New Document

โดนตัดราคาทำไงดี

เภสัชกรร้านยา

โดนตัดราคาทำไงดี

โพสต์โดย Ph.D » 20 ก.ค. 2011, 23:03

คือผมเพิ่งเปิดร้านยาใหม่ครับ
โดนร้านที่มีอยู่เก่าขายถูกมากๆ ผมจะทำไงดี
เช่น belcid 20 บาท
nasol 30 บาท
ลูกค้ามาซื้อก็บอกว่าร้านข้างๆขายเท่านี้ เอิ๊กๆๆ จะอยู่ไงครับท่าน
Ph.D

Re: โดนตัดราคาทำไงดี

โพสต์โดย cafe » 21 ก.ค. 2011, 08:44

ปิดร้านแล้วกลับไปทำงาน รพ.ดีกว่า
เครียดป่าวๆๆ
cafe

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 21 ก.ค. 2011, 09:58

ราคาเท่าไหร่ก็ขายไปเถอะถ้ามันไม่ถึงกับขายตำกว่าทุน เพราะเรายังมีประสพการในร้านยาน้อยอยู่(ตอนฝึกงานร้านยาสะสมประสพการร้านยาน้อยไป)ต่อไปมีประสพการมากขึ้นจะรู้เองว่าร้านยาเขาเอากำไรกันตรงจุดไหน ตอนนี้ถ้ารายรับมันไม่พอกับค่าใช้จ่าย ก็ให้หาสินค้าอื่นๆมาขายด้วย เช่น ขนมเด็ก ผลิตภัณฑ์สำหรับแม่และเด็ก ผลิตภัณฑ์อาหารที่มีอายุการเก็บรักษาไว้ได้นาน ฯลฯ
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย mingrx19 » 21 ก.ค. 2011, 12:19

ก็ขายเท่าเค้าไปเถอะค่ะ..อย่าลืมว่า ลูกค้าไม่จำเป็นต้องซื้อร้านคุณนะ เค้าไปซื้อร้านข้างๆก็ได้
เปิดร้านใหม่ ต้องสร้างความสัมพันธ์กับคนในชุมชนเอาไว้ให้มากๆ
เมื่อไหร่ที่คนในชุมชนเริ่มเชื่อใจเราแล้ว คราวนี้แหละ แนะนำอะไร ราคาเท่าไหร่ เค้าก็ไม่เกี่ยงค่ะ
mingrx19

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 21 ก.ค. 2011, 20:15

การขายตัดราคาเป็นเรื่องปกติ
belcid ต้นทุน 14 บาท
Nasol ต้นทุน 26 บาท

ขายได้นะคะ ไม่ต้องกังวลใจ

สิ่งที่เราควรใช้คือใช้ความเป็นเภสัชกรเป็นธงในการประกอบวิชาชีพ
คุณต้องทำให้ได้

ยอดขายของร้าน 20 % ได้จากการขายยาสำเร็จรูปตามที่ลูกค้าเรียกหา
อีก 10 % จากการขายยาเม็ดตามที่ลูกค้าเรียกหา
อีก 70 % จากการประกอบวิชาชีพเภสัชกร

พยายามทำให้ได้
การสร้างลูกค้าประจำเป็นสิ่งสำคัญที่สุดนะคะ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย maybe111 » 28 ก.ค. 2011, 14:27

ทำใจค่ะ แต่็ที่ร้านก็ไม่ไปตัดราคาแข่งกับเค้านะคะเพราะแลว่าเราก็ต้องกินต้องใช้ เวลาไม่อยู่ก็จ้างเภสัช part time ค่าจ้างไม่ใช่น้อยๆ ไม่เคยให้ตาสีตาสามาขายยาแทน ราคาที่ขายก็ขายราคาปกติทั่วๆไปอย่างที่ราคายาควรจะเป็น เราเน้นขายความรู้ให้คำปรึกษาที่ดี ฟังดูอยู่ในอุดมคติมากแต่ก็ใช้ได้จริงนะคะ เวลาลูกค้าถามก็อธิบายไปว่าต้นทุนมันต่างกัน ถ้าคนมีเหตุผลก็จะเข้าใจ ที่ร้านส่วนมากลูกค้าจะกลับมาเพราะได้รับความรู้เรื่องการใช้ยาที่ถูกต้องไม่ใช่กลับมาเพราะยาราคาถูกค่ะ สู้ๆนะคะ
maybe111

ที่อยู่: ห้อง 219 บับเบิ้ลเพลส 14/14 หมู่ 10 ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ. ชลบุรี 20150

โพสต์โดย INDY_Rx » 30 ก.ค. 2011, 09:08

เอาประสบการณ์มาแชร์ครับ เปิดมาจะครึ่งปีพอดีเลยครับ แหะๆ
ก็เจอตัดราคาหลายตัวเหมือนกัน แรกๆก็ยังตรึงราคาเดิม แต่บางอย่างเป็นยาทั่วไป
เป็นยาที่เรียกหา ซื้อกันบ่อยก็ยอมลดราคาลงให้สามารถแข่งขันได้
แต่ที่จะมาช่วยการลดราคายาเดิมลง ต้องพยายามหาแหล่งที่มีต้นทุนยาต่ำเช่นเดียวกัน

นอกจากนั้นก็พยายามหายาตัวอื่นที่ไม่มีในย่านนั้น หรือเอกลักษณ์ยาเฉพาะร้านเราไว้เป็นจุดขายครับ
และที่สำคัญจริงๆคือองค์ความรู้ต่างๆในการใช้ยา รวมถึงการให้คำแนะนำปฏิบัติตนในขณะที่เจ็บป่วยร่วมด้วยครับ
อีกทั้งมนุษยสัมพันธ์ การให้เกียรติซึ่งกันและกัน น้ำใจไมตรี

เหล่านี้ก็น่าจะทำให้ปัญหาพวกนี้คลี่คลายได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

เพราะคิดอยู่ตลอดเวลาที่ทำงานด้านนี้ว่า...ร้านยาคือแหล่งสุขภาพชุมชนที่แรกที่คนเข้าถึงได้ง่าย
ฐานะที่เราเป็นเภสัีชกรชุมชน...ก็ต้องให้ใจกับชุมชนคืนไปเช่นเดียวกัน
INDY_Rx

โพสต์โดย Pharcist » 30 ก.ค. 2011, 10:35

INDY_Rx เขียน:เอาประสบการณ์มาแชร์ครับ เปิดมาจะครึ่งปีพอดีเลยครับ แหะๆ
ก็เจอตัดราคาหลายตัวเหมือนกัน แรกๆก็ยังตรึงราคาเดิม แต่บางอย่างเป็นยาทั่วไป
เป็นยาที่เรียกหา ซื้อกันบ่อยก็ยอมลดราคาลงให้สามารถแข่งขันได้
แต่ที่จะมาช่วยการลดราคายาเดิมลง ต้องพยายามหาแหล่งที่มีต้นทุนยาต่ำเช่นเดียวกัน

นอกจากนั้นก็พยายามหายาตัวอื่นที่ไม่มีในย่านนั้น หรือเอกลักษณ์ยาเฉพาะร้านเราไว้เป็นจุดขายครับ
และที่สำคัญจริงๆคือองค์ความรู้ต่างๆในการใช้ยา รวมถึงการให้คำแนะนำปฏิบัติตนในขณะที่เจ็บป่วยร่วมด้วยครับ
อีกทั้งมนุษยสัมพันธ์ การให้เกียรติซึ่งกันและกัน น้ำใจไมตรี

เหล่านี้ก็น่าจะทำให้ปัญหาพวกนี้คลี่คลายได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

เพราะคิดอยู่ตลอดเวลาที่ทำงานด้านนี้ว่า...ร้านยาคือแหล่งสุขภาพชุมชนที่แรกที่คนเข้าถึงได้ง่าย
ฐานะที่เราเป็นเภสัีชกรชุมชน...ก็ต้องให้ใจกับชุมชนคืนไปเช่นเดียวกัน

กด Like ให้ๆๆเพราะเห็นด้วยทุกประการ
ปัญหานี้เจอกันทุกที่ ตัวเราเองเภสัชกร ก็ต้องเรียนรู้ที่จะเปลี่ยนแปลง ซึ่งไม่ได้หมายถึงการลดราคา ตัดราคา เสมอไป
สร้างเอกลักษณ์ ของร้านยาตัวเอง หาจุดขายให้กับตัวเอง .....
ที่สำคัญคือ ตัวเราที่เป็นเภสัชกร นั้น แหระ ที่จะลบความคิดที่ว่ายาเราแพงกว่าอีกร้านออกไปได้อย่างไม่เหลือเลย

ยาแพงกว่า แต่รู้สึกดีกว่าทุกครั้งที่เดินออกจากร้านเรา ...ทำไม่ยากหรอก :biggrin:
Pharcist

โพสต์โดย imaginee » 21 เม.ย. 2012, 09:59

เจอแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่ที่เราทำคือพยายามแนะนำสินค้าอื่นที่ดีกว่าให้เค้า อย่างมาซื้อbelcid จะถามว่าเค้าปวดท้องมากไหม มีอาการยังไงบ้าง ท้องอืดไหม ถ้าท้องอืดลองใช้antacil รสส้ม ไหม มันเพิ่มยาขับลมมากกว่านะคะ หรือเอายาเม็ดไหม ออกฤทธิ์นานกว่านะคะ อะไรประมาณนี้ (เหมือนชวนคุยมากกว่าพยายามขายของนะคะ) จะเอาหรือไม่เอาไม่เป็นไร ตัวไหนเรียกหา ลดให้ได้ก็ลด ลดไม่ได้ก็บอกเลยว่าไม่ได้ เพราะลดให้บ่อยๆแล้วลูกค้าจะคิดว่าร้านเราบอกราคาผ่านเยอะ ต้องต่อ มาทีไรก็ต่อตลอด บางทีก็มั่วราคา กดราคาเองกันซะงั้น บางคนต่อทุกเดือนไม่ลดให้ ก็ยังมาซื้อทุกเดือน (พวกยาคุม) บางทีมันเป็นสัญขาติญาณนักช้อปมั้งคะ ต่อได้แล้วจะรู้สึกดี
แล้วก็หาสินค้าแปลกๆมาขาย หรือตัวเดียวกันคนละบริษัทได้ก็จะดี เพราะลูกค้าเทียบราคาไม่ได้ พวกยานับเม็ดก็เอาเม็ดแปลกๆมาขาย ทำกำไรได้ดี ร้านเราอยู่ได้เพราะยาจัดเองนะคะไม่ใช่ยาเรียกหา ตัวไหนเรียกหาก็ขายถูกๆๆๆ ไว้เรียกลูกค้านะคะ
อีกอย่างคือาหารเสริมควรหามาลงที่ร้านไว้ด้วยนะคะ เพราะอาหารเสริมลูกค้ากินตลอด ไม่เหมือนยานะคะ
imaginee

โพสต์โดย B&YPHARMACY » 21 เม.ย. 2012, 11:10

Ph.D เขียน:คือผมเพิ่งเปิดร้านยาใหม่ครับ
โดนร้านที่มีอยู่เก่าขายถูกมากๆ ผมจะทำไงดี
ลูกค้ามาซื้อก็บอกว่าร้านข้างๆขายเท่านี้ เอิ๊กๆๆ จะอยู่ไงครับท่าน

ประเด็นอื่นๆ ทุกๆท่านเสนอแนะไปหมดแล้ว ผมขอเพิ่มเติมในส่วนของ Fake Price Info.

ระมัดระวังพวกฉวยโอกาสด้วยนะครับ ลูกค้าบางคน รู้ว่าร้านขายยาเกือบทุกร้าน อยู่ในภาวะแข่งขัน
"แข่งกันตาย ขายเอามันส์" และเกือบทุกร้าน Lack Info. ใช้ความเป็นคนพื้นที่ ใช้ความน่าเชื่อถือ
ใช้จิตวิทยาในการพูด เพื่อให้ได้ราคายาที่ต่ำกว่าราคาที่ร้านตั้งไว้ โดยอาจอ้างอิงจากราคายาในพื้นที่อื่น
รูปภาพ
B&YPHARMACY

โพสต์โดย tugsinav » 21 เม.ย. 2012, 22:25

B&YPHARMACY เขียน:
Ph.D เขียน:คือผมเพิ่งเปิดร้านยาใหม่ครับ

ประเด็นอื่นๆ ทุกๆท่านเสนอแนะไปหมดแล้ว ผมขอเพิ่มเติมในส่วนของ Fake Price Info.

ระมัดระวังพวกฉวยโอกาสด้วยนะครับ ลูกค้าบางคน รู้ว่าร้านขายยาเกือบทุกร้าน อยู่ในภาวะแข่งขัน
"แข่งกันตาย ขายเอามันส์" และเกือบทุกร้าน Lack Info. ใช้ความเป็นคนพื้นที่ ใช้ความน่าเชื่อถือ
ใช้จิตวิทยาในการพูด เพื่อให้ได้ราคายาที่ต่ำกว่าราคาที่ร้านตั้งไว้ โดยอาจอ้างอิงจากราคายาในพื้นที่อื่น

เจอบ่อยครับ ลูกค้าบางคนเฟอะฟะ ต่อต่ำกว่าทุน รู้เลยเจ้านี่มั่ว... :lol:
tugsinav

โพสต์โดย DKNY » 22 เม.ย. 2012, 22:06

ขึ้นกับตัวเราแล้วล่ะครับว่าจะลดให้ได้ไหม
ผมก็เจอบ่อยๆตอนเปิดร้านใหม่ๆ ตั้งราคา นอจีสิคไว้ 35 บาท
มีลูกค้าบอกว่าแพง เคยซื้อ 30 บาทก็เลยขายให้
ปรากฏว่าลูกค้าก็มาซื้อตลอดนะ พี่ก้เลยขาย 30 มาตลอด กำไรน้อยแต่ได้ลูกค้าเพิ่มก็เอาๆไว้ก่อนแต่คนอื่นถ้าไม่ต่อ เราก็ขายราคาเดิมนะ
ก็ไม่ต้องคิดมากหรอกพวกยาเรียกหา พอลดได้ลดไปเถอะ เอาลูกค้าไว้
กำไรมันน้อยอยู่แล้ว แล้วค่อยจัดเต็มกับยาจัดครับ
แต่ถ้ารายไหนต่อราคาเว่อร์ๆก็บอกไปเลยว่าทุนมันขึ้นแล้ว
หรือไม่เราคงต้องปล่อยเค้าไปร้านที่ชอบที่ชอบเถอะ :lol:
รูปภาพ

รูปภาพ
DKNY

โพสต์โดย kobe » 24 เม.ย. 2012, 11:02

ก่อนเปิดเราควรดูร้านข้างเคียงด้วยว่าจุดแข็งจุดอ่อนของเค้าคืออะไร เค้าอาจจะขายเท่านี้มาตั้งแต่แรกแล้ว เพราะต้นทุนของร้านใหญ่ๆมักจะได้ราคาต่ำกว่า พยายามหาจุดเด่นของเรามาเป็นจุดขายดีกว่า
kobe

โพสต์โดย ponkpich » 15 มิ.ย. 2012, 21:32

หลังจากขายมาหลายเดือน เริ่มแระ เมอซิลอน

ร้านโน้นขาย 1xx บาทเองนะ
ร้านไหนครับ ผมขายมา 8 เดือนเพิ่งจะมีคนทักว่าแพงกว่าเป็นคนแรกนะครับ (ที่สำคัญ ก็ยัง flow ในจำนวนที่่ไม่ lost อยู่)
สุดท้ายก็ซื้อไป แต่ออกแนวขัดใจ เดี๋ยวผมจะดูเชิงอีกสัก 2-3 เคส ถ้ามีอีกก็จะลดแระ กำไรก็น้อยแล้วยังจะสร้างสงครามไม่เลิกนะ
เดี๋ยวของขึ้นละมีโดน :evil:
ponkpich

โพสต์โดย B&YPHARMACY » 17 มิ.ย. 2012, 14:36

เมื่อเช้าก็เพิ่งเจอครับ Enaril (5mg.) แผงละ 1X บาท
ร้านผมขาย 2X มิน่าไม่ออกเลยพักนี้ 555 ...คงต้องปรับลดครับ เพราะโทรเช็คจากเพื่อนๆแล้ว ราคานี้เป็นไปได้...

เฮ้ออ...แข่งขันกันที่บริการสิคร้าบบ มาหักค่านม ค่าผ่อนรถ กันทำไมนะ :redface:
รูปภาพ
B&YPHARMACY

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้