New Document

ถึง สสจ. อีกคน

เภสัชกรร้านยา

ถึง สสจ. อีกคน

โพสต์โดย สุดทางแล้ว » 10 ก.ค. 2011, 10:51

เหตุใดท่านจึงเลือกปฏิบัติในการตรวจร้านขายยา ในเขตพื้นที่อำเภอเมืองเดียวกัน แต่มีหลายร้านที่ท่านไม่เคยไปตรวจเลย
เอาเกณฑ์อะไรหรือตามใจคนตรวจ ร้านไม่มีเส้นสายถูกตรวจเดือนเว้นเดือน ไหนว่าตรวจปีละ 2 ครั้ง ทั้งที่ปฏิบัติตามทุกอย่าง
ทีร้านตามตลาดหรือร้านเส้นใหญ่ ไม่เห็นต้องทำ ขย.7 ขย.10 ไม่ต้องทำอณุหภูมิ ไม่ต้องเปิดแอร์ ไม่ติดป้ายบอกกลุ่มยาอะไรเลย
ไม่มีเภสัช ก็ยังเปิดขายกันเฉยเลย

หลายๆ ร้านฝากถามมา พวกคุณปฏิบัติ 2 มาตรฐาน คิดว่าทำถูกแล้วหรือ
การออกตรวจเป็นหน้าที่ของคุณ ไม่ว่า...
แต่ขอให้ปฏิบัติเหมือนกันทุกๆ ร้าน
ความยุติธรรมอยู่ตรงไหน?
สุดทางแล้ว

Re: ถึง สสจ. อีกคน

โพสต์โดย Thai » 10 ก.ค. 2011, 18:06

น่าเห็นใจมาก ดูเหมือนหลายจังหวัดจะเป็นเช่นนั้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
Thai

โพสต์โดย cannabis » 10 ก.ค. 2011, 18:29

จขกท. บอกสิครับจังหวัดอะไร อย่าเหมารวมหมดครับ บางจังหวัดผมก็ว่าเค้าทำได้ดีนะครับ

ผมอยากให้มีการเปิดเผยผลงานของเภสัช สสจ ที่ปฏิบัติงานในทุกจังหวัด โดยเฉพาะในส่วนของการตรวจสอบร้านยา ตรวจกี่ร้าน ผิดอะไรบ้าง คุณจะสุ่มตรวจก็สุ่มครับไม่มีใครว่า แต่ขอหลักเกณฑ์และมาตรฐานที่เภสัชกรทุกคนยอมรับกันได้

เพื่อความบริสุทธิ์ใจ และเที่ยงธรรมนะครับ ไม่งั้นคุณเภสัช สสจ / อย ก็คงโดยด่ากันทั้นปีทั้งชาติหากท่านได้ทำดีอยู่แล้ว
cannabis

โพสต์โดย ustapol » 10 ก.ค. 2011, 19:48

ขอนแก่น ก็เป็น ตรวจโน่นตรวจนี่ สงสัยอยากได้โลห์มั๊ง ทำงานแบบเอาหน้า แน่จริงปิดให้หมดเลยร้านแขวนป้าย
ustapol

โพสต์โดย สุดทางแล้ว » 10 ก.ค. 2011, 22:48

จังหวัดติดกับขอนแก่นเลย ห่างกันร้อยกว่าโลเอง....เราไม่ว่าอะไรหากท่านจะปฏิบัติให้เหมือนกันทุกๆ ร้าน
เพราะไม่มีใครที่อยากมีปัญหากับ สสจ. หรอกนะ หรือไม่มีใครที่อยากจะเป็นคนขึ้ฟ้องว่าร้านโน้นเป็นอย่างนั้น
ร้านนี้ไม่ยอมทำแบบนี้หรอก
แต่ร้านขายยาเขาถึงกันหมดนะ สอบถามคุยกันได้ ถึงได้รู้ว่าในเขตอำเภอเมือง ไม่ห่างกันเท่าไหร่เลย ...
เขาบอกว่า ร้านแถวนั้นไม่มีเภสัชหรือไม่ต้องทำ ขย.7 + ขย.10 อะไร เพราะไม่เห็นมีใครมาตรวจอะไรนี่...

ถึงบางอ้อ...ว่าท่าน 2 มาตรฐานจริงๆ
ขอบคุณเพื่อนที่เข้ามาเข้าใจในฐานะเพื่อนร่วมชาติไทยด้วยกัน
สสจ. ท่านน่าจะชี้แจงการทำงานของท่านตามความเห็นของคุณ cannabis ได้คงดี
จะได้โปร่งใสเพราะไม่มีใครที่อยากจะมีปัญหากับท่าน สสจ. อยู่แล้ว ร้อยทั้งร้อย
สุดทางแล้ว

โพสต์โดย API » 10 ก.ค. 2011, 23:10

ไม่ได้ทำอะไรผิด ใยต้องกลัว สสจ.มาตรวจ จะมาตรวจกี่ครั้งก็ไม่เห็นจะต้องมีปัญหา...

แต่ถ้า สสจ.จะมาตรวจเรื่อง ขย.7 หรือ ขย.10 นี่ ผมขอล่ะ เพราะ พรบ.ใหม่ที่จะร่างกันก็ไม่ได้บังคับให้ต้องทำ ขย.7, 8 กันแล้ว คุณจะตรวจหาพระแสงของง้าวอะไร แค่รายงานสั่วๆอย่างงี้ผมว่าร้านที่มีให้ดูก็นั่งเทียนเขียนกันทั้งนั้นแหละ

แต่ถ้าเป็นเรื่องอื่นที่ สสจ.จะตรวจผมก็ว่า OK ถือว่ามานั่งคุยกัน ไม่เห็นจะต้องกลัวอะไรถ้าไม่ได้ทำผิด
API

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 11 ก.ค. 2011, 16:25

ถ้าตรวจแล้วแนะนำ ตักเตือน ไม่เรียกไปปรับ ผมมีความรู้สึกขอบใจในความหวังดีของ สสจ.ที่อยากให้เราทำถูกต้องเป็นตัวอย่างที่ดีของร้านยาอื่นๆ
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย apotheker » 11 ก.ค. 2011, 16:27

แต่ถ้า สสจ.จะมาตรวจเรื่อง ขย.7 หรือ ขย.10 นี่ ผมขอล่ะ เพราะ พรบ.ใหม่ที่จะร่างกันก็ไม่ได้บังคับให้ต้องทำ ขย.7, 8 กันแล้ว คุณจะตรวจหาพระแสงของง้าวอะไร แค่รายงานสั่วๆอย่างงี้ผมว่าร้านที่มีให้ดูก็นั่งเทียนเขียนกันทั้งนั้นแหละ
ถูกใจกดไล้10ที :lol:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย แมลงทับสวนหมุน » 12 ก.ค. 2011, 16:47

ร้านผมก็โดนเยี่ยมบ่อยครับ โดยเฉพาะ ร.พ. ที่มีหน้าที่ดูแลและตรวจสอบ...
มาปฏิบัติหน้าที่ ไอ้ผมก็ชื่นใจ ดีใจแทนประชาชน ที่มีคนรักและห่วงใย...แต่ขอได้ไหม
อย่าถามว่า อันนั้น อันนี้ อันนู้น ขายเท่าไหร่.....อย่า...เธออย่ามาตัดชั้นเลยยยยยย มะว๊ากกกกกกก
แมลงทับสวนหมุน

โพสต์โดย moomoo » 12 ก.ค. 2011, 17:08

แมลงทับสวนหมุน เขียน:...
อันนั้น อันนี้ อันนู้น ขายเท่าไหร่.....อย่า...เธออย่ามาตัดชั้นเลยยยยยย มะว๊ากกกกกกก

อืม ดีเหมือนกันแฮะ ทำงานตามหน้าที่ แล้วยังได้สำรวจตลาด ดูราคาคู่แข่งไปในตัว :lol:
moomoo

โพสต์โดย khunshine » 12 ก.ค. 2011, 17:36

moomoo เขียน:
แมลงทับสวนหมุน เขียน:...
อันนั้น อันนี้ อันนู้น ขายเท่าไหร่.....อย่า...เธออย่ามาตัดชั้นเลยยยยยย มะว๊ากกกกกกก

อืม ดีเหมือนกันแฮะ ทำงานตามหน้าที่ แล้วยังได้สำรวจตลาด ดูราคาคู่แข่งไปในตัว :lol:

ระบบการตรวจตามกฎหมายแบบนี้แหละครับ ที่ผมอยากจะเข้าใจ แต่ก็ไม่เคยเข้าใจว่าทำไม คนที่จะว่าไปเปรียบเสมือนคู่แข่ง มีส่วนได้ส่วนเสีย กลับกลายเป็นผู้มาตรวจสอบเราไปในตัว :lol: ไม่ได้กลัวการตรวจสอบนะครับ แค่ไม่เข้าใจ คือมันไม่ make sense เลย :biggrin:
khunshine

โพสต์โดย แมลงทับสวนหมุน » 13 ก.ค. 2011, 09:12

สสจ.จังหวัดผม ไม่มีปัญหาครับพี่ๆทำงานกันอย่างมืออาชีพ ตรงไปตรงมา มีแผนงานที่ชัดเจน
สามารถให้คำแนะนำในส่วนที่ต้องแก้ไข ผมไม่ได้อวยนะแค่พูดตามเนื้อผ้า

แต่อี ร.พ. ที่มาช่วยดูแลนี่ มากันเป็นแกงค์ มองตูดผมก็นึกป้ายร้านออกแล้ว
บางคนไม่ได้มีหน้าที่ ก็เสนอหน้ามาเพื่อ???
แล้วที่สำคัญ กรุณาให้คำแนะนำที่ชัดเจน และมีการอ้างอิงที่น่าเชื่อถือด้วย
ไอ้ประเภทหยิบยาแก้ไอขึ้นมาแล้วถามว่า "ของปลอมป่าวเนี่ย" แล้วผมถามกลับดันไม่ตอบหรือให้
คำแนะนำไม่ได้เนี่ย...ในร้านผมเรียก "กบกะลาหาเรื่อง"
คัดเลือกบุคลากรบ้าง ไรบ้าง นาฬิกามันยังมีหลายเกรดเลยครับ ไอ้ประเภทมาโชว์พาวน์
นั่นปลอมนู่นไม่แท้ อย่าเสนอหน้ามาเลย ยิ่งรู้ว่าเป็นรุ่นน้องยิ่งอายยยยยย
.... ถ้าน้องเก่งจริง ร้านน้องต้องใหญ่กว่าผม โอเคนะ ตรรกะง่ายๆนะ
แมลงทับสวนหมุน

โพสต์โดย wizard » 16 ก.ค. 2011, 11:11

ไม่ได้แขวนป้ายหรือโกรธเคืองอะไร แต่ไม่เข้าใจว่ามักจะได้ยินว่า ร้านเก่าไม่ค่อยมีปัญหา????
wizard

โพสต์โดย กำกิกเผียะ » 20 ก.ค. 2011, 14:21

บางทีก็มาพลิกของดูราคาขายค่ะ เคยเจอค่ะ :confuseD:
กำกิกเผียะ

โพสต์โดย rapunzel » 21 ก.ค. 2011, 09:35

เคยเจอเหมือนกัน ร้านเรา เราเป็นเภสัชอยู่เอง ร้านข้างๆ ห่างกัน 15 เมตร แขวนป้าย รู้ๆ กันอยู่ แต่เวลามาตรวจ เข้ามาแต่ร้านเรา ไม่ได้กลัวนะเพราะร้านเราเภสัชอยู่เอง กลับโดนตำหนิ ว่าไม่ติดแอร์ ถังขยะทำไมไปวางหลังร้าน ควรจะวางภายในร้าน ติให้ทำตู้ยาใหม่ ทั้งๆ ที่ตรวจให้ผ่านใบอนุญาติตอนเปิดร้าน ผ่านมา 10 ปี ก็ไม่มีใครมาติ จะมาติอะไรตอนนี้ แต่ไม่ตรวจร้านข้างๆ รถตู้มาจอดหน้าร้านเรา ตรวจร้านเรา ตรวจเสร็จเดินออก ขึ้นรถตู้ แล้วก็กลับ ร้านข้างๆ ก็ไม่ตรวจ หากเจออย่างนี้อีก ครั้งหน้าจะถ่ายคลิป วีดีโอ แล้วประจานให้ว่อนเน็ต ร้องเรียนผู้ตรวจการแผ่นดิน ศูนย์ดำรงธรรม เอากันให้ตายไปข้างนึง ดีมั้ย ตอนนี้ก็ทำหน้าที่ตัวเองให้ดี เวลาลูกค้าไปซื้อยาร้านข้างๆ แล้วไม่หาย หรือเกิดอาการข้างเคียง จ่ายยาไม่สมเหตุสมผล ก็ได้แต่บอกลูกค้าไปว่า ร้านนั้นไม่มีเภสัช จะฝากชีวิตไว้กับเด็กจบ กศน.ได้อย่างไร ผลที่ได้คือ เมื่อเจ้าหน้าที่ไม่ทำอะไร เราก็ช่วยเหลือตัวเองไม่ให้ร้านเราเจ๊ง ลูกค้ามากขึ้น เดินผ่านร้านนั้นมาร้านเรา สะใจดี ไม่นานมันก็ปิด สาธุ แต่เหนื่อยหน่อยตอนแรกๆ ที่ต้องให้ข้อมูลลูกค้าทุกวัน หากพึ่งเจ้าหน้าที่ไม่ได้ก็ต้องพึ่งตัวเอง นี่แหละข้าราชการไทย
จากคนเคยรับราชการมาก่อน
rapunzel

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้