New Document

แนะนำเครื่องชั่งน้ำหนักหน่อยครับ

เภสัชกรร้านยา

แนะนำเครื่องชั่งน้ำหนักหน่อยครับ

โพสต์โดย touchchapong » 08 ส.ค. 2011, 11:16

ยี่ห้อไหนดีครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ เครื่องเก่า ซื้อมา 1,300 บ. ไม่ทนเลย
แต่ว่าไปแล้วมันจะไปทนได้ยังไง เด็กๆ มากระโดดๆ กระทืบๆ เราก็รู้สึกเคืองๆ อ่ะ กลัวมันพัง แล้วมันก็พังจริงๆ พ่อแม่ที่มาด้วยก็ไม่เตือนลูกตัวเองเลย ไอ้เราก็ไม่กล้าพูด
touchchapong

Re: แนะนำเครื่องชั่งน้ำหนักหน่อยครับ

โพสต์โดย moomoo » 08 ส.ค. 2011, 13:43

touchchapong เขียน:แต่ว่าไปแล้วมันจะไปทนได้ยังไง เด็กๆ มากระโดดๆ กระทืบๆ ด้วย

อันที่ใช้อยู่ซื้อมา 200.- ยี่ห้อคาร์ฟู (เป็น House brand) ใช้มาหลายปี เด็กกระทืบบ้าง แต่ยังตรงแม่นยำ

สรุปว่าซื้อแพงหรือถูก ซื้อยี่ห้อดียังไงก็พัง ถ้าเด็กกระโดด กระทืบกันหนักๆ ทุกวันอย่างที่เจ้าของกระทู้ว่า :mrgreen:
moomoo

Re: แนะนำเครื่องชั่งน้ำหนักหน่อยครับ

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 09 ส.ค. 2011, 08:19

อย่าคิดถึงราคาเลยคะ ความเเม่นยำก็พอประมาณเเหละ พังก็เปลี่ยน เอาถูกไว้ก่อน เพราะเด็กชอบมากระทืบ จริงๆ
เบื่ออีกอย่างชอบถามว่า ตรงมั้ย .... เราบอกตรง ก็กรี๊ด น้ำหนักขึ้นบ้าง ... ทำไมไม่เท่าคลินิก ไม่เท่าที่ชั่งที่อื่น บลาๆๆๆๆๆๆ
ชั่งเเล้วน้ำหนักลด ก็บอก ตาชั่งแข็งมั้ยหนิ ตรงรึเปล่า ... นานาจิตตัง
:lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย touchchapong » 09 ส.ค. 2011, 11:06

sukanya_rx19 เขียน:อย่าคิดถึงราคาเลยคะ ความเเม่นยำก็พอประมาณเเหละ พังก็เปลี่ยน เอาถูกไว้ก่อน เพราะเด็กชอบมากระทืบ จริงๆ
เบื่ออีกอย่างชอบถามว่า ตรงมั้ย .... เราบอกตรง ก็กรี๊ด น้ำหนักขึ้นบ้าง ... ทำไมไม่เท่าคลินิก ไม่เท่าที่ชั่งที่อื่น บลาๆๆๆๆๆๆ
ชั่งเเล้วน้ำหนักลด ก็บอก ตาชั่งแข็งมั้ยหนิ ตรงรึเปล่า ... นานาจิตตัง

กด like ครับ เหอะๆ ใช่เลย

โพสต์โดย winitta » 09 ส.ค. 2011, 11:57

sukanya_rx19 เขียน:เบื่ออีกอย่างชอบถามว่า ตรงมั้ย .... เราบอกตรง ก็กรี๊ด น้ำหนักขึ้นบ้าง ... ทำไมไม่เท่าคลินิก ไม่เท่าที่ชั่งที่อื่น บลาๆๆๆๆๆๆ ชั่งเเล้วน้ำหนักลด ก็บอก ตาชั่งแข็งมั้ยหนิ ตรงรึเปล่า ... นานาจิตตัง

เคยเจอเหมือนกัน ก็บอกไปว่า "ก็ตรงสิคะ ไม่ตรงจะเอามาให้ชั่งทำไม เพราะรำคาญเหมือนกันที่ชั่งฟรีก็แล้ว ยังมาถามตรงมั้ยๆอีก"
winitta

โพสต์โดย mito » 09 ส.ค. 2011, 15:38

sukanya_rx19 เขียน:อย่าคิดถึงราคาเลยคะ ความเเม่นยำก็พอประมาณเเหละ พังก็เปลี่ยน เอาถูกไว้ก่อน เพราะเด็กชอบมากระทืบ จริงๆ

บอกไปเลยครับ ว่า ถ้าน้ำหนักขึ้นแปลว่าตรง ถ้าน้ำหนักลงแสดงว่าขาด 2 โล
mito

โพสต์โดย adRIAmYCin » 09 ส.ค. 2011, 15:43

พวกที่มาถามว่าตรงมั๊ย เจอคราวหน้าบอกไปเลยว่าถ้าอยากให้ได้น้ำหนักตรงต้องแก้ผ้าชั่งเหมือนนักมวย :lol: :lol: :lol:
adRIAmYCin

โพสต์โดย sitaya » 09 ส.ค. 2011, 16:18

ที่ร้านเก็บไปแล้วครับ เนื่องจากลูกค้ามีปัญหาว่า ตรงมั๊ย น้อยไป มากไป ไม่แน่ใจ...
รูปภาพ
sitaya

โพสต์โดย khunshine » 09 ส.ค. 2011, 16:38

"ตรงมั๊ย" ผมว่า เป็นคำถามที่ออกอารมณ์ขันมากกว่า เวลาลูกค้ามาชั่งแล้วรู้สึกว่ามันเยอะน่ะ เห็นใครตัวใหญ่ ๆ ผมก็แซวไว้ก่อนเลยว่า ตาชั่งผมตรงนะชั่งทุกวัน :lol:
khunshine

โพสต์โดย moomoo » 09 ส.ค. 2011, 16:59

ติดป้ายไว้ที่ตาชั่งเลยดีมั้ย ว่า"ตาชั่งนี้ตรง"
น่าจะลดการตอบคำถามไปได้ประมาณหนึ่ง :mrgreen:
moomoo

โพสต์โดย touchchapong » 09 ส.ค. 2011, 17:17

moomoo เขียน:ติดป้ายไว้ที่ตาชั่งเลยดีมั้ย ว่า"ตาชั่งนี้ตรง"
น่าจะลดการตอบคำถามไปได้ประมาณหนึ่ง :mrgreen:

กำลังจะติดอยู่พอดีเลย :lol:

โพสต์โดย DeXa » 10 ส.ค. 2011, 13:44

ของที่ร้าน แต่ละเครื่องมีอาุยุไม่เกิน 3 เืดือน พังหมด >.<
ที่ร้าน อยู่คนเดียวด้วย บางช่วงคนเ้้ข้าเยอะ ก็ถามอยู่นั่น.....ชั่งยังไง(เป็นแบบดิจิตอล) /ตรงมั้ย????

ตอนนี้กำลังคิดว่าจะไม่เอามาวาง แต่ก็นั่นแหละเวลาให้ยาในเด็กก็ลำบาก เพราะบางคนจำนน.ลูกไม่ได้??? idea: idea: idea: idea: idea:
เหอๆๆๆๆๆๆ
DeXa

โพสต์โดย ohayo » 11 ส.ค. 2011, 10:58

เป็นปัญหาสากลจริงๆ คิดว่าเจอแต่ที่ร้านเราซะอีก เปิดร้านมาช่วงแรกซื้อของโลตัสมาใช้ได้ประมาณสี่เดือนพัง ตอนนี้เลยไปซื้อของ tanta ที่โรบินสันมาค่ะ รับประกันห้าปี เจ็ดร้อยกว่า ก็ผ่นไปสองปีไม่มีปัญหานะคะ ถือว่าโอเค ส่วนคำถามตรงมั้ยนี่เคยคิดว่าจะทำไงดี มีวันนึงขับรถผ่านหน้าร้านยาร้านนึง ในร้านมีเครื่องชั่งน้ำหนักฟรี หน้าร้านมีแบบหยอดเหรียญ เก๋มากค่ะ เวลาถามว่าตรงมั้ย หยอดเหรียญดูมั้ยค่ะ :lol: :lol: :lol:
ohayo

โพสต์โดย km1 » 14 ส.ค. 2011, 18:12

เหมือนกันครับที่ร้านมีแบบ digital อยู่อันหนึ่ง ลูกค้าสาวๆชอบทักว่ากิโลไม่ตรง ไอ้ที่แซวเล่นๆก็ไม่มีอะไรครับ แต่มีอยู่คนหนึ่งมาแบบซีเรียสมากบอกว่ากิโลเสีย ที่คลินิก XXX เขาชั่งได้เบากว่านี้ XXX กิโล แล้วก็มองหน้าเราแบบจะกินเลือดกินเนื้อ ผมก็เลยซื้อแบบเข็มแป้นใหญ่ๆยี่ห้อ ZEPPER มาตั้งให้ชั่งคู่กัน น้ำหนักเท่ากันเป๊ะ ที่นี้ก็เลยไม่ถามเรื่องน้ำหนักแล้วครับ แต่ถามว่าทำไมมี 2 อัน หรือจะให้ชั่งอันไหนแทน :mrgreen:
รูปภาพ
km1

โพสต์โดย shukashuka » 15 ส.ค. 2011, 12:20

อยากจะรู้ว่าตอนเด็ก ๆ นี่ สมองสั่งงานว่าเจอเครื่องชั่งแล้วต้องกระทืบหรือเปล่า กระทืบกันสนุกตลอด (เราก้อเคยเป็น 55 :biggrin: )
เรื่องชั่งแล้วไม่เท่าที่อื่นนี่ จะบอกลูกค้าควรชั่งเครื่องชั่งเดิม เวลาเดิม เพราะเครื่องอาจมีการคลาดเคลื่อนได้เล็กน้อย และไม่ใช่ว่าวันนี้ชั่งก่อนกินข้าว พรุ่งนี้ชั่งหลังกินข้าว มันคงจะตรงกันหรอก
shukashuka

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้