New Document

ขอระบายค่ะT^T

เภสัชกรร้านยา

Re: ขอระบายค่ะT^T

โพสต์โดย asign » 31 ส.ค. 2011, 13:45

การเป็นคนไม่ยาก.การเป็นคนดียากกว่า การเป็นเภสัชกรไม่ยาก การเป็นเภสัชกรที่ดียากกว่า.
เราต้องอยู่กับงานที่เรารักตลอดชีวิต. เราเป็นคนปกติ ต้องมีภาระมีธุระ ที่ต้องปิดร้าน
ต้องพบเจอกับลูกค้า(ผู้ป่วย/ผู้ไม่ป่วย) ที่มีปัญหามีทุกข์เป็นประจำ. บางคนมีอารมณ์ บางคนรู้มาก(แต่ไม่รู้จริง)
อยากเป็นกำลังให้เภสัชกรที่ดีทุกท่าน มองเรื่องที่เจอเป็นเรื่องปกติที่ต้องเจอทุกวัน
เพราะเราไม่สามารถเปลี่ยนค่านิยมคนไทยได้ แต่เรายอมรับได้เท่านั้นพอ
asign

ที่อยู่: ร้านยาเภสัชกร2 เลขที่ 29 ถ.บางแสน-อ่างศิลา ต.แสนสุข อ.เมือง จ.ชลบุรี

โพสต์โดย manunjoy » 31 ส.ค. 2011, 14:17

ขอเป็นกำลังใจให้คะ เพราะหนูก็เจอไม่ต่างกัน อีกอย่างเจอหนักกว่า เป็นอาม่าจัดยา ให้สเตียรอยด์ตลอดไม่ว่าจะโรคอาไร แล้วลูกค้าก็มาบอกว่า ร้านนั้นจัดยาแรง คนแถวนี้เค้ากินยาแรง เซงอ่ะ หาว่าเราจัดยาอ่อนไป กินไม่ได้ หมดคำบรรยายเลย อีกร้านก็ให้คนกัมพูชาจัดยาจ่ายยาด้วย อันนั้นยิ่งหนักเลยยยย เภสัชกรไทย กำลังถูกเด็กเขมรแย่งอาชีพ เหอะๆๆๆน่าเศร้าจริงๆๆ

แต่ก็จะทำต่อไป เพราะตอนนี้คนที่มีสมองก็เริ่มคิดได้ว่าเราจัดยาดีและหาย ไม่แพงด้วยยย ทำดี ทำยาก แต่ก็จะทำต่อไปคะ
manunjoy

โพสต์โดย ohayo » 31 ส.ค. 2011, 16:30

manunjoy เขียน: ขอเป็นกำลังใจให้คะ เพราะหนูก็เจอไม่ต่างกัน อีกอย่างเจอหนักกว่า เป็นอาม่าจัดยา ให้สเตียรอยด์ตลอดไม่ว่าจะโรคอาไร แล้วลูกค้าก็มาบอกว่า ร้านนั้นจัดยาแรง คนแถวนี้เค้ากินยาแรง เซงอ่ะ หาว่าเราจัดยาอ่อนไป กินไม่ได้ หมดคำบรรยายเลย อีกร้านก็ให้คนกัมพูชาจัดยาจ่ายยาด้วย อันนั้นยิ่งหนักเลยยยย เภสัชกรไทย กำลังถูกเด็กเขมรแย่งอาชีพ เหอะๆๆๆน่าเศร้าจริงๆๆ

แต่ก็จะทำต่อไป เพราะตอนนี้คนที่มีสมองก็เริ่มคิดได้ว่าเราจัดยาดีและหาย ไม่แพงด้วยยย ทำดี ทำยาก แต่ก็จะทำต่อไปคะ

เก่งมากค่ะ กำลังใจดีมาก เข้มแข็งไว้ค่ะ ตอนเพิ่งเปิดร้านใหม่ๆก็เจอแบบนี้เหมือนกัน แต่เราพยายามสร้างความแตกต่าง หาจุดแข็งของร้านเรา เน้นการให้คำปรึกษาทั้งเรื่องยา โรค และการปฏิบัติตัว สร้างความไว้วางใจให้แก่คนที่มารับบริการค่ะ ตอนนี้แฮปปี้มากค่ะ ลูกค้าน่ารักๆทั้งนั้น เป็นกำลังใจให้เภสัชกรทุกท่านค่ะ

ป.ล. เจอต่างด้าวขายยา แจ้งสสจ.ค่ะ ถ้าไม่ได้ผลทำคลิปออกสื่อเลยค่ะ
ohayo

โพสต์โดย dr_paojinda » 01 ก.ย. 2011, 19:37

ผมเปิดมาจะสิบปีแล้ว. ศรัทธาจะมาเอง ขึ้นอยู่กับว่าน้องจะสู้ไหวหรือเปล่า
dr_paojinda

โพสต์โดย po_jane » 05 ก.ย. 2011, 12:04

วางแผนไว้ว่าจะเปิดร้าน วาง concept ไว้ว่าเป็นสถานบริการด้านเภสัชกรรมและเป็นศูนย์ข้อมูลยาและสุขภาพในชุมชน

มีเป้าหมายไว้อย่างนี้ ไม่รู้จะทำได้จริงเพียงใดกัน

ตอนนี้ยังไม่ได้ลงมือทำ วางไว้แค่แพลน

บางครั้งก็ฮึด บางครั้งก็ท้อ บางครั้งก็กลัว

อ่านแล้วรู้สึกดีขึ้นมากเลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
po_jane

โพสต์โดย นิวัช » 06 ก.ย. 2011, 09:21

po_jane เขียน:วางแผนไว้ว่าจะเปิดร้าน วาง concept ไว้ว่าเป็นสถานบริการด้านเภสัชกรรมและเป็นศูนย์ข้อมูลยาและสุขภาพในชุมชน

มีเป้าหมายไว้อย่างนี้ ไม่รู้จะทำได้จริงเพียงใดกัน

ตอนนี้ยังไม่ได้ลงมือทำ วางไว้แค่แพลน

บางครั้งก็ฮึด บางครั้งก็ท้อ บางครั้งก็กลัว

อ่านแล้วรู้สึกดีขึ้นมากเลยครับ

ทำใจไว้นิดนะครับ ชีวิตจริง ไม่ง่ายแบบนั้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
นิวัช

โพสต์โดย DeXa » 11 ก.ย. 2011, 11:13

สู้สุดใจ ขอบคุณทุกคำแนะนำ ทุกความเห็น จะทำหน้าที่เภสัชกรชุมชนที่ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ต่อไป และตลอดไปค่ะ :razz:
DeXa

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้