New Document

อยากทราบวิธีดูยาคุมฉุกเฉินทั้ง Postinor และ Madonna

เภสัชกรร้านยา

อยากทราบวิธีดูยาคุมฉุกเฉินทั้ง Postinor และ Madonna

โพสต์โดย jubies » 08 ส.ค. 2011, 00:21

พอดีได้ดูข่าวว่ามียาคุมฉุกเฉิน ทั้ง 2 ยี่ห้อนี้กำลังระบาด จึงอยากขอความกรุณาพี่ๆ ช่วยบอกวิธีดูหน่อยครับว่าแบบไหนของจริง แบบไหนของปลอม

ขอบคุณครับ
jubies

Re: อยากทราบวิธีดูยาคุมฉุกเฉินทั้ง Postinor และ Madonna

โพสต์โดย puri » 08 ส.ค. 2011, 19:08

postinor
ขนาดวิธีใช้: รับประทานยา 1 เม็ด ภายใน12ชั่วโมง
ถ้าหลังกล่องพิมพ์อย่างนี้ของปลอมครับ ของจริงพิมพ์24ชั่วโมงครับ
ผมเองก็ไม่ทราบว่าจะปลอมไปทำไม กลัวประเทศไทยมีประชากรน้อยมั๊ง :evil:
puri

Re: อยากทราบวิธีดูยาคุมฉุกเฉินทั้ง Postinor และ Madonna

โพสต์โดย Action = Reaction » 08 ส.ค. 2011, 19:39

เพิ่มเติมครับ ของปลอม 1 กล่องมี 10 เม็ด
Action = Reaction

โพสต์โดย jubies » 09 ส.ค. 2011, 19:21

กำ ของปลอมมี 10 เม็ดเลยหรอคับ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ
ถ้ามีแบบอื่นช่วยแชร์อีกนะครับ จะได้ระวังตัว
jubies

โพสต์โดย jubies » 09 ส.ค. 2011, 20:14

เคยได้ยินมาว่า ถ้ามีเพศสัมพันธ์ตอนไข่ตกพอดี การใช้ยาคุมฉุกเฉินก็จะไม่ได้ผล
ขอให้พี่ๆแชร์ความรู้เกี่ยวกับหัวข้อนี้หน่อยครับ
เพราะเท่าที่ทราบ ยามันออกฤทธิ์ป้องกันการตั้งครรภ์ได้ตั้งหลายกลไก
และควรตอบคำถามลูกค้ายังไงดี
1 มีอะไรกันตอนไข่ตกพอดี ใช้ยาคุมฉุกเฉินจะได้ผลไหม
2 จะรู้ได้ยังไงว่ากินยาไปแล้วจะได้ผล มีวิธีอื่นอีกไหม (ปล คำถามนี้เจอประจำ ผมก็ตอบไม่ได้เพราะ ถ้าตอบตามวิชาการยามันป้องกันไม่ได้ 100 เปอเซนอยู่เเล้ว)
jubies

โพสต์โดย khunshine » 09 ส.ค. 2011, 20:39

jubies เขียน:เคยได้ยินมาว่า ถ้ามีเพศสัมพันธ์ตอนไข่ตกพอดี การใช้ยาคุมฉุกเฉินก็จะไม่ได้ผล
ขอให้พี่ๆแชร์ความรู้เกี่ยวกับหัวข้อนี้หน่อยครับ
เพราะเท่าที่ทราบ ยามันออกฤทธิ์ป้องกันการตั้งครรภ์ได้ตั้งหลายกลไก
1 มีอะไรกันตอนไข่ตกพอดี ใช้ยาคุมฉุกเฉินจะได้ผลไหม
2 จะรู้ได้ยังไงว่ากินยาไปแล้วจะได้ผล มีวิธีอื่นอีกไหม (ปล คำถามนี้เจอประจำ ผมก็ตอบไม่ได้เพราะ ถ้าตอบตามวิชาการยามันป้องกันไม่ได้ 100 เปอเซนอยู่เเล้ว)
คำถามข้อ 2. ก็ต้องตอบตามวิชาการตามความเป็นจริงสิครับ ว่ายามันป้องกันไม่ได้ 100 % ไม่เห็นต้องคิดมากเลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
khunshine

โพสต์โดย SinWiSuth » 11 ส.ค. 2011, 15:07

jubies เขียน:เคยได้ยินมาว่า ถ้ามีเพศสัมพันธ์ตอนไข่ตกพอดี การใช้ยาคุมฉุกเฉินก็จะไม่ได้ผล

1. ประสิทธิภาพของยานอกจากเรื่องไข่ตกหรือเปล่า (ถ้ามีอะรไในช่วงนั้นก็เสี่ยงจะท้องมากกว่าห่างจากช่วงนั้น) ก็คือระยะเวลาที่เริ่มต้นรับประทานยาครับ ควรรับประทานยาให้เร็วที่สุดเท่าที่จะกระทำได้เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดครับ

2. หลังจากปรับประทานยาไปแล้วประมาณ 2 สัปดาห์ อาจใช้ชุดตรวจสอบการตั้งครรภ์ได้ครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย white-blue » 11 ส.ค. 2011, 16:25

jubies เขียน:1 มีอะไรกันตอนไข่ตกพอดี ใช้ยาคุมฉุกเฉินจะได้ผลไหม

1. ได้ผล คุมได้ 70กว่าเปอร์เซ็นตามที่ฉลากเขียน
2. หลังจากตกไข่ ถ้าไม่ได้รับการผสม 12-24 ชั่วโมงไข่จะฝ่อและหลุดออก ถ้าได้ fertilize ใช้เวลา 7 วันไข่เคลื่อนถึง uterine และเริ่มฝังตัว จนวันที่ 9 หรือ 10 ของการ fertilize จะเริ่มมี hCG ก็สามารถตรวจการตั้งครรภ์ได้ หรือก็ประมาณ 2 สัปห์ดาตามที่คุณ SinWiSuth บอกก็ตรวจดู

ลองไปอ่านพวก follicular phase, ovulation phase , luteal phase จะเข้าใจเรื่องพวกนี้ได้มากขึ้นครับ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย fulbright » 12 ส.ค. 2011, 06:30

ขอบคุณครับ
fulbright

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้