New Document

มีเรื่องอยากถามครับ

เภสัชกรร้านยา

มีเรื่องอยากถามครับ

โพสต์โดย Wanderer » 20 พ.ค. 2011, 23:24

คือผม กำลังสนใจด้าน Pharmaอยู่ ผมเฝ้าดูบอร์ดนี้มาเกือบปีได้แล้ว

มีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับเรื่องเภสัชกรร้านยาครับ

1.ทำไมวงการนี้ถึงเกิดเภสัชแขวนป้ายขึ้น ที่มหาลัยไม่ได้ปลูกฝังในเรื่องนี้เหรอครับ ที่เรียนกันมา ที่มายืนอยู่จุดนี้กัน ไม่ได้ฝ่าฟันกันมา6ปี เพราะความรักในการอยากช่วยเหลือ บริบาลคนเจ็บกันเหรอครับ ทำไมเค้าถึงทำกันได้ลง แล้วสภา ทำกันยังไงถึงปล่อยให้คนที่ไม่รู้จักแม้แต่สมการเคมีมาขายยาได้ ถ้ามันเปนแบบนี้ แล้วกฏแขวนป้าย จะคิดขึ้นมาเพื่อจุดประสงค์อะไรเหรอครับ

2.ถ้าการปราบปรามจากสภามันไม่ช่วยเหลืออะไร แล้วเภสัชทำกันเองไม่ได้เหรอครับ อาจจะกระดาษA4 ซักแผ่น แปะไว้หน้าร้าน ว่าแขวนป้ายคืออะไร ทำไมถึงไม่ดี เภสัชกรแปลว่าอะไร ทำไมการจ่ายยา ถึงมั่วๆซั่วๆไม่ได้ อะไรทำนองนี้

ถ้าผมพูดอะไรโง่ๆออกไปก็ขอโทษด้วยนะครับ
Wanderer

Re: มีเรื่องอยากถามครับ

โพสต์โดย Barrios » 21 พ.ค. 2011, 09:25

พูดได้อย่างนี้ไม่โง่หรอก ไม่โกรธด้วย

ประเทศนี้มันเป็นอย่างงี้แหละ

ข้อ 1 ไม่เฉพาะวิชาชีพเภสัชหรอกนะ หันไปดูรอบตัวจะเห็นเอง -เซ็นใบอนุญาตก่อสร้าง, ตรวจสภาพรถ, จราจร พวกนี้สถาบันก็สอนให้เป็นคนดีทั้งนั้น พอดีคุณสนใจเรื่อง pharma เลยรู้สึกว่ามันเยอะ
ข้อ 2 มีคนทำ ก็ได้ผลบางส่วน คนรับบริการก็มีหลายระดับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

โพสต์โดย kohboy » 21 พ.ค. 2011, 22:57

ผมขอตอบแบบฟันธงนะครับ
ว่า..." ในวงการเภสัชกรรมไทย ยังมีคนเลวแบบดักดาน ไม่สำนึกดีชั่ว และชอบอ้างเหตุผลเพื่อเข้าข้างการทำชั่วของตัวเอง เหลืออีก และจะมีเพิ่มอีกเยอะคน" ครับ

( โปรดติดตามโพสท์ และคนที่จะโพสท์ ต่อไปจากนี้)
kohboy

โพสต์โดย white-blue » 22 พ.ค. 2011, 00:23

เรื่องเดิมๆ เปลี่ยนคำแต่ความหมายคงเดิม และก็จะมีคนเดิมๆเข้ามาตอบ วนไปวนมา ด้วยเหตุผลเดิมๆ :razz:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย kumnungv » 22 พ.ค. 2011, 06:17

ในมหาวิทยาลัยปลูกฝังแค่วิชาเดียวไม่กี่หน่วยกิต แถมบางทีโดดเรียนอีก

ตย.นักการเมืองไทย ส่วนใหญ่ก็ถูกปลูกฝังด้วยศาสนามาตั้งแต่เด็กจนบางคนจะเจ็ดสิบปี ก็เห็นผิดศีล คดโกงกันเยอะ :lol:
kumnungv

โพสต์โดย narongbanthi202 » 22 พ.ค. 2011, 06:53

ขอกราบอัญเชิญ พระราชดำรัสเกี่ยวกับคนดีของในหลวงครับ (เนื่องในวโรกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา 4 ธันวาคม 2539 )
ความตอนหนึ่งว่า
..คนดีทำให้คนอื่นดีได้ หมายความว่าคนดี
ทำให้เกิดความดีในสังคม คนอื่นก็ดีไปด้วย
ความเลวนั้นจะทำให้คนดีเป็นคนเลวก็ยาก แต่เป็นไปได้
ถ้าคนดีเข้มแข็งในความดี
จะทำให้คนเลวมาทำให้คนดีเป็นคนเลวยาก.
สำคัญอยู่ที่ความเข้มแข็งของคนดี
ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนานเทอญ..

คงไม่จำกัดไปที่เภสัชกร แพทย์ พยาบาล หรือประชาชน พระองค์คงใช้กับคนไทยทุกคนทุกอาชีพเลยครับ
narongbanthi202

โพสต์โดย mingrx19 » 22 พ.ค. 2011, 12:27

ประเทศนี้เมืองนี้ ทำให้คนส่วนมากยอมรับการกระทำที่เป็นสิ่งผิดกฎหมายว่า เป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว

เมื่อใดที่คนๆหนึ่งทำผิดกฎหมาย แล้วมีคนไปทักท้วง คนๆนั้นก็จะมีเหตุผลต่างๆนาๆมาสนับสนุนที่สิ่งที่ตัวเองทำ ว่าทำได้ ทีคนอื่นๆก็ยังทำกันทั่วบ้านทั่วเมืองเลย ถ้ามาจับเค้า แล้วทำไมไม่จับคนอื่นบ้างล่ะ 2 มาตรฐานรึป่าวเนี่ย

แล้วถามว่า ประเทศนี้เมืองนี้ จะอยู่กันแบบไหน
mingrx19

โพสต์โดย kohboy » 24 พ.ค. 2011, 20:39

ที่น่าเบื่อพอๆกับพวกเภสัชกรเลวๆที่แขวนป้ายก็คือ ...
... ไอ่พวกเกรียนกากในเวปนี้ ที่ทำเป็นคนรู้เรื่องร้านขายยาดี(ทั้งๆทีความจริงแล้วรู้เรื่องนี้แค่หางอึ่ง, ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยทำงานเฉพาะร้านยาอย่างเดียวมั๊ง ,ชั่วโมงทำงานในร้านยาจะซักเท่าไหร่เชียว?, พอเค้าพูดเรื่องร้านยาก็มักจะสะแหล็นหน้ามามีข้อความกับเค้าอยู่เรื่อย!!) และ..
..มักมองเห็นว่าเรื่องแขวนป้ายเป็น Banality of Evil !!

ปล.
หาความหมายของคำศัพท์ด้านบนได้ที่ มติชน สุดฯ ฉบับที่ 1605 ประจำวันที่20-26พค.54 หน้า45 ครับ :twisted:
kohboy

โพสต์โดย cckk » 25 พ.ค. 2011, 08:54

kohboy เขียน:ที่น่าเบื่อพอๆกับพวกเภสัชกรเลวๆที่แขวนป้ายก็คือ ...
... ไอ่พวกเกรียนกากในเวปนี้ ที่ทำเป็นคนรู้เรื่องร้านขายยาดี(ทั้งๆทีความจริงแล้วรู้เรื่องนี้แค่หางอึ่ง, ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยทำงานเฉพาะร้านยาอย่างเดียวมั๊ง ,ชั่วโมงทำงานในร้านยาจะซักเท่าไหร่เชียว?, พอเค้าพูดเรื่องร้านยาก็มักจะสะแหล็นหน้ามามีข้อความกับเค้าอยู่เรื่อย!!) และ..
..มักมองเห็นว่าเรื่องแขวนป้ายเป็น Banality of Evil !!

ปล.
หาความหมายของคำศัพท์ด้านบนได้ที่ มติชน สุดฯ ฉบับที่ 1605 ประจำวันที่20-26พค.54 หน้า45 ครับ :twisted:

มาติดตาม ความหมายของคำว่า Banality of Evil ของวงการเภสัชครับ :smile:
cckk

โพสต์โดย mingrx19 » 25 พ.ค. 2011, 09:18

Banality of devil คือ "ความเป็นธรรมดาของความชั่วร้าย" รึป่าวคะพี่โต้ง
mingrx19

โพสต์โดย kohboy » 25 พ.ค. 2011, 12:12

cckkร้านยาจะซักเท่าไหร่เ เขียน:"..."

มาติดตาม ความหมายของคำว่า Banality of Evil ของวงการเภสัชครับ :smile:

ผมคงไม่สามารถพูดเรื่อง Banality of Evil ต่อไปอีกได้หรอกครับ,
เดี๋ยวนี้ถ้าจะให้ผมแสดงท่วงท่าของการเป็นนักวิชาการแบบสมัยที่ผมเป็นข้าราชการผมทำได้ไม่ถนัดแล้ว..ไอ่พวกชอบพูดคำธรรมดาคำหนึ่งแล้วพูดศัพท์วิชาการที่คนทั่วไปฟังไม่เข้าใจอีกสามคำอะ ทำไม่เป็นละ ทำทีไรรู้สึกคันคะเยอทุกที!!,..

..เดี๋ยวนี้ถนัดแต่คำตรงๆ ดาดๆ แบบคนเถื่อน ครับ
:twisted:

ปล.1
ถ้าจะใครซักคนมาพูดต่อเรื่อง Banality of Evil หรือ อาจแถมเพิ่มเรื่อง Moral Hazard ของกลุ่มคนที่ผยองพองขนอันเกิดจากการได้รับกระดาษใบหนึ่งที่เรียกว่า"ใบประกอบโรคศิลป์ฯ" ไปพร้อมกันด้วย..ผมก็อาจจะมีอะไรเหลืออยู่ในหัวนิดหน่อยที่สามารถเอามาแชร์ มาเสริม ได้(บ้าง) ครับ
:wink:

ปล.2
เดี๋ยวต้องรีบไปกินยาแก้แพ้ก่อนหละครับ!
:biggrin:
kohboy

โพสต์โดย u4408045 » 25 พ.ค. 2011, 15:30

kohboy เขียน:ที่น่าเบื่อพอๆกับพวกเภสัชกรเลวๆที่แขวนป้ายก็คือ ...

ปล.

ขออนุญาตแนบ ลิงค์ดาวน์โหลด ฉบับเต็ม มติชน สุดฯ ฉบับที่ 1605 ประจำวันที่20-26พค.54
http://www.4shared.com/file/lwajL-IG/__ ... _2554.html

รูปภาพ
u4408045

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้