าจะ gen 1,2,3 ตามกำลังทรัพย์ผู้ป่วย แล้วการดื้อยาโดยการซักประวัติ

ขอบคุณคะ :biggrin:
Pharcist

โพสต์โดย fulbright » 25 ส.ค. 2011, 06:38

Pharcist เขียน:สอบถามการใช้ doxycyclin สำหรับรักษาอาการ เจ็บคอเนื่องจากติดเชื้ออะคะ ถ้าเทียบกะการใช้ เพนนิซิลลิน
เพราะ ปกติจะจ่าย กลุ่ม เพนนิซิลลิน cepha. หรือไม่ macrolide มากกว่า เพราะคิดว่า doxycyclin มันออกฤทธิ์กว้างไป
พอดีเพิ่งเจอเคสนี้มาก็เลย สงสัยอยากรู้ :mrgreen:

เจออย่างไรเหรอครับ
ผ/ป บอกให้จ่ายหรือ
ในอดีตเท่าที่ผ่านงานมา เรื่องเจ็บคอไม่เคยนึกถึง ยาตัวนี้เลย และก็ไม่อยู่ในความคิดด้วย

เรื่องเจ็บคอ เขาอาจไม่เจ็บคอจริงก็ได้ ลองให้อ้าปากส่องไฟดู
สมัยก่อนเคยฝึกงานกับรุ่นพี่ ร้านยาของพี่ก็แทบไม่ได้จ่ายยาปฏิชีวนะเลย
เราใช้กันพร่ำเพร่อกันไปหรือเปล่า

ใช้ cepha. หรือไม่ macrolide เว่อร์ไปหรือไม่ เราพากันเชื่อตามเทรนที่บริษัทมาใส่หัวให้หรือไม่

แค่เสนอความคิดส่วนตัว อ่านแล้วไม่เครียดนะครับ
fulbright

โพสต์โดย Pharcist » 25 ส.ค. 2011, 13:59

fulbright เขียน:
Pharcist เขียน:สอบถามการใช้ doxycyclin สำหรับรักษาอาการ เจ็บคอเนื่องจากติดเชื้ออะคะ ถ้าเทียบกะการใช้ เพนนิซิลลิน

เจออย่างไรเหรอครับ
ผ/ป บอกให้จ่ายหรือ
ในอดีตเท่าที่ผ่านงานมา เรื่องเจ็บคอไม่เคยนึกถึง ยาตัวนี้เลย และก็ไม่อยู่ในความคิดด้วย

เรื่องเจ็บคอ เขาอาจไม่เจ็บคอจริงก็ได้ ลองให้อ้าปากส่องไฟดู
สมัยก่อนเคยฝึกงานกับรุ่นพี่ ร้านยาของพี่ก็แทบไม่ได้จ่ายยาปฏิชีวนะเลย
เราใช้กันพร่ำเพร่อกันไปหรือเปล่า

ใช้ cepha. หรือไม่ macrolide เว่อร์ไปหรือไม่ เราพากันเชื่อตามเทรนที่บริษัทมาใส่หัวให้หรือไม่

แค่เสนอความคิดส่วนตัว อ่านแล้วไม่เครียดนะครับ

ขอบคุณคะ
ปกติ ที่ร้านก็เช่นเดียวกันคะ แทบไม่จ่าย ยาฆ่าเชื้อเลย น้อยมากกกกก( บางเดือนไม่มีสักเคสหนึ่ง มากสุดไม่เกิน 5 เคส/เดือน)
....ส่วนใหญ่จะจ่าย Nsaid + ยาอม แนะวิธีปฎบัติตัวมากกว่า (จนกลายเป็นลักษณะเฉพาะของร้านไปซะแล้ว :mrgreen: ) ยกเว้น จำเป็นต้องใช้จริงๆ
แต่ที่ถามถึงนี้ คือ เคยเจอเคสแบบนี้มาก่อน แล้วมาเจออีก เลยสงสัยขึ้นมาอีก เท่านั้นเองคะ :mrgreen:
Pharcist

โพสต์โดย white-blue » 25 ส.ค. 2011, 16:40

ส่วนใหญ่เชื้อแบคทีเรียทาง upper respi มันจะเป็นพวก strep pneumo , H influ , moraxella catarrhalis ประมาณนี้คับ(3 ตัวนี้แน่นอนจำไปเลยครับ)ซึ่งพวก penicillin cepha macrolide ก็คลุมอยู่แล้วและเค้าก็จัดไว้เป็น first line อยู่แล้ว doxy จึงไม่มีความจำเป็นและอีกอย่าง doxy มันคลุมแค่ neisseria gonorhea , H influ , B hemolytic strep , E coli,mycoplasma ประมาณนั้น มันเลยไม่ค่อยตรงกับ upper respi เท่าไร เลยไม่ค่อยนิยม แต่ doxy ก็ใช้ได้ในพวก lower respi นะแต่ไม่ใช้ first choice แค่นั้นเอง แต่ก็มี paper ว่าใช้ doxy treat พวก respiratory กับพวก urinarytract infec อยู่ลอง search หาดูนะครับ :biggrin:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้