New Document

รบกวนปรึกษาผู้รู้ (ผู้มีประสบการณ์)ด้วยครับ

เภสัชกรร้านยา

รบกวนปรึกษาผู้รู้ (ผู้มีประสบการณ์)ด้วยครับ

โพสต์โดย benjapoly » 06 ก.ค. 2011, 22:33

คือผมสนใจจะเซ้งร้านต่อจากเจ้าของเก่าครับ และสืบทราบมาว่าเจ้าของร้านค้างค่ายาบริษัทยาไว้หลายบริษัท สิ่งที่อยากถามมีดังนี้ครับ
1. ถ้าผมเซ้งทั้งร้านและยา ผมจะโดนทวงค่ายาจากบริษัทยารึป่าวครับ (ใจจริงอยากเซ้งแต่ร้านนะครับ แต่กลัวเค้าไม่ยอม)
2. ถ้าผมเปลี่ยนชื่อร้าน ทางบริษัทยายังจะมาตามทวงค่ายาจากผมรึป่าวครับ
3. ผมต้องการเปลี่ยนชื่อร้านยาใหม่ ผมต้องขออนุญาติเปิดร้าน เหมือนขอเปิดร้านใหม่ใช่มั้ยครับ (เพราะผมจะใช้ใบประกอบฯ ของผมเองครับ)
4. ต้องมีการทำสัญญาเซ้งร้านตามกฎหมายด้วยหรือป่าวครับ แล้วในรายละเอียดของสัญญาควรจะมีเนื้อหาประมาณไหนครับ
ขอบคุณผู้ที่เข้ามาตอบล่วงหน้านะครับ ที่คิดๆได้ตอนนี้มีเท่านี้ครับ พี่ๆช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ :biggrin: :wink:
benjapoly

Re: รบกวนปรึกษาผู้รู้ (ผู้มีประสบการณ์)ด้วยครับ

โพสต์โดย moomoo » 07 ก.ค. 2011, 08:54

ประสบการณ์เซ้งร้านยังไม่มี แต่อยากแนะนำ ว่าจะรู้ได้งัยว่าระหว่างรอดำเนินการเปลี่ยนชื่อร้าน เปลี่ยนเจ้าของจะไม่โดนทวงค่ายา
กลัวว่าปัญหาจากร้านชื่อเดิมจะส่งผลให้เปิดร้านชื่อใหม่ไม่ได้ด้วยน่ะสิ

แค่เริ่มต้นก้ปวดหัวแล้ว
ให้เจ้าเก่าเค้าเคลียร์ปัญหาเสร็จก่อนดีกว่ามั้ย จะจ่ายเงินตั้งเยอะเซ้งร้าน ถ้าจ่ายไปแล้วมีแต่ปัญหาตามมา ก็อย่าเพิ่งรีบเลย ไม่เอาร้านนี้ยังมีโอกาสหาใหม่
ลองพิจารณาบวกลบดูอีกทีแล้วกันนะ
moomoo

Re: รบกวนปรึกษาผู้รู้ (ผู้มีประสบการณ์)ด้วยครับ

โพสต์โดย benjapoly » 07 ก.ค. 2011, 13:23

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ใจจริงผมก็ไม่อยากเสี่ยงกับยาในร้านเหมือนกัน ก็รอให้เค้าเคลียร์ให้หมดก่อนแหละครับ แต่ผมกลัวว่าเค้าจะย้อมแมวให้เราและเราก็ตามเกมส์ไม่ทันนะสิครับ เลยขอคำแนะนำจากพี่ๆครับ
benjapoly

โพสต์โดย Vienna » 07 ก.ค. 2011, 13:26

การที่คุณเซ้งต่อได้ทั้งยาได้ทั้งร้าน
แต่อย่าลืมว่ายาที่อยู่ในร้านเป็นยาที่ค้างชำระคุณเป็นผู้รับสินค้าต่อย่อมต้องรับผิดชอบด้วย
Vienna

โพสต์โดย benjapoly » 07 ก.ค. 2011, 15:07

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ ผมตั้งใจตั้งแต่แรกแล้วครับว่าจะเซ้งเฉพาะร้าน+ตู้ยาครับ ไม่เอายาพี่เขาแน่ๆครับ เพราะมันเสี่ยงเกินไปครับ แล้วพี่ๆคนไหนพอจะแนะนำเรื่องการทำสัญญามั้ยครับ :neutral:
benjapoly

โพสต์โดย ohayo » 07 ก.ค. 2011, 15:58

สัญญาที่จะทำแนะนำให้ทำกับเจ้าของตึกโดยตรงค่ะ จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องการเช่าช่วง นอกนั้นก็พื่นๆตามสัญญาเช่าทั่วไป ระยะเวลาแล้วแต่เราตกลงกับเขาค่ะ ส่วนภาษีโรงเรือนที่ร้าน ผู้ให้เช่าเป็นผู้จ่ายค่ะ ทบทวนดีๆนะคะ ถ้าไม่รีบมากก็หาทำเลเช่าแล้วเปิเองดีกว่า ไม่ต้องรับปัญหาต่อจากร้านเก่าด้วย เอาใจช่วยน้องค่ะ :biggrin: :biggrin:
ohayo

โพสต์โดย moomoo » 07 ก.ค. 2011, 16:05

Vienna เขียน:การที่คุณเซ้งต่อได้ทั้งยาได้ทั้งร้าน
แต่อย่าลืมว่ายาที่อยู่ในร้านเป็นยาที่ค้างชำระคุณเป็นผู้รับสินค้าต่อย่อมต้องรับผิดชอบด้วย

ยาบางบริษัท เครดิต 3 เดือน แต่เจ้าของเดิมเค้าขายยาดังกล่าวไปบางส่วนหรือขายไปหมดแล้ว
กรณีที่ถ้าเซ้งยาด้วย เราต้องตามรับผิดชอบของเก่าเค้าด้วยน่ะสิ :roll:

เรื่องทำสัญญา ทำกันไป แล้วเกิดเค้าหายไป ติดต่อไม่ได้ เปลี่ยนเบอร์แล้ว จะไปทวงสัญญากับเค้ายังไงดี
หรือถึงจะยังติดต่อกันได้ จะถือสัญญาไปทวงกับเค้าหรือ หรือต้องไปตามฟ้องร้องกันยืดเยื้อ :roll:

อันนี้ก็คิดแต่แง่ลบนะ อาจจะมีข้อดีอะไรอื่น ก็ต้องลอง weight ดูความเสี่ยง ข้อดีหรือข้อเสียอันไหนมากกว่ากัน
อาจจะทำเลดีขายดีมาก แต่จ่ายหนี้กันยาว อะไรประมาณนี้ :smile:
moomoo

โพสต์โดย apotheker » 07 ก.ค. 2011, 19:06

เซ้งแต่ร้านไม่เอายา ก็หนีความรับผิดชอบต่อหนี้ที่คนเก่า ก่อไว้ไม่ได้อยู่ดีแหละครับ แม้ว่าขึ้นศาลแล้วคุณอาจจะชนะ แต่มันก็เสียเวลาอยู่ดี
อีกอย่างคุณก็จะติดแบล๊คลิสต์กับบริษัทหลายบริษัทไปด้วย ทำการค้า เสียเครดิตเนี่ย ลำบากนะครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย API » 07 ก.ค. 2011, 19:27

ผมไม่เข้าใจ ว่าเราจะต้องไปรับผิดชอบกับหนี้สิ้นร้านเก่าได้อย่างไร เพราะเราไม่ได้เป็นคนก่อหนี้

แนะนำให้ทำสัญญาซื้อขายกับคนเก่าให้ดีและระบุเรื่องหนี้สินที่เราไม่ต้องมารับผิดชอบ เรื่องใบอนุญาตก็ให้แจ้งยกเลิกร้านเก่า แล้วแจ้งจดใหม่รวมถึงชื่อร้านก็ให้เปลี่ยนใหม่หมดครับ

บริษัทยาไม่มีสิทธิที่จะมาฟ้องครับ เพราะเราไม่ใช่ลูกหนี้ อย่าว่าแต่จะขึ้นศาลเลยครับ สิทธิในการฟ้องก็ยังไม่มีเลยครับ

ส่วน blacklist ก็อาจจะมีปัญหาบ้าง ก็เลี่ยงไปใช้เจ้าอื่น ถ้าจะใช้ยาเจ้าเก่าจริงๆก็ต้องเจรจาดู ผมว่าบริษัทยาก็คงไม่โง่ถึงขนาดจะไม่ยอมทำธุรกิจด้วยถ้าลูกค้าเป็นลูกค้าชั้นดี
API

โพสต์โดย Pimai » 07 ก.ค. 2011, 19:43

apotheker เขียน:เซ้งแต่ร้านไม่เอายา ก็หนีความรับผิดชอบต่อหนี้ที่คนเก่า ก่อไว้ไม่ได้อยู่ดีแหละครับ แม้ว่าขึ้นศาลแล้วคุณอาจจะชนะ แต่มันก็เสียเวลาอยู่ดี
อีกอย่างคุณก็จะติดแบล๊คลิสต์กับบริษัทหลายบริษัทไปด้วย ทำการค้า เสียเครดิตเนี่ย ลำบากนะครับ

เห็นด้วย
Pimai

โพสต์โดย benjapoly » 08 ก.ค. 2011, 08:55

เรียนถามพี่อโปครับ ผมไม่เข้าครับว่าทำไมต้องไปรับผิดชอบหนี้เค้าด้วยครับ ในเมื่อเราจะเซ้งแต่ร้าน ไม่ได้เอายาครับ และจะทำสัญญาใหม่กับเจ้าของที่ให้เช่าโดยตรง และจดทะเบียนชื่อร้านใหม่ด้วยครับ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ ขอบคุณครับ :eek:
benjapoly

โพสต์โดย khunshine » 08 ก.ค. 2011, 12:38

ถ้าจดทะเบียนใหม่ สัญญาเช่าใหม่ ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่อาจจะรำคาญช่วงแรกๆ คงมีคนมาตามเก็บบิลน่ะครับ แล้วเค้าจะพาลสงสัยอีกว่า เจ้าเดิม จดทะเบียนใหม่ เปลี่ยนชื่อใหม่หนีหนี้หรือเปล่า ก็เท่านั้น :razz:
khunshine

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้