New Document

สสจ.มาตรวจร้านแบบนี้ เคยเจอมั๋ยค่ะ

เภสัชกรร้านยา

สสจ.มาตรวจร้านแบบนี้ เคยเจอมั๋ยค่ะ

โพสต์โดย tagoodee » 28 พ.ค. 2011, 17:09

เข้าใจว่าคนทำงานข้าราชการต้องมีหน้าที่ต่างๆ ข้าราชการในสาธารณสุขก็อาจจะมีหน้าที่ในการตรวจตราสินค้าหรือตัวยาต่างๆ ตามร้านค้าในจังหวัด ป้าเราเป็นเจ้าของร้านค้าแห่งหนึ่งซึ่งอยู่เขตชานเมือง แล้วทีนี้อย่างที่ทราบกันดีว่าร้านขายของชำก็มักจะมียาวางขาย อย่างเช่น พาราเซตามอน ยาแก้หวัด ฯลฯ ร้านป้าเราก็ขายอยู่ค่ะ ชาวบ้านที่อยู่แถบใกล้ๆ ก็จะมาซื้อกันบ้างเวลาป่วยไข้เพราะส่วนใหญ่จะไม่อยากนั่งรถไปไกลถึงตัวเมือง

ทีนี้วันหนึ่งมีรถยนต์จากสาธารณสุขมาจอดหน้าร้านป้า นายปรีชา หัวหน้าเภสัชฯ พร้อมกับลูกน้องก็เดินเข้ามาในร้าน ไม่มีทักทาย ไม่มีขออนุญาต จู่ๆ เข้ามาหยิบยาจากตู้แล้วเอายาไปสะบัดใส่หน้าป้าเรา ถามว่า ?เห็นมั้ยว่านี่มันยาอะไร เขาอนุญาตให้ขายรึไง?? ป้าเราก็งงเลยถามว่ามีอะไรหรือเปล่า

นายปรีชาเขาก็เลยบอกประมาณว่าเขามาจากสาธารณสุข ยาบางตัวเขาอนุญาตให้ขาย แต่บางตัวต้องมีเภสัชกร เขียนใบสั่งยา แล้วกล้าดียังไงมาขายส่งเดช ทีหลังถ้ามาตรวจอย่าให้เห็นอีกนะ แล้วก็เขากับลูกน้องก็รื้อค้นยาออกมาอีก ท่าทางรื้อราวกับจะพังตู้ยากันเลยทีเดียว ยังกับพวกนักเลงยากูซ่า แล้วสักพักก็ออกจากร้านไป

วันนั้นป้าเราก็ได้แต่อึ้งค่ะ ยาที่โดนรื้อมาเกลื่อนกลาดไปหมด ต้องมานั่งเก็บ เสียความรู้สึกมาก ตั้งแต่วันนั้นป้าก็รู้ก็เข้าใจนะคะว่า เออ เราก็คงผิดจริง เพราะร้านเราก็เป็นร้านเล็กๆ ธรรมดา ไม่มีเภสัชกร เลยขายแค่ยาบางตัว ที่เหลือเก็บ แต่ก็อย่างที่บอก ป้าเขาเสียความรู้สึกค่ะ และก็ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องมาทำพฤติกรรมแย่ๆ อย่างนี้ พูดดีๆ ไม่ได้หรือไง

ปรากฏว่าพอถามๆ ดูร้านอื่นๆ ที่เขาอยู่นอกเมืองก็โดนนายปรีชาคนนี้พูดจาไม่ดี ทำตัวประมาณนี้เหมือนกัน แต่แปลกตรงที่ร้านในเมืองไม่ค่อยโดนตรวจ โดยเฉพาะ (ขออภัยที่ต้องระบุชื่อร้าน) สหกรณ์จังหวัดตราด เพราะป้าเราก็ซื้อยามาจากที่นี่แหละค่ะ ยาประเภทยาแก้ไข้ แก้ไอ พาราฯ สตรีเบนโล ฯลฯ แต่เขาก็ไม่เห็นจะมีเภสัชกรเหมือนกัน เขาขายยาเป็นแพ็คๆ ด้วยซ้ำ ก็ไม่เห็นจะมีใครมาตรวจเลย

เรื่องที่เกิดขึ้นก็ประมาณเดือนสองเดือนแล้ว แต่ทุกวันนี้ก็ยังไม่เข้าใจ ทำไมคะ สาธารณสุขจังหวัดมีสองมาตรฐานหรือไง ทำไมบางร้านโดนบางร้านไม่โดน ร้านใหญ่ก็ไม่เห็นตรวจ สุ่มตรวจเอาเหรอคะ เห็นเอาแต่ไปข่มขู่ร้านเล็กๆ ที่อยู่นอกเมือง หรือเป็นเพราะว่าพวกเรามันเป็นแค่ชาวบ้านเล็กๆ ไม่ได้มีตำแหน่งใหญ่โตเหมือนคุณ ขอโทษนะคะที่เราไม่ได้ร่ำรวย เราเป็นแค่คนค้าขายธรรมดา แต่อย่างน้อยเราก็ทำตามที่คุณบอกด้วยการเก็บยาบางส่วนไป แค่ยังเสียความรู้สึกอยู่เท่านั้นว่าทำไม ?พวกข้าราชการบางคน? ถึงต้องมาพูดจาไม่ดีกับประชาชนด้วย ข้าราชการดีๆ ก็มี รู้อยู่เต็มอก แต่บางคนที่บอก โดยเฉพาะพวกหัวหน้าอย่างนายปรีชาคนนี้ พฤติกรรมของคุณมันไม่เหมาะสมที่จะ ?ทำงานเพื่อประชาชน? เลยนะคะ

อย่างที่ตั้งหัวข้อนั่นแหละ ถามใครที่รู้จักชื่อนายปรีชาก็พูดเหมือนกันว่า ?กร่างจริงๆ? ขอโทษนะคะ แต่ถ้าคุณอยากกร่างก็กร่างกับลูกน้องคุณละกันค่ะ เห็นสั่งอะไรก็ทำตามทุกอย่าง สั่งให้รื้อก็รื้อ ไม่มีหรอกที่จะพูดดีๆ หรือขออนุญาต พูดซักนิดไม่ได้เหรอคะว่า ?ป้าครับ ผมขอตรวจหน่อยนะครับ? อยู่ๆ ก็มารื้อมาค้นมาพูดจาไม่ดีใส่ หัวหน้าลูกน้องเหมือนกันหมด ยังกับนักเลงหัวถนน ภาพมันเป็นอย่างนั้นจริงๆ จะไม่ให้พูดตรงๆ ตามที่เห็นได้ยังไง

ทั้งป้า ทั้งเรา หรือลุงๆ ป้าๆ พ่อค้าแม่ค้าที่เจอมาเหมือนกันก็ได้แต่คิดว่า เออ สงสัยเรามันไม่รวย ไม่ใหญ่ ไม่มีอำนาจอะไรกระมัง แต่ได้โปรดอย่ามาทำตัวกร่างกับชาวบ้านอย่างเราเลย จะสั่งจะระงับอะไรก็ไม่ว่า แต่ช่วย ?พูดจาและทำพฤติกรรมให้เหมาะสมหน่อย? ดิฉันว่าชาวบ้านธรรมดาหลายคนยังมีมารยาทมากกว่าคุณซะอีกนะคะ
ดังนั้น ขอเถอะค่ะ ผู้ที่มีอำนาจก็ช่วยกันดูแลหน่อยเถอะ ตักเตือนก็ยังดี รู้ว่าประเทศไทยเป็นระบบอุปถัมภ์ ต้องช่วยเหลือกันเอง (โดยเฉพาะข้าราชการ) แต่คุณจะให้คนอย่างนี้มาข่มขู่ประชาชนเหรอคะ ถ้าหากว่าเห็นแก่ประชาชนจริง อย่างน้อยช่วยตักเตือน บอกกล่าวก็ยังดีค่ะ อย่าให้มีอีกเลย ตำแหน่งไม่เกี่ยวหรอก เราก็ ?คน? เหมือนกัน

สงสารชาวบ้านหน่อยนะคะ
tagoodee

Re: สสจ.มาตรวจร้านแบบนี้ เคยเจอมั๋ยค่ะ

โพสต์โดย ponkpich » 28 พ.ค. 2011, 17:32

ผมตอบแบบ เป็นกลางนะ อย่าทำผิดกฎ และ เราก็จะสบายใจด้วยครับ

ถ้าอยากขาย ขายยาสามัญประจำบ้าน ไม่ผิดครับ ตอบแบบนี้น่าจะดีกว่านะ คือเข้าใจและเห็นใจในความรู้สึก แต่ ผิดก็คือผิด ถูกก็คือถูก ต้องเข้าใจด้วยครับ
ponkpich

Re: สสจ.มาตรวจร้านแบบนี้ เคยเจอมั๋ยค่ะ

โพสต์โดย API » 28 พ.ค. 2011, 18:15

เค้าไม่ดำเนินคดีกับคุณก็ดีแค่ไหนแล้ว คราวหน้าก็อย่าทำครับ ...

พวกที่พูดเสียงดังส่วนใหญ่ไม่มีอะไรหรอกครับ พูดคุยกันได้ก็จบ ถ้าเจอพวกเงียบๆ หรือมาล่อซื้อล่ะก้อ คุณจะโดนหนักกว่านี้ครับ
สุดท้าย ทำตามกฏหมายไว้ดีกว่าครับ ไม่ทำผิดจะกลัวอะไร...
ภาพประจำตัวสมาชิก
API

โพสต์โดย apotheker » 28 พ.ค. 2011, 18:33

คล้ายๆแม่ค้ามาบ่นเทศกิจ ว่าทำรุนแรงไป ความจริงเค้าจะยึดยาไปเลยก็ยังได้นะครับ ป้าคุณจะได้ไม่ต้องเสียเวลามานั่งเก็บ...แล้วเอามาขายใหม่ :evil:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย EcZaCi » 28 พ.ค. 2011, 18:57

ปัญหาน่าจะเกิดจากความไม่รู้...
ไม่รู้ว่าอะไรขายได้ และอะไรขายไม่ได้ในร้านชำ
การจะขายยา แม้แต่ทิฟฟี่ฟู ทิฟฟีเดย์ ดีคอลเจน เองก็ตาม
หากสังเกตุ แผงยาจะเขียนว่า "ยาอันตราย"
กฏหมายระบุชัดเจนอยู่แล้วว่า ยาอันตรายอนุญาตให้ขายในร้านขายยาที่มีใบอนุญาตเท่านั้น
ซึ่งร้านยาอย่างพวกเราๆ ต้องมีการต่อทะเบียนกับทาง สสจ เป็นประจำทุกปี
ค่าธรรมเนียมราว 2 พันบาท รวมถึงต้องมีเภสัชกรประจำการตามเวลาที่กำหนด

คุณอาจจะเถียงว่า...เอ๊...ทำไมที่โน่นก็ขายได้ ทำไมที่นี่ก็ขายได้^^
เลือกปฏิบัติรึเปล่า เงินหนา คนรวย โอยยย ไม่เกี่ยวหรอกค่ะ
เค้าขายได้แต่ไม่ได้หมายความว่าเค้า "ถูกกฏหมาย" นี่ค่ะ เค้าก็ทำผิดอยู่ แต่ยังตรวจค้นไปไม่ถึงเฉยๆ
คุณอยากให้เค้าโดนด้วย ก็ส่งเรื่องไปร้องเรียนได้เลย จนท ก็ไปตรวจสอบอยู่แล้วหล่ะ

ก่อนหน้านี้คุณอาจจะไม่รู้...ถือว่าเจ้าหน้าที่ยังมีเมตตานะคะ เลยยังไม่มีการยึดยา หรือดำเนินคดี
แต่ตอนนี้คุณรู้แล้วเนอะ....กลับไปสังเกตแผงยา อันไหนมีคำว่า "ยาอันตราย" แปลว่าขายไม่ได้ค่ะ
EcZaCi

โพสต์โดย khunshine » 28 พ.ค. 2011, 19:01

ไม่ใช่"ยาอันตราย"ก็ขายไม่ได้นะครับ ถ้าไม่ใช่ยาสามัญประจำบ้าน

ส่วนเรื่องพูดจาไม่ดี ก็แยกเป็นประเด็นต่างหาก ปกติเวลาตรวจก็ต้องมีขั้นตอน แสดงตัว แต่เรื่องเราทำผิดก็ว่าตามผิด เราผิดเราจะไปอ้างไม่ได้ว่า ร้านโน้น ร้านนี้ก็ผิดทำไมไม่จับ ถามตัวเราเองก่อน ว่าเราผิดหรือเปล่า แค่นั้น ...
khunshine

โพสต์โดย hilal » 28 พ.ค. 2011, 20:54

ตอบเจ้าของกระทู้นะคะ ...

คงต้องอธิบายให้ทราบก่อนว่า...
ยา โดยทั่วไปนั้น ถือว่า เป็นยาอันตราย ...สามารถขายได้แต่เพียงในร้านยา (ซึ่งเป็นร้านที่ขออนุญาตเปิดเป็นร้านยาที่ถูกต้องตามกฎหมาย)
ซึ่งในปัจจุบัน มีการแบ่งประเภทของใบอนุญาตขายยาออกเป็น 2 ประเภท
1.ใบอนุญาตขายยาแผนปัจจุบัน
2.ใบอนุญาตขายยาแผนปัจจุบันบรรจุเสร็จ ที่มิใช่ยาอันตราย หรือยาควบคุมพิเศษ (ปัจจุบันไม่มีการออกใบอนุญาตประเภทนี้เพิ่มอีกแล้ว)
(อ่านแล้วอาจจะงงๆ ว่าหมายความว่าอะไร จริงๆมีนิยามความหมายของคำพวกนี้ตามกกฎหมายอยู่ ... ไม่ต้องไปสนใจก่อนก็ได้)

คำถาม คือ แล้วร้านขายของชำ หรือร้านอื่นๆจะขายยาได้ไม๊ ???
ในกรณีร้านขายของชำ หรือ มินิมาร์ท ซุปเปอร์มาเก็ต หรือ อื่นๆ ....
ซึ่งแน่นอนว่า ไม่ได้ขออนุญาตเปิดเป็นร้านขายยา และ ไม่มีใบอนุญาตขายยา แ่น่นอน ..
ย่อมไม่มีสิทธิขายยาได้ .... แต่จะขายได้เฉพาะ ยาสามัญประจำบ้าน

คำถามต่อมา คือ แล้วจะรู้ได้ยังไงว่า ยาตัวไหนเป็นยาสามัญประจำบ้าน ???
ให้สังเกตง่ายๆ ที่ฉลาก หรือ ข้างขวดยา หรือ แผงยา จะระบุข้อความว่า "ยาสามัญประจำบ้าน" อยู่ในกรอบสี่เหลี่ยมสีแดง
ซึ่งยาที่ระบุข้อความแบบนี้นี่เอง ที่ร้านอื่นๆ สามารถมีไว้ในครอบครอง และจำหน่ายให้แก่ผู้อื่นได้
นอกเหนือไปจากนี้แล้ว ไม่สามารถมีไว้ในครอบครอง และไม่สามารถขายได้

ส่วนในทางปฏิบัติ ...
ในประเด็นนี้ น่าจะเป็นเรื่องของการชี้แจง/อธิบายให้เจ้าของร้านทราบในเบื้องต้น (คล้ายๆชี้แจงข้อกฎหมายให้ทราบก่อน รวมถึงแนะนำตัวเจ้าหน้าที่เองด้วย ว่า เป็นใคร มาทำอะไร)
ว่า .. อะไรที่สามารถกระทำได้ หรือ ทำไม่ได้ .. เพื่อความเข้าใจของประชาชนทั่วไป
ส่วน ...หลังจากอธิบายแล้ว จะเข้าใจ หรือ ไม่เข้าใจ หรือ เข้าใจแต่ไม่ปฏิบัติตาม หรือ เข้าใจและปฏิบัติตามกฎหมาย ก็อยู่ในดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบนั่นเอง

การพูดคุยเพื่อไม่ให้เกิดการกระทำที่ผิดกฎหมายอีกน่าจะเป็นแนวทางที่ดี แต่ถ้าหากการพูดคุยแล้วไม่เกิดประโยชน์หรือไม่บังเกิดผล ...
ก็อาจจะต้องใช้มาตรการในทางกฎหมาย ...

เข้าใจว่า เจ้าของกระทู้เสียความรู้สึกค่ะ ...
ยังไงก็ขอให้คุณป้าเจ้าของกระทู้ปฏิบัติตามกฎหมายเป็นดีที่สุดค่ะ ^^

:biggrin: :biggrin:
hilal

โพสต์โดย Birdy_mocha » 29 พ.ค. 2011, 00:08

จขกท ไม่เข้ามาเลย

:biggrin:
Birdy_mocha

โพสต์โดย mingrx19 » 29 พ.ค. 2011, 09:42

เท่าที่จับประเด็นได้
คิดว่า จขกท คงจะรู้แล้วว่า สิ่งที่ทำมันเป็นสิ่งที่ผิด..อาจจะทำด้วยความไม่รู้หรือเหตุผลอะไรก็ตามแต่
แต่ จขกท ไม่เข้าใจใช่มั้ยคะว่า ทำไมเจ้าหน้าที่ถึงพูดจาและทำกริยาไม่ดีขนาดนี้
ก็ต้องบอกกันตามตรงว่า คนในเวปนี้ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์จริง คงตัดสินไม่ได้หรอกค่ะ ว่า เจ้าหน้าที่ทำเกินไปรึป่าว
อันนี้มันเป็นเรื่องตัวบุคคลแล้วล่ะค่ะ คงแก้ยาก ได้แต่ทำใจค่ะ คงไม่เกี่ยวกับคนรวยคนจน อะไรหรอกค่ะ

ปล.แค่รู้ว่า ตัวเองทำผิดกฏหมายคราวหน้าก็อย่าทำ แต่ถ้าจะทำผิดกฎหมายโดยรู้อยู่แก่ใจว่ามันผิดกฎหมาย โดยอ้างว่า คนอื่นก็ทำ
แล้วอย่างนี้ บ้านเมืองเราจะมีกฎหมายไว้ทำไมคะ ในเมื่อคนมันไม่มีจริยธรรม
mingrx19

โพสต์โดย JomGayRay » 30 พ.ค. 2011, 09:28

เค้าก็เก่งกับร้านเล็กๆ ปลาซิวปลาสร้อยอ่ะครับ

ร้านใหญ่ๆ เค้าไม่กล้าไปยุ่งหรอก :razz:
JomGayRay

โพสต์โดย Mr. Sexman » 01 มิ.ย. 2011, 14:40

ถ้าเห็นว่าร้านอื่นก็ทำผิดเหมือนกันก็แจ้งไปที่ สสจ.เลยครับ

ปล. มาโพสแบบนี้ เหมือนสสจ.ตราดโดนด่าข้างเดียวเหมือนกันนะครับ
Mr. Sexman

โพสต์โดย kohboy » 01 มิ.ย. 2011, 16:54

ก ไก่, ร หัน, ม ม้า...คือ "กรรม"

ใครทำกรรมอะไรไว้ ย่อมต้องชดใช้กรรมที่ตนทำ,
จะดีหรือชั่ว หากเปิดใจตัวเองให้กว้าง แล้วพิจารณาอย่างคนธรรมดาสามัญที่ไม่เข้าข้างตัวเอง ย่อมจะรู้ว่าที่ทำไปนั้นดีหรือเลว...

...แต่ถ้ายังคิดไม่ออก..ก็ไม่ว่าอะไรกันนะ,
เพราะซักวันหนึ่งก่อนที่ลมหายใจสุดท้ายของคุณจะหมดไป คุณก็จะรู้ว่ากรรมมีจริง !!

ปล.
ผมบอกทุกคนที่เกี่ยวข้อง ครับ
idea:
kohboy

โพสต์โดย mca032 » 01 มิ.ย. 2011, 19:08

ผมถือว่า สสจ ตราดทำในสิ่งที่ถูกต้อง ตามกฎหมายทุกประการ(เพราะทำในสิ่งที่สสจ.อื่นเขาไม่ทำอะไรมากนักกับร้านขายของชำ) จขกท.จะมาตัดพ้อภายหลังก็ใช่เหตุ ผมอยากเห็นกฎหมายไทยที่เข้มแข็งอย่างนี้มานานแล้ว แล้วก็จะไปบอกว่าเขาทำแต่ร้านเล็กๆ ก็หาได้มีมูลเหตุที่แท้จริงไหม การที่จะกล่าวผู้อื่นควรมีหลักฐานชัดเจน แล้วตัวเจ้าของกระทู้เป็นเภสัชหรือไม่ ถ้าเป็นเภสัชแล้วมีญาติพี่น้องทำผิดอย่างนี้โดยไม่มีการตักเตือน สมควรเอาใบประกอบไปคืนที่สภาเภสัชกรรมได้เลย โดยไม่ต้องใช้อะไรคิดซะด้วยซ้ำ
mca032

โพสต์โดย moomoo » 03 มิ.ย. 2011, 08:04

ประเด็นที่ 1 ร้านชำขายยาอันตราย ผิดจริง ต้องแก้ไข

ประเด็นที่ 2 มารยาทไม่ดีของข้าราชการในหน้าที่ ผิดจริง ต้องแก้ไข เช่นกัน
moomoo

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้