New Document

ขอระบายค่ะT^T

เภสัชกรร้านยา

ขอระบายค่ะT^T

โพสต์โดย DeXa » 21 ส.ค. 2011, 13:27

เหนื่อย และท้อใจ ปนกับความเบื่อ ความมุ่งมั่นในการเป็นเภสัชกรชุมชม มันหดหายลงทุกที แต่ละวันสิ่งที่ได้ยินได้รับ... เช่น

- อ้าวไม่ไปทำงานรพ.หรอ? ทำไมไม่จ้างเด็กล่ะ จะได้ทำงานรพ.ด้วย เิิปิดร้านด้วย เห็นร้ืานอื่นเค้าก้อจ้างเด็กขายนะ เป็นหวัด เป็นไข้ ปวดหัว ปวดท้อง ลูกจ้างร้านอื่นเค้าก็จัดได้หมด ไม่เห็นเภสัชต้องอยู่ร้านเลย

บ้างก็มาถึงสั่งจ่ายยาเอง บลาๆ จะเอายาโน้นยานี้ เช่น จะเอายาล้างไต บลาๆๆๆๆๆ :question: :question: :question:

- เวลาที่ไม่อยู่ร้าน ก็ต้องปิด เพราะไม่ได้จ้างเด็ก ก็ขาดรายได้ไป แต่รายจ่ายจ่อคิวเหมือนเดิม เฮ้อออออ

- บ้างก็ว่า....พอดีไปหาหมอมาล้ว แต่หมอไม่อยู่ ขอซื้อยาตัวโน้นตัวนี้หนอ่ย หมอ(ในที่นี้คือพยาบาลเปิดคลินิก) >.< :question: idea:

ฯลฯ แค่ส่วนหนึ่งเท่าันั้นค่ะ

บางทีรู้สึกว่า พื้นที่ที่จะให้เรายืนในสังคมมันน้อยเกินไป มีแต่ที่ของหมอ พยาบาล แต่ที่ของเภสัช อยู่ตรงไหน :question: :question: แม้แต่ในร้านยา ก็ยังมีเด็กจบม.3 หรือม.6 หรือแม้แต่จบป.ตรีสาขาอื่นมาแย่งที่เราไป ท้อใจค่ะ :cry: :cry:

บางครั้งใจเย็น อดทน อธิบายมากมายหลายต่อหลายคราว ก็อดแปลกใจตัวเองไม่ได้ ที่ทำไมเราถึงทนอยุ่ ทำไมเราถึงไม่ทำอย่างที่คนอื่นๆทำกันจะได้ดูปกติ เหมือนเคั้า ไม่ต้องมีคำถามว่ามาอยุ่ร้านยาทำไม????????????/// จิตตกมากมาย :sad:
DeXa

Re: ขอระบายค่ะT^T

โพสต์โดย ponkpich » 21 ส.ค. 2011, 13:56

ผมว่าแรงเสียดทานแบบนี้มันโดนกันทุกคนนะ

อยู่ที่ใจคุณล่ะครับ ว่ามีความสุขกับสิ่งที่ทำรึเปล่า ถ้าใช่ ก็ไม่มีเหตุผลที่ต้องไปหนักหัวใครนะครับ

ถ้าเปิดร้านแล้วทำแบบนี้แล้วอยู่ได้ ก็ไม่เห็นต้องจ้างใครนี่
ponkpich

โพสต์โดย DeXa » 21 ส.ค. 2011, 14:15

ponkpich เขียน:ผมว่าแรงเสียดทานแบบนี้มันโดนกันทุกคนนะ

อยู่ที่ใจคุณล่ะครับ ว่ามีความสุขกับสิ่งที่ทำรึเปล่า ถ้าใช่ ก็ไม่มีเหตุผลที่ต้องไปหนักหัวใครนะครับ

ถ้าเปิดร้านแล้วทำแบบนี้แล้วอยู่ได้ ก็ไม่เห็นต้องจ้างใครนี่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและกำลังใจค่ะ
ถามว่าสุขมั้ย?? สุขที่ได้ทำงานที่เรารัก ที่เราอุตส่าห์ร่ำเรียนมา บางวันบางครั้งก็ทุกข์จากความไม่เข้าใจของลุกค้าหรือคนรอบข้างบ้าง แต่ไม่ได้ถึงกับทุกข์ทรมานขนาดนั้น และประเด็นที่โพส ก็ไม่ไ่ด้หนักหัวใครหรอกค่ะ เพียงเพราะเิกิดอารมณ์ท้อเท่าันั้นเอง
DeXa

โพสต์โดย INDY_Rx » 21 ส.ค. 2011, 18:33

สู้ต่อไปครับ...อาชีพเภสัชกรชุมชนมันเป็นงานที่ท้าทายครับ
ท้าทายกับ "ความรู้สึก" "ค่านิยม" "ธรรมเนียมประเพณี" "แนวคิดและความเชื่อ" บลาๆ

มันก็ต้องมีท้อบ้างแหล่ะเนอะ แต่อีกสักพักเดี๋ยวคุณก็กลับมามีพลังต่อครับ
แม้จะเจอคำพูดมากมายในแง่ลบ ... ให้พยายามนึกถึงคำพูดดีๆจากลูกค้าคนอื่นก็ได้ครับ

แรกๆผมก็จิตตกแบบนี้แหล่ะ... แต่เชื่อเถอะครับอะำไรที่เราคิดดีทำดี เดี๋ยวก็มีคนเค้ารักและเอ็นดูเราเองครับ
แค่อาศัยจังหวะัและเวลาที่แตกต่างกันไป อดทนเวลาที่ฝนพรำครับ :biggrin:
INDY_Rx

โพสต์โดย nengnoi » 21 ส.ค. 2011, 19:08

มาให้กำลังใจนะคะ

เปิดร้านมาได้ 1 เดือนพอดี ร้านอยู่เยื้องคลินิคหมอ ใกล้ๆมีร้านยา 1 ร้าน แต่ไม่มีเภสัชอยู่ประจำ หนูเป็นเภสัชอยู่ร้านเองตลอดทั้งวัน ตอนแรกก็กลัวค่ะว่าคนไข้จะเห็นความสำคัญของร้านยาที่มีเภสัชอยู่ประจำมากน้อยแค่ไหน แต่ก้อไม่ได้คิดอะไรมาก แค่คิดว่าทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด แสดงบทบาทของเราที่แตกต่างจากร้านยาร้านอื่น รวมถึงคลินิค เช่น ที่ต่างจากร้านอื่นคือเราอธิบายทุกอย่างที่จ่ายไป บอกเหตุผลของการจ่ายยานั้นๆให้ชัดเจน รวมถึงแนะนำการปฏิบัติตัวอื่นๆที่จำเป็นเพิ่มเติม ที่ต่างจากคลินิคก็คือให้เวลาและความสำคัญในการพูดคุยกับคนไข้ให้มากๆค่ะ สร้างความเป็นกันเอง รวมถึงคุยเรื่องอื่นๆเพื่อสร้างสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน หากเจอลูกค้าที่มาถึงก็สั่งว่าจะเอายานั้นยานี้ อดทนค่ะ แล้วซักประวัติเขาต่อไป หาจุดที่เขาไม่ทราบ ทำให้เขาเชื่อมั่น อาจใช้ศัพท์เฉพาะทางหากจำเป็นเพื่อแสดงให้เขาทราบว่าเราสามารถแนะนำเขาได้

ตอนนี้ภูมิใจมาก คนไข้บางรายกลับมาหาที่ร้านทุกวัน บอกต่อให้ บางทีไม่ได้มาซื้อยาแต่มีข้อสงสัยเกี่ยวกับสุขภาพก็จะไว้วางใจเรา มาสอบถามเรา สู้ต่อไปค่ะ หาจุดให้เจอว่าเภสัชกรต่างจากบุคลากรทางการแพทย์อื่นอย่างไร แล้วเดินทางของเรา อย่าล้ำเส้นใคร อะไรที่เกินความสามารถก็ส่งต่อ ^^
nengnoi

โพสต์โดย Olive Green » 22 ส.ค. 2011, 06:31

ตามมาให้กำลังใจคุณ Dexa อีกครั้ง

เป็นแบบนี้เสมอมา สภาเภสัชกรรมไม่เคยสนใจทุกเรื่องที่เป็นความเดือดร้อนของเภสัชกร โดยเฉพาะอย่างยิ่งเภสัชกรชุมชน
กรรมการสภาฯไม่เคยมีประวัติทำงานเพื่อจิตสาธารณะ คือไม่ใช่นักต่อสู้ เป็นแค่อาจารย์ที่มีดีกรีจากความขยันในการเรียนแต่ขาดทักษะในการคิดและต่อสู้เพื่อคนอื่น
ในช่วงนี้ของวิชาชีพ ต้องการนักต่อสู้ที่ทำงาน

เราหันไปรอบตัวไม่มีใครจริงๆที่สมควรทำหน้าที่นี้เท่ากับสภาเภสัชกรรม แต่เรารูสึกผิดหวังจริง
ขอให้สภาเภสัชทุกท่านรู้ไว้ด้วยเวลาท่านไปปรากฎตัวที่ไหน ไม่มีสายตาคู่ไหนชื่นชมท่านเลยจริงๆ
Olive Green

โพสต์โดย DeXa » 22 ส.ค. 2011, 09:59

INDY_Rx เขียน:สู้ต่อไปครับ...อาชีพเภสัชกรชุมชนมันเป็นงานที่ท้าทายครับ
ท้าทายกับ "ความรู้สึก" "ค่านิยม" "ธรรมเนียมประเพณี" "แนวคิดและความเชื่อ" บลาๆ

มันก็ต้องมีท้อบ้างแหล่ะเนอะ แต่อีกสักพักเดี๋ยวคุณก็กลับมามีพลังต่อครับ
แม้จะเจอคำพูดมากมายในแง่ลบ ... ให้พยายามนึกถึงคำพูดดีๆจากลูกค้าคนอื่นก็ได้ครับ

แรกๆผมก็จิตตกแบบนี้แหล่ะ... แต่เชื่อเถอะครับอะำไรที่เราคิดดีทำดี เดี๋ยวก็มีคนเค้ารักและเอ็นดูเราเองครับ
แค่อาศัยจังหวะัและเวลาที่แตกต่างกันไป อดทนเวลาที่ฝนพรำครับ :biggrin:

น้ำตาจะไหล ขอบคุณมากค่ะ^O^ จะสู้สุดใจ :razz:
DeXa

โพสต์โดย DeXa » 22 ส.ค. 2011, 09:59

nengnoi เขียน:มาให้กำลังใจนะคะ

เปิดร้านมาได้ 1 เดือนพอดี ร้านอยู่เยื้องคลินิคหมอ ใกล้ๆมีร้านยา 1 ร้าน แต่ไม่มีเภสัชอยู่ประจำ หนูเป็นเภสัชอยู่ร้านเองตลอดทั้งวัน ตอนแรกก็กลัวค่ะว่าคนไข้จะเห็นความสำคัญของร้านยาที่มีเภสัชอยู่ประจำมากน้อยแค่ไหน แต่ก้อไม่ได้คิดอะไรมาก แค่คิดว่าทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด แสดงบทบาทของเราที่แตกต่างจากร้านยาร้านอื่น รวมถึงคลินิค เช่น ที่ต่างจากร้านอื่นคือเราอธิบายทุกอย่างที่จ่ายไป บอกเหตุผลของการจ่ายยานั้นๆให้ชัดเจน รวมถึงแนะนำการปฏิบัติตัวอื่นๆที่จำเป็นเพิ่มเติม ที่ต่างจากคลินิคก็คือให้เวลาและความสำคัญในการพูดคุยกับคนไข้ให้มากๆค่ะ สร้างความเป็นกันเอง รวมถึงคุยเรื่องอื่นๆเพื่อสร้างสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน หากเจอลูกค้าที่มาถึงก็สั่งว่าจะเอายานั้นยานี้ อดทนค่ะ แล้วซักประวัติเขาต่อไป หาจุดที่เขาไม่ทราบ ทำให้เขาเชื่อมั่น อาจใช้ศัพท์เฉพาะทางหากจำเป็นเพื่อแสดงให้เขาทราบว่าเราสามารถแนะนำเขาได้

ตอนนี้ภูมิใจมาก คนไข้บางรายกลับมาหาที่ร้านทุกวัน บอกต่อให้ บางทีไม่ได้มาซื้อยาแต่มีข้อสงสัยเกี่ยวกับสุขภาพก็จะไว้วางใจเรา มาสอบถามเรา สู้ต่อไปค่ะ หาจุดให้เจอว่าเภสัชกรต่างจากบุคลากรทางการแพทย์อื่นอย่างไร แล้วเดินทางของเรา อย่าล้ำเส้นใคร อะไรที่เกินความสามารถก็ส่งต่อ ^^

ขอบคุณค่ะ ได้กำลังใจเยอะเลยค่ะ :wink:
DeXa

โพสต์โดย DeXa » 22 ส.ค. 2011, 10:06

Olive Green เขียน:ตามมาให้กำลังใจคุณ Dexa อีกครั้ง

เป็นแบบนี้เสมอมา สภาเภสัชกรรมไม่เคยสนใจทุกเรื่องที่เป็นความเดือดร้อนของเภสัชกร โดยเฉพาะอย่างยิ่งเภสัชกรชุมชน
กรรมการสภาฯไม่เคยมีประวัติทำงานเพื่อจิตสาธารณะ คือไม่ใช่นักต่อสู้ เป็นแค่อาจารย์ที่มีดีกรีจากความขยันในการเรียนแต่ขาดทักษะในการคิดและต่อสู้เพื่อคนอื่น
ในช่วงนี้ของวิชาชีพ ต้องการนักต่อสู้ที่ทำงาน

เราหันไปรอบตัวไม่มีใครจริงๆที่สมควรทำหน้าที่นี้เท่ากับสภาเภสัชกรรม แต่เรารูสึกผิดหวังจริง
ขอให้สภาเภสัชทุกท่านรู้ไว้ด้วยเวลาท่านไปปรากฎตัวที่ไหน ไม่มีสายตาคู่ไหนชื่นชมท่านเลยจริงๆ

ขอบคุณมากค่ะ น้ำตาจะไหลจริงๆค่ะ รุ้สึกเหมือนสภาเราไม่เข้มแข็งเลย เหมือนเภสัชเราทำงานแบบที่ไม่ีมีคนคอยหนุน เหมือนเราอ้างว้างเดียวดาย ในขณะที่วิชาชีพอื่นๆ แข็งแกร่งจนลุกลามล้ำเส้นเรามาเรือ่ยๆ
ยังไงเราเลือกอาชีพนี้แล้วก็คงจะทำให้ดีที่สุดค่ะ

ขอบคุณเพื่อนร่วมวิชาชีพอีกครั้งที่ยังเข้าใจและเป็นกำลังใจให้นะค่ะ :biggrin:
DeXa

โพสต์โดย shukashuka » 22 ส.ค. 2011, 10:13

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ พยายามคิดว่าทำดีแล้วจะดีเองค่ะ

"ชีวิตมันต้องเดินตามหาความฝัน หกล้มคลุกคลานเท่าไหร่
มันจะไปจบที่ตรงไหน แต่จะยังไงก็ต้องไปให้ถึง
ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำว่าครั้งนึงเคยก้าวไป
แค่คนที่เชื่อในความฝัน จะเหน็ดจะเหนื่อยก็ยังต้องเดินต่อไป "
shukashuka

โพสต์โดย DeXa » 22 ส.ค. 2011, 11:17

shukashuka เขียน:เป็นเหมือนกันเลยค่ะ พยายามคิดว่าทำดีแล้วจะดีเองค่ะ

"ชีวิตมันต้องเดินตามหาความฝัน หกล้มคลุกคลานเท่าไหร่
มันจะไปจบที่ตรงไหน แต่จะยังไงก็ต้องไปให้ถึง
ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำว่าครั้งนึงเคยก้าวไป
แค่คนที่เชื่อในความฝัน จะเหน็ดจะเหนื่อยก็ยังต้องเดินต่อไป "

แหม มาเป็นเพลงเลยนะค่ะ^O^ ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ ฮึดสุ้ีอีกครั้ง สู้ๆ :biggrin:
DeXa

โพสต์โดย ohayo » 23 ส.ค. 2011, 11:55

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ปล่อยเวลาผ่านไป หากิจกรรมมาคลายเครียดบ้าง สักพักลมพายุแห่งความเซ็งจะสลายตัวไปเอง แล้วกำลังใจก็จะกลับมาอีกครั้ง
ohayo

โพสต์โดย Vienna » 23 ส.ค. 2011, 14:01

เป็นอีกหนึ่งกำลังใจที่ให้คุณ DeXa
เห็นด้วยกับทุกท่านที่ได้แสดงความเห็นในแนวทางเดิยวกัน เรา..ต่อสู้กันมาลำพังและโดดเดี่ยวยากลำบากกันจริงๆ
เมื่อมาอยู่ในวิชาชีพนี้เราก็จะไม่ไปไหน กรรมการสภาฯอยู่กันไม่กีปีก็ไป พวกเขาเป็นข้าราชการเป็นอาจารย์พอเกษียณก็ไป
แต่เภสัชกรชุมชนเราเป็นกันตลอดชีวิตจนสิ้นลม พวกกรรมการสภาเภสัชกรรมเขาไม่มีความรู้สึกเช่นเราหรอกนะคะ
Vienna

โพสต์โดย DeXa » 24 ส.ค. 2011, 09:21

ohayo เขียน:เป็นกำลังใจให้ค่ะ ปล่อยเวลาผ่านไป หากิจกรรมมาคลายเครียดบ้าง สักพักลมพายุแห่งความเซ็งจะสลายตัวไปเอง แล้วกำลังใจก็จะกลับมาอีกครั้ง

ขอบคุณค่ะ หวังว่าฟ้าหลังฝนจะสดใส^^ :biggrin:
DeXa

โพสต์โดย DeXa » 24 ส.ค. 2011, 09:22

Vienna เขียน:เป็นอีกหนึ่งกำลังใจที่ให้คุณ DeXa
เห็นด้วยกับทุกท่านที่ได้แสดงความเห็นในแนวทางเดิยวกัน เรา..ต่อสู้กันมาลำพังและโดดเดี่ยวยากลำบากกันจริงๆ
เมื่อมาอยู่ในวิชาชีพนี้เราก็จะไม่ไปไหน กรรมการสภาฯอยู่กันไม่กีปีก็ไป พวกเขาเป็นข้าราชการเป็นอาจารย์พอเกษียณก็ไป
แต่เภสัชกรชุมชนเราเป็นกันตลอดชีวิตจนสิ้นลม พวกกรรมการสภาเภสัชกรรมเขาไม่มีความรู้สึกเช่นเราหรอกนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ ไม่มีใครเข้าใจหัวอกเดียวกัน ชอบจัง ที่คุณบอกว่า..."เภสัชกรชุมชน เราเป็นกันตลอดชีวิตจนสิ้นลม"..... จะไ่ม่หนีไปไหนค่ะ จะเป็นเภสัชกรชุมชนที่ยึดมั่นในจรรยาบรรณต่อไป^__^
DeXa

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้