New Document

ยาซาง ผสมยาถ่ายพยาธิ

เภสัชกรร้านยา

ยาซาง ผสมยาถ่ายพยาธิ

โพสต์โดย dinga » 28 มี.ค. 2011, 16:53

ดิฉันอยากสอบถามว่า ยาซางเด็ก (ภาษาอีสาน) เป็นยากุมาร ทำให้เด็กเจริญอาหาร เช่น ยากุมารปิ่นเพชร จะมีสมุนไพรที่เป็นยาระบายด้วย
เคยมีลูกค้ามาถามว่า ให้ผสมยาถ่ายพยาธิเข้าไปให้ด้วยได้ไหม ดิฉันงงค่ะ ว่าพวกยากุมารสามารถผสมยาถ่ายพยาธิเด็ก albendazole หรือ mebendazole ได้ด้วยหรือคะ เท่าที่เรียนมาก็ไม่มี เภสัชกรท่านใดเคยผสมไหมคะ แล้วถ้าผสมแล้วมีความคงตัวเท่าใด :cry: :redface:
dinga

Re: ยาซาง ผสมยาถ่ายพยาธิ

โพสต์โดย khunshine » 28 มี.ค. 2011, 17:52

meben ไม่ละลายในน้ำ alcohol การกระจายยาใน ยากุมาร คงไม่ดี ไม่คงตัวครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
khunshine

Re: ยาซาง ผสมยาถ่ายพยาธิ

โพสต์โดย ภก.กุลเชษฐ์ » 29 มี.ค. 2011, 11:27

ยา mebendazole และ albendazole ในรูปแบบยาน้ำจะเป็นรูปแบบ "ยาแขวนตะกอน" คือเป็นตัวยาแขวนลอยอยู่ในน้ำ ตัวยาจะไม่ละลายแค่กระจ่ายตัว เมื่อตั้งทิ้งไว้ผ่านเวลาซักระยะหนึ่ง ยาจะตกตะกอนนอนก้น เพราะฉะนั้นตัวยาพวกนี้จึงแนะนำให้เขย่าก่อนทาน เพื่อให้ตัวยากระจายตัวได้ทั่ว เมื่อยากระจายตัวจะเห็นเป็นน้ำขุ่นๆมัวๆ เพราะฉะนั้นถ้ายซางมาผสม อาจเกิดความไม่เข้ากันได้ ไม่แนะนำครับ ให้ไปกินแบบน้ำแทนก็ได้ :mrgreen:

ปล.แก้ไขเพราะตอบผิดประเด็นตอนแรก อ่านแล้วเข้าใจไปอีกเรื่อง ขออภัย :cry:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ภก.กุลเชษฐ์

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้