New Document

ของแถม ผิดหรือไม่ผิด?

เภสัชกรร้านยา

ของแถม ผิดหรือไม่ผิด?

โพสต์โดย airtime » 08 ก.ค. 2011, 22:35

เรื่องมันเป็นอย่างงี้ ผมไปฝึกงานที่ร้านยาแห่งหนึ่ง ลูกค้าเดินเข้าร้านมา เธอบอกว่าอยากได้ยา A พี่ที่คุมร้านก็บอกว่ามี ราคา 154 บาท เธอก็ทำหน้าเหวอแล้วบอกว่าร้านแถวบ้านแค่ 150 บาทเอง ไปๆมาๆเธอก็จะไม่ซื้อครับ แต่แล้วพี่เขาก็เลยจะแถมแก้วน้ำให้ไรสักอย่าง สุดท้ายเธอก็ตกลงซื้อไป ทีนี้ด้วยความสู่รู้ของผมเองก็เลยไปถามพี่เขาว่า
แก้วพี่ได้มาจากไหนหรอ? แล้วมันแถมได้หรอพี่?
พี่แกก็หันกลับมาทำหน้าเหวี่ยงใส่ผมแล้วก็ถามว่า คุณจะรู้ไปทำไม ทำตัวเป็นสส...(ไรสักอย่าง) แล้วก็ตามด้วยการวีนผมชุดใหญ่ จับใจความก็ได้ประมาณว่าแก้วได้มาจากบริษัทยานั้นล่ะ

ผมยังไม่ได้เรียนวิชากฏหมายยานะครับ ขายยาแล้วแถมของแถมได้รึป่าวคับ ?
แล้วถ้าแถมได้จริง ไม่ผิดกฏหมาย แล้วพี่แกจะมาวีนใส่ผมทำไม ? ก็แค่อยากรู้เฉยๆนี้น่า :neutral:
ภาพประจำตัวสมาชิก
airtime

Re: ของแถม ผิดหรือไม่ผิด?

โพสต์โดย zartingtong » 08 ก.ค. 2011, 23:54

ไม่ใช่ "ของแถม"

แต่เป็นของ "ชดเชย"
หรือ GIMMICK แล้วแต่จะเรียก

ทำตัวให้คุ้นเคยนะน้อง

:lol: :lol: :lol:
zartingtong

โพสต์โดย khunshine » 09 ก.ค. 2011, 11:56

ผมว่าประเด็นแค่นี้ (หยิบจับโน่นนี่แถมให้ลูกค้า) ไม่ใช่ประเด็นใหญ่ ที่จะต้องมาวีนหรือเก็บมาคิดเล็กคิดน้อยเลยครับ
khunshine

โพสต์โดย airtime » 09 ก.ค. 2011, 12:19

khunshine เขียน:ผมว่าประเด็นแค่นี้ (หยิบจับโน่นนี่แถมให้ลูกค้า) ไม่ใช่ประเด็นใหญ่ ที่จะต้องมาวีนหรือเก็บมาคิดเล็กคิดน้อยเลยครับ

อืม งั้นประเด็นที่มีกฏหมายแต่ไม่ต้องทำตามกฏหมายก็ได้ ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่สำหรับคนในวงการนี้สินะครับ
ผมผิดเองสินะครับ ที่คิดมากไปเอง
airtime

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 09 ก.ค. 2011, 13:49

ผมว่าความสำคัญมันอยู่ที่มีการซักถามผู้ใช้ยาตามหลักวิชาและถามครบถ้วนก่อนหรือไม่ ก่อนที่จะจ่ายยาให้ผู้ป่วยเมื่อผ่านขั้นตอนนี้ไปแล้วเราอยากให้อะไรเพื่มกับผู้ป่วยเพื่อแสดงความมีน้ำใจของเราเองก็ไม่น่าจะผิด แต่ถ้าไม่มีการซักถามผู้ใช้ยาตามหลักวิชาและถามครบถ้วนก่อนจ่ายยา แต่จูงใจผู้ป่วยด้วยการลดราคายา การแจก การแถม หรือการสะสมแต้มตามยอดซื้อยาน่าจะผิดมากกว่า อยากให้ลองไปซื้อยาหลายๆร้านดู แล้วพิจารณาดูว่า ร้านยาแบบไหนที่ทำผิดกฎหมายมากที่สุด
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย khunshine » 09 ก.ค. 2011, 14:07

^
^
^

พี่ธวัชชัยอธิบายได้ครบถ้วนแล้วครับ ว่าประเด็นสำคัญของวิชาชีพมันอยู่ตรงไหน
ขายโ่น่นขายนี่เสร็จ ลูกค้าเก่า ลูกค้าประจำ ซื้อเยอะ ผมหยิบโน่นหยิบนี่ให้เป็นปกติครับ มันไม่ใช่ว่าเราจูงใจเค้าด้วยของแถม แต่เป็นการแสดงน้ำใจ ซึ่งถ้าลองมาทำร้านเองแล้วน้อง airtime(คิดว่าเป็นน้องนะ) คงจะเข้าใจ

มองในมุมที่ต่างนะครับ จูงใจให้ซื้อด้วยการลดแลกแจกแถม กับ การแสดงน้ำใจ idea:
khunshine

โพสต์โดย zartingtong » 09 ก.ค. 2011, 14:10

ก็ต้องกลับไปดูเจตนารมณ์ของกฎหมายก่อนว่าสมัยหนึ่งมีการร้องรำทำเพลงโฆษณายามีของแถมแลกเหมือนชูกำลัง ชิงโชคทำให้คนอยากได้ของแถมมากกว่ายา แต่เขียนกฎหมายมาไม่ละเอียดตรงกับเจตนารมณ์เองจนเรื่องตีความกันหยุมหยิม

จะเล่าให้ฟังอีกเรื่องว่าร่ำลือกันมานานว่าครั้งหนึ่งนานมาแล้วมีเภสัชกรที่ไปทำหน้าที่สารวัตรยาเคร่งครัดกฎหมายชนิดเรื่องเล็กเรื่องน้อยไม่ตรงกฎหมายจับเรียบ ป้ายชำรุดตัวอักษรบนป้ายที่เป็นพลาสติกหักหลุดก็จับหมด จนถึงขั้นวันหนึ่งนี่งตาขวางพึมพำ "จับมัน จับมัน" ตลอดเวลาจนทีหลังรับคนต้องให้ไปตรวจสภาพจิตก่อน :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย zartingtong เมื่อ 11 ก.ค. 2011, 09:20, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง.
zartingtong

โพสต์โดย khunshine » 09 ก.ค. 2011, 14:10

airtime เขียน:
khunshine เขียน:ผมว่าประเด็นแค่นี้ (หยิบจับโน่นนี่แถมให้ลูกค้า) ไม่ใช่ประเด็นใหญ่ ที่จะต้องมาวีนหรือเก็บมาคิดเล็กคิดน้อยเลยครับ

อืม งั้นประเด็นที่มีกฏหมายแต่ไม่ต้องทำตามกฏหมายก็ได้ ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่สำหรับคนในวงการนี้สินะครับ
ผมผิดเองสินะครับ ที่คิดมากไปเอง

ผมอธิบายไปด้า่นบนแล้วนะครับ
khunshine

โพสต์โดย fulbright » 11 ก.ค. 2011, 06:17

การเสนอแลกแจกแถมในการซื้อยาซึ่งไม่ใช่สินค้าทั่วไป ผิดจริยธรรมเรื่องการจูงใจ
ข้อเสนอดังกล่าว หากการบอกเงื่อนไขการซื้อไว้ล่วงหน้าว่าซื้อแล้วมีของแถมของแจกนี่ผิดมาก

แต่ในกรณีนี้ไม่ได้บอก แต่มาบอกทีหลังเพื่อจูงใจให้เกิดการตัดสินใจ ก็ผิด แต่ผิดน้อย
สรุป ผิด

แม้แต่การซื้อยาจากบริษัทเพื่อหวังผลการท่องเที่ยวนี่ก็ผิด
fulbright

โพสต์โดย BEN10 » 11 ก.ค. 2011, 15:12

น่าถาม เปาบุ้นจิ้น ในศาลไคฟง ดู อาจได้คำตอบครับ :biggrin:
แต่ถ้าจะให้ตอบ แค่ ผิด หรือไม่ผิด คงมีความเห็น ตาม คุณ fullbright เพียงแต่ความ มาก กับน้อย ไม่น่าจะมีตามมาข้างหลัง เพราะถ้ามีมากกับน้อย อีกหน่อย ทุกอย่างก็จะมีให้เปรียบเทียบได้ เช่น โกงมาก โกงน้อย ดีมาก ดีน้อย ซึ่งเอาอะไรมาวัดเป็นมาตรฐาน เป็นเกณฑ์ ในสังคมครับ
BEN10

โพสต์โดย ake230 » 11 ก.ค. 2011, 15:57

ผมเห็นด้วยกับพี่ zartingtong
กฎหมายมันมีที่มาที่ไป

ถ้ากรณีนี้เจ้าของร้านลดราคาให้ลูกค้าแทน แต่ไม่ได้เอาแก้วให้ จะผิดกฎหมายมั้ย
ในกฎหมายระบุอยู่แล้วว่าห้ามลด แลกแจกแถม สุดท้ายก็จะไม่โดนอีกเหรอครับว่า ลดราคาเพื่อจูงใจให้ซื้อ
ake230

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 12 ก.ค. 2011, 13:43

วันหนึ่งได้ฟังวิทยากรกล่าวถึงการประกอบธุรกิจร้านยาให้ยึดหลักธรรมาภิบาล สงสัยจึงมาเปิดเน็ทดู
หลักธรรมาภิบาลนั้นประกอบด้วย 6 หลักการคือ
1. หลักคุณธรรม
2. หลักนิติธรรม
3. หลักความโปร่งใส
4. หลักความมีส่วนร่วม
5. หลักความรับผิดชอบ
6. หลักความคุ้มค่าประกอบด้วย 6 หลักการ
แต่จะเป็นหลักการใดก็ตาม ก็จะเห็นว่าหลักการทั้งหลายล้วนมีจุดมุ่งหมายที่จะรักษา ?ความสมดุล? ในมิติต่างๆไว้ เช่น หลักคุณธรรมก็คือการรักษาสมดุลระหว่างตนเองกับผู้อื่น คือไม่เบียดเบียน ผู้อื่นหรือตัวเองจนเดือดร้อน ซึ่งการที่มีความโปร่งใส เปิดโอกาสให้ผู้ที่เกี่ยวข้องมีส่วนร่วม ตรวจสอบ ก็เพื่อมุ่งให้ทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้องได้เห็นถึงความสมดุลดังกล่าวว่าอยู่ในวิสัยที่ยอมรับได้ ส่วนหลักความรับผิดชอบ ก็ต้องสมดุลกับเสรีภาพที่เป็นสิ่งที่สำคัญของทุกคน และหลักความคุ้มค่า ก็ต้องสมดุลกับหลักอื่นๆ เช่น บางครั้งองค์การอาจมุ่งความคุ้มค่าจนละเลยเรื่องความเป็นธรรมหรือโปร่งใส หรือบางครั้งที่หน่วยงานโปร่งใสมากจนคู่แข่งขันล่วงรู้ความลับที่สำคัญในการประกอบกิจการ ความสมดุล หรือ ธรรม จึงเป็นส่วนประกอบที่สำคัญของธรรมาภิบาล
ฟังแล้ว อ่านแล้วจับใจความได้ว่าการประกอบธุรกิจร้านยาให้ยึดหลักธรรมาภิบาลประกอบด้วย 6 หลักการ และมีจุดมุ่งหมายที่จะรักษา ?ความสมดุล? ในมิติต่างๆไว้ สร้างความพึงพอใจให้กับทุกๆฝ่ายที่เกี่ยวข้อง
ธวัชชัย วรรณสว่าง

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้