New Document

วงการร้านขายยา.....ร้านใครใกล้ข้า เอ็งคือศัตรู????

เภสัชกรร้านยา

วงการร้านขายยา.....ร้านใครใกล้ข้า เอ็งคือศัตรู????

โพสต์โดย แมลงทับสวนหมุน » 07 พ.ค. 2011, 16:20

ตั้งแต่กระผมเข้าวงการมา แผลเป็นก็ไม่น้อย แผลสด ก็ยังอยู่
เหมือนตกอยู่ในวงล้อมข้าศึก ที่นับวันจะมีแผนการรบ แปลกใหม่ หยังกับเปิดตำราซุนวู
ครอบครัวลูกเมีย ให้ประหวั่นพรั่นพรึง
.....เค้าเล่นกันถึงขนาด้องม้วนเสื่อกลับไปทำนาเลยทีเดียว

แผลแรกตอนรับน้องเปิดร้านใหม่....ใครหนอก็ช่างคิดมาล่อซื้อ ไวอากร้า (ไม่มี๊ไม่มีจ้าาา)
จำหน้าพี่เค้าได้ติดตา.....อ้าวพี่ก็เปิดร้านขายยาเหมือนกัน....ฉึกๆแผลแรก

แผลที่สอง พี่เข้าใช้สามีบิดแมงกะไซค์ ผ่านหน้าร้านได้เกือบทุกวัน ....จนบ้างครั้งผมต้องยกมือ (รายงานตัวคร๊าบบบ)
มีอยู่วันหนึ่ง ลำไส้ตึงๆ เลยไปเข้าที่Kee ลากเอา PSP ตัวเก่งเข้าไปกดเพลินๆ กดนานไปครึ่งชั่วโมง ภรรยาขายยาแก้ปวดหัวไป
ซะแล้ว...พี่นักบิดคงผ่านมาพอดี เพราะเย็นวันนี้ ร้านผมมีคนที่ สสจ. มาเยี่ยม (อุจจาระนานไปเหนื่อยฮับ คราวหน้าผมจะปรับปรุง ^^)
ฉึกๆแผลที่สอง

แผลที่สาม พี่เข้าเปลี่ยนเป้าหมายไปที่ร้านปากซอย เภสัชกรเจ้าของร้านกำลังท้องใส้ เดินทางไปคลินิกที่ฝากครรภ์
แต่ก็ดั๊นนนนไปซะนาน ทิ้งร้านไว้ให้ผู้ช่วย....โดนไป 2 พันก๊าบบบบ

แผลที่สี่ พี่นี้ชอบโทรเช็ค "เภสัชกรอยู่มั๊ยคะ อยากปรึกษาเรื่องยาคุมกำเนิด" โธ่พี่ครับ เบอร์มือถือพี่อ่ะ มันมีอยู่ในไฟล์ข้อมูล
ของเว็บ สสจ. นะฮับ ...ใจร้ายยยย

พี่ครับ ถ้าพี่มาอ่านเจอ พี่คงรู้ดีว่าเป็นผม....ผมไหว้หละครับ ลูกเมียผม จะมัดผมอยู่หน้าเคาน์เตอร์ยาอยู่แล้วววว
ขนาดไปฉี่ยังรีบ สลัด สะบัดเก็บ...โอ้ววววววว ปรับลดความถี่เป็นเดือนละ 2 ครั้ง ได้ไหมคร๊าบบบ ผมไม่กล้าทิ้งร้าน
ไปซื้อข้าวกลางวันให้เมียอีกแล้วคร๊าบบบบ
แมลงทับสวนหมุน

Re: วงการร้านขายยา.....ร้านใครใกล้ข้า เอ็งคือศัตรู????

โพสต์โดย humbler » 07 พ.ค. 2011, 16:46

ขำดีอ่ะครับ....
แต่อย่าถือว่าเป็นศัตรูกันเลยค๊าบบบบ

ที่พี่เค้าทำ ถือว่าดีและถูกต้องแล้วค๊าบบบบ ..แต่อาจไม่ถูกใจเรา นิดหน่อย
อยากให้ทั่วสารทิศทุกหนแห่งของประเทศไทยมีการตรวจเข้มแบบนี้แหละครับ
ปัญหาที่พี่ๆๆน้อง เข้ามาบ่นทุกวันเรื่อง เภสัชกรแขวนป้ายรึ ข.ย.2 ขายยาอันตราย รึร้านชำขายยา ... จะได้หมดไป :mrgreen:

ถ้าเภสัชกรไม่อยู่แม้เวลานิดเดียว .. ก็ไม่ควรเปิดร้านยา รึขายยาอันตรายนะค๊าบบ
(เปรียบเสมือน หมอผ่าตัดเข้าห้องกระทันหันขณะผ่าตัด พยาบาลจะช่วยผ่าตัดต่อกฺมิได้ ต้องรอหมอกลับมาก่อน)
ผมซีเรียสไปไม๊เนี่ยย ..อย่าว่าผมนะค๊าบบบ ผมมองต่างมุมนิดหน่อย :lol:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
humbler

Re: วงการร้านขายยา.....ร้านใครใกล้ข้า เอ็งคือศัตรู????

โพสต์โดย apotheker » 07 พ.ค. 2011, 16:52

ต้องดูว่าเค้าเลือกทำเฉพาะละแวกบ้านหรือเปล่า ถ้าทำแบบนี้ทั้งจังหวัด ผมอิจฉาเลยนะนั่น :lol:
เพราะแถวบ้านผมนะ ร้านหมอตี๋เยอะำกว่าร้านเภสัช ร้านยาเภสัชเปิดมาก็ให้พ่อแม่อยู่ จ่ายยาโดยพ่อเภสัชกร
บางร้านเภสัชกรอยู่เอง มีทั้งโรแอค ทั้งไวไว บุ๊ย

ทองแท้ไม่กลัวไฟครับ จัดมา :lol:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย khunshine » 07 พ.ค. 2011, 16:54

รอเภสัชสักครู่นะครับ (นะคะ) ฝากบอกคนใกล้ตัวท่องไว้ให้ขึ้นใจ เวลาเภสัชเข้าห้องน้ำครับ :lol:

ที่อื่นไม่รู้เป็นงัย ที่ร้านทำงี้ครับ

ปล. อยากให้แถวนี้ทำแบบนี้เหมือนกันครับ
khunshine

โพสต์โดย ganphak » 07 พ.ค. 2011, 19:03

อ่านแล้วได้แต่กลัวว่าจะเกิดขึ้นกับตัวเองคร้าบ :roll:
ganphak

โพสต์โดย แมลงทับสวนหมุน » 07 พ.ค. 2011, 20:53

apotheker เขียน:ต้องดูว่าเค้าเลือกทำเฉพาะละแวกบ้านหรือเปล่า ถ้าทำแบบนี้ทั้งจังหวัด ผมอิจฉาเลยนะนั่น :lol:
เพราะแถวบ้านผมนะ ร้านหมอตี๋เยอะำกว่าร้านเภสัช ร้านยาเภสัชเปิดมาก็ให้พ่อแม่อยู่ จ่ายยาโดยพ่อเภสัชกร
บางร้านเภสัชกรอยู่เอง มีทั้งโรแอค ทั้งไวไว บุ๊ย

ทองแท้ไม่กลัวไฟครับ จัดมา :lol:

พื้นที่เป้าหมายเท่านั้นครับ ในซอยมีกันและกันอยู่ก่อนแล้ว สามร้าน ต่างรบพุ่งกันมานานหยั่งครับสงครามครูเสด
ต่างฝ่ายต่างมีกองหนุน เป็นกำลังพลเภสัช PT แลกเปลียนการข่าวกันอย่างเข้มข้น

สาเหตุที่สงครามช่วงนี้รุ่นแรงเพราะแม่ทัพของร้านนึง โดนกองทัพ UN เข้าปลดอาวุธ จนต้องเสียที่มั่นใน ร.พ.
ด้วยความคับแค้น จึงเร่งเสริมกำลังพลทุกเช้าค่ำ สาดกระสุนไปทุกพรมแดน....ตกบ่ายนั่งรถฮัมวี่ ตรวจตราชายแดน
ประท้วง UN ให้เข้าพื้นที่ เข้มงวดทุกชายแดน.....แน่นอน ร้านเด็กน้อยของผมก็โดนหางเลขไปด้วย
เจ๊คร๊าบบบบ ตอนที่เจ๊เสียฐานที่มั่นให้ UN ผมไม่เคยขายข่าวให้ UN เลยน๊าาาา

ขำดีอ่ะครับ....
แต่อย่าถือว่าเป็นศัตรูกันเลยค๊าบบบบ

ที่พี่เค้าทำ ถือว่าดีและถูกต้องแล้วค๊าบบบบ ..แต่อาจไม่ถูกใจเรา นิดหน่อย
อยากให้ทั่วสารทิศทุกหนแห่งของประเทศไทยมีการตรวจเข้มแบบนี้แหละครับ
ปัญหาที่พี่ๆๆน้อง เข้ามาบ่นทุกวันเรื่อง เภสัชกรแขวนป้ายรึ ข.ย.2 ขายยาอันตราย รึร้านชำขายยา ... จะได้หมดไป

ถ้าเภสัชกรไม่อยู่แม้เวลานิดเดียว .. ก็ไม่ควรเปิดร้านยา รึขายยาอันตรายนะค๊าบบ
(เปรียบเสมือน หมอผ่าตัดเข้าห้องกระทันหันขณะผ่าตัด พยาบาลจะช่วยผ่าตัดต่อกฺมิได้ ต้องรอหมอกลับมาก่อน)
ผมซีเรียสไปไม๊เนี่ยย ..อย่าว่าผมนะค๊าบบบ ผมมองต่างมุมนิดหน่อย

อูยยย เขียนให้ขำมันก็ขำคร๊าบบบ แต่ชีวิตจริง...มันขมขื่น และกดดันมากครับ
พ่อตัวเล็กกก...ร้านนั้นเค้าให้ผัวขี่แมงกะไซค์มาดูร้านเราอีกแล้ว....พ่อตัวเล็กกก เบอร์นี้โทรมาอีกแล้ว (เจ๊แกไม่รู้ว่าโทรศัพทธ์บ้านผม โชว์เบอร์ได้ อิ อิ)...มีไวอากร้าขายไหมครับ ? ของอินเดียก้ได้....แถวนี้ผมซื้อบ่อย.....ซื้อ Actifed 4 กล่องครับ!!

อ๊าคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคคค

เจ๊ครับ.....กับร้านหมอตี๋ ทำไมไม่จัดหนักไปบ้างอ่ะครับ หุ หุ

โพสต์โดย ponkpich » 07 พ.ค. 2011, 22:35

ท่าจะว่างมากเน้อ พวกนี้อ่ะ แสบสุโค่ยมาก (ลองหาวิธีใต้ดินเตือนให้ขยาดๆ ดูก็ดีนะครับ) โดยไม่ต้องแสดงตัวน่ะครับ

แต่จริงๆ แล้ว ถ้าพี่ บริสุทธิ์ใจอ่ะครับ แบบพี่ apo ว่า ทองแท้ไม่กลัวไฟครับ ไหลไปไหลมาได้ :mrgreen:
ponkpich

โพสต์โดย ponkpich » 07 พ.ค. 2011, 22:39

อยากรู้เป็นวิทยาทาน Pm บอก position แถวนั้นหน่อยได้ไหมครับ จะได้มีเพื่อนบอกเพื่อน ว่าอย่าไปยุ่งแถวนั้น :mrgreen:
ponkpich

โพสต์โดย mingrx19 » 09 พ.ค. 2011, 19:50

ไม่รู้สิ ในความคิดของเรา
เภสัชกรร้านยาก็คนนะคร๊าบบบบบบบบบบ
จะให้อยู่หน้าร้านตลอด 12 ชม.นี่ก็กระไรอยู่
ลอง สสจ. มาตรวจร้านคุณเจ้าของร้านที่เป็นเภสัชกร แล้วจับผิดกันแบบนี้บ้างสิคะ
ไม่ต้องมากล่ะคะ เดือนละ 1 ครั้งก็พอ

แล้วเภสัชคนไหน อยากจะมาทำร้านยาล่ะคะ
ไหนจะต้องเฝ้าร้านทั้งวัน
ไหนจะไม่มีเวลาเป็นส่วนตัว
แถมจะต้องมานั่งกังวลว่าจะโดน 2 พัน รึป่าว

ใจเค้า ใจเรานะคะ
ถ้าคุณไม่อยู่ ก็อย่าให้สามี หรือ ภรรยาของคุณขายละกัน
mingrx19

โพสต์โดย dussadee » 09 พ.ค. 2011, 20:49

ตามอ่านอยู่ ขำก็ขำแต่ใจจริงอยากให้มีแบบนี้แถวร้านบ้างค่ะ โดยเฉพาะร้านที่ทำผิด เอาให้หนักๆ ยิ่งเจ้าหน้าที่ในกระทรวงทำผิดยิ่งต้องจัดหนัก เภสัชแขวนป้ายเอาให้หนักกว่า :lol: :lol:
dussadee

โพสต์โดย แมลงทับสวนหมุน » 09 พ.ค. 2011, 22:02

mingrx19 เขียน:ไม่รู้สิ ในความคิดของเรา
เภสัชกรร้านยาก็คนนะคร๊าบบบบบบบบบบ
จะให้อยู่หน้าร้านตลอด 12 ชม.นี่ก็กระไรอยู่
ลอง สสจ. มาตรวจร้านคุณเจ้าของร้านที่เป็นเภสัชกร แล้วจับผิดกันแบบนี้บ้างสิคะ
ไม่ต้องมากล่ะคะ เดือนละ 1 ครั้งก็พอ

แล้วเภสัชคนไหน อยากจะมาทำร้านยาล่ะคะ
ไหนจะต้องเฝ้าร้านทั้งวัน
ไหนจะไม่มีเวลาเป็นส่วนตัว
แถมจะต้องมานั่งกังวลว่าจะโดน 2 พัน รึป่าว

ใจเค้า ใจเรานะคะ
ถ้าคุณไม่อยู่ ก็อย่าให้สามี หรือ ภรรยาของคุณขายละกัน

โอ๊ยย กด Like ไม่พอ ต้องกด Love แล้วแบบนี้!!!
ผมเองก็พยายามจะเข้าใจถึงเหตุผลที่เจ๊แกทำอยู่อ่ะนะครับ แต่พอโดนบ่อยๆ(ทั้งที่ผมยืนตรงแหนววว)
ไอ้ความรู้สึกเคร่งครัดเกรงข้าม แบบเด็กนักเรียนกับครูฝ่ายปกครองมันก็ชักจะแหม่งๆ
กลายเป็นเหมือนโดนคุมคามไป...และเกิดคำถามว่าสิ่งที่แกพยายามทำไปนั้น เพื่อประโยชน์ส่วนรวม???

ประกาศโต่งๆๆ จะล้มร้านนั้น จะถล่มร้านนี้ ป๊าดดดดด แมวมันยังหวงชามข้าวเน่งน้อย
นับประสาอะไรกับคนที่ทำการค้าคิดการขาย...ไปบีบไม่ตรงจุด ไปเค้นไม่ถูกทาง
ก็เจอสวนกลับมา ตัดราคากันแบบต่ำกว่าทุน ไม่ก็โดนซื้อโควต้า ไม่เซลล์หน้าหวานก็พาลถูกซื้อตัวไป
.....ซวยกันทั้งซอยเรยยยยย นะเจ๊นะ

อยากรู้เป็นวิทยาทาน Pm บอก position แถวนั้นหน่อยได้ไหมครับ จะได้มีเพื่อนบอกเพื่อน ว่าอย่าไปยุ่งแถวนั้น

คิดซะว่าอ่านเรื่องไร้สาระเบาสมองแล้วกันนะครับ ผมเชื่อว่ามัน...มีเกือบทุกที่ เพียงแต่ ความ "เนียน" ใครจะกริ๊บ กว่ากัน แหะ แหะ
หัวเราะแบบมีพิรุธสุดๆ

ตามอ่านอยู่ ขำก็ขำแต่ใจจริงอยากให้มีแบบนี้แถวร้านบ้างค่ะ โดยเฉพาะร้านที่ทำผิด เอาให้หนักๆ ยิ่งเจ้าหน้าที่ในกระทรวงทำผิดยิ่งต้องจัดหนัก เภสัชแขวนป้ายเอาให้หนักกว่า

อูยยย ไม่โดนกับตัวเองไม่รู้หรอกครับ ถ้าคุณยืนตัวตรงแหนวสุดชีวิต แต่อีเพื่อนที่ยืนอยู่แถวเดียวกัน
ดันอยากทำหน้าที่คุณครู เมียงมอง ชะมายสายตาดูตลอดเวลา ถ้าไม่หลุดปากถามกลับไปว่า ...เอ็งว่างมากไงฟระ
ก็คงตกอยู่ใน....
เคร่งครัด --->เคร่งเครียด---->เครียด---->หลอน---->ตั้งกระทู้ระบาย

โพสต์โดย ake230 » 09 พ.ค. 2011, 23:03

จากเรื่องที่เครียดๆ เจ้าของกระทู้เล่าซะอย่างฮา อ่านแล้วมันดี:lol: :lol:
สู้ๆละกันครับ
ake230

โพสต์โดย atomicpharma » 12 พ.ค. 2011, 15:31

น่ารักดีคะ...เข้าใจพอเล่าก็เหมือนตลกแต่พอมาเจอแรกๆก็ขำไม่ออกเหมือนกันที่ร้านเปิด3สาขาคะพอดีน้องสาวก็เป็นเภสัช/ตัวเอง/แฟนก็เป็นเลยอยู่กันคนละร้านพอดีไปเปิดสาขาที่3ในซอยที่เค้าเป็นเจ้าถิ่นเดิมและก็ทำงานอยู่โรงพยาบาลของกระทรวงเป็นงัยละคะเจอป้ายกระดาษติดหน้าร้าน..ึงจะแด..คนเดียวหรืองัยหลังจากนั้นอีกสองวันก็มีพวกคนในชมรมยา(ร้านปรเภท2)/สสอ.พากันมาตรวจร้านแต่ก็ม่ายได้อะไรหน้าแตกตามระเบียบแต่ที่ตลกคือเภสัชที่มากับสสอมาขู่ว่าทำไมเอาวัตุออกฤทธิ์ต่อจิตและประสาทมาขาย เราก็งงที่ไหนได้amitryp. ก็ตอบเค้าไปว่าตามกฎหมายจัดเป็นยาอันตรายม่ายช่ายหรือพี่..เพราะที่ร้านใช้พื่อป้องกันไมเกรนกับปวดปลายมือเท้า/เค้าโกรธมากบอกเดี๋ยวต้องโทรไปเช็คกับสสจ.ก่อน ก็โทรอยู่นานก็ม่ายติด สุดท้ายเราก็อยากรู้เหมือนกันว่าไอ้ที่เราเรียนมามันผิดหรือถูกก็เลยบอกพี่เค้าว่าเอาเบอร์มาเดี๋ยวโทรเองจะได้รู้กันไป ในที่สุดก็โทรติดพอคุยพี่สสจ.ก็บอกว่าถูกแล้วม่ายต้องทำรายงานแล้วก็ม่ายผิดอะไร..../นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าอย่าเอาเภสัชที่อยู่ตามโรงพยาบาลที่ม่ายมีความรู้มาตรวจร้านมันจะอายคนเค้าเรื่องเภสัชความรู้น้อยคนนี้มีอีกมากมาย...เภสัชกรเมือง7หีบ
atomicpharma

โพสต์โดย cckk » 12 พ.ค. 2011, 16:52

รู้สึกว่านับวันมันจะดุเดือดขึ้นเรื่อยๆนะครับ ที่จริงอยู่กันแบบพี่ๆน้องๆ แบ่งๆกันไปเหอะ ใครๆก็อยากทำมาหากิน ต่างๆคนต่างมีครอบครัว มีภาระ ใครรวยแล้วใครมีมากกว่าเค้า ก็ปล่อยวางบ้างเหอะผมว่า จะเอาอะไรกันนักกันหนา เดี๋ยวก็ตายแล้่ว :wink:
cckk

โพสต์โดย แมลงทับสวนหมุน » 12 พ.ค. 2011, 17:04

atomicpharma เขียน:น่ารักดีคะ...เข้าใจพอเล่าก็เหมือนตลกแต่พอมาเจอแรกๆก็ขำไม่ออกเหมือนกันที่ร้านเปิด3สาขาคะพอดีน้องสาวก็เป็นเภสัช/ตัวเอง/แฟนก็เป็นเลยอยู่กันคนละร้านพอดีไปเปิดสาขาที่3ในซอยที่เค้าเป็นเจ้าถิ่นเดิมและก็ทำงานอยู่โรงพยาบาลของกระทรวงเป็นงัยละคะเจอป้ายกระดาษติดหน้าร้าน..ึงจะแด..คนเดียวหรืองัยหลังจากนั้นอีกสองวันก็มีพวกคนในชมรมยา(ร้านปรเภท2)/สสอ.พากันมาตรวจร้านแต่ก็ม่ายได้อะไรหน้าแตกตามระเบียบแต่ที่ตลกคือเภสัชที่มากับสสอมาขู่ว่าทำไมเอาวัตุออกฤทธิ์ต่อจิตและประสาทมาขาย เราก็งงที่ไหนได้amitryp. ก็ตอบเค้าไปว่าตามกฎหมายจัดเป็นยาอันตรายม่ายช่ายหรือพี่..เพราะที่ร้านใช้พื่อป้องกันไมเกรนกับปวดปลายมือเท้า/เค้าโกรธมากบอกเดี๋ยวต้องโทรไปเช็คกับสสจ.ก่อน ก็โทรอยู่นานก็ม่ายติด สุดท้ายเราก็อยากรู้เหมือนกันว่าไอ้ที่เราเรียนมามันผิดหรือถูกก็เลยบอกพี่เค้าว่าเอาเบอร์มาเดี๋ยวโทรเองจะได้รู้กันไป ในที่สุดก็โทรติดพอคุยพี่สสจ.ก็บอกว่าถูกแล้วม่ายต้องทำรายงานแล้วก็ม่ายผิดอะไร..../นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าอย่าเอาเภสัชที่อยู่ตามโรงพยาบาลที่ม่ายมีความรู้มาตรวจร้านมันจะอายคนเค้าเรื่องเภสัชความรู้น้อยคนนี้มีอีกมากมาย...เภสัชกรเมือง7หีบ

อีก 2 วันมารับบัตรสมาชิกนะครับ พอดีบัตรสมาร์ทการ์ด หมดครับ....^^ ยินดีตอนรับสู่ชมรม "เภสัชกร แกลนดิเอเตอร์" คร๊าบบบ

......จากการข่าว UN มีกระจายอำนาจการเคลื่อนไพร่พลไปยัง ร.พ.ท้องถิ่น
ให้ช่วยสอดส่องดูแลหัวเมืองประเทศราชอย่างเราๆ บางครั้งสายรายงานว่ามาแล้วๆ (อุ๊บส์ พลาดแล้วเรา) น๊านนานก็ยังมาไม่ถึง
อ่อ...ที่แท้แวะเติมเสบียงกรังที่ร้านเจ๊เค้านี้เอง....ห๊ะ หา คุยอารายกานอ่าาาาาา อย่าทำเหมือนเค้าเป็นคนนอกซี่ เค้าก็เขียวมะกอกน๊า
แถมบางครั้งมีพลเรือนเดิมตามมา(น่ารัก)ด้วย!!......แหมไอ้เราก็แค่ถามไถ่สุขทุกข์พลเรือน..."เตง...เตง มาเดินสวนสนามกับเค้าเนี่ย ใครดูร้านให้เตงหรอ ตั้ง 2 ร้านแนะ..หือ???" ค้อนใส่เราซะงั้นอ่ะ....
(จะว่าไป เราก็ชักจะจีบปากจีบคอ เหมือนเจ๊ๆเค้าแล้วนะเนี่ย....กรรม ทำไมวงการนี้มันเป็นแบบนี่อ่ะเตง)

หมายเหตุ : "เตง" เป็นภาษาวิบัติ มาจากคำว่า "ตัวเอง" เด็กๆที่อ่านโพสนี้อย่าเอาไปใช้ในห้องเรียนนะครับ^^

รู้สึกว่านับวันมันจะดุเดือดขึ้นเรื่อยๆนะครับ ที่จริงอยู่กันแบบพี่ๆน้องๆ แบ่งๆกันไปเหอะ ใครๆก็อยากทำมาหากิน ต่างๆคนต่างมีครอบครัว มีภาระ ใครรวยแล้วใครมีมากกว่าเค้า ก็ปล่อยวางบ้างเหอะผมว่า จะเอาอะไรกันนักกันหนา เดี๋ยวก็ตายแล้่ว :wink:

กด Like ให้ Love ....บางทีเห็นแม่ค้าขายใส้กรอกอีสานแล้ว อิจฉานะ ....อย่างน้อยก็ขี้ได้นานกว่าผมหละ ง๊ากกกกก

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้