New Document

ช่วยด้วยค่ะ

เภสัชกรร้านยา

ช่วยด้วยค่ะ

โพสต์โดย Wipada » 22 มี.ค. 2011, 11:47

เปิดร้านมาสามเดือน ขายได้วันละ สองพัน ทำไงดี ช่วยบอกหน่อยค่ะ
Wipada

Re: ช่วยด้วยค่ะ

โพสต์โดย pungkung » 22 มี.ค. 2011, 11:54

เปิดตั้งแต่กี่โมงถึงกี่โมงคะ
ส่งของ
ร้านยาพรประสิทธิ์
100/607 ซ.นักกีฬา10 ถ.นักกีฬาแหลมทอง
แขวงสะพานสูง เขตสะพานสูง กทม. 10250
ภาพประจำตัวสมาชิก
pungkung

โพสต์โดย moomoo » 22 มี.ค. 2011, 12:01

ก็มีอยู่ 2 อย่าง
1. ขายต่อไป
2. ปิดร้าน

ถ้าเลือกจะขายต่อ ก็ต้องมีความอดทน
ไม่ได้กวนนะ คำตอบมันก็มีอยู่เท่านี้จริงๆ :razz:
moomoo

โพสต์โดย ponkpich » 22 มี.ค. 2011, 12:15

ยังดีกว่าหลายๆ ร้านอีกนะครับเนี่ย

3 เดือน ยังไม่ตัดสินหรอกครับ ใจร้อนเกินไปรึเปล่า

และมีปัจจัยมากมาย ทำเล ,กลุ่มคนบริเวณนั้น, คู่แข่งอีก
ponkpich

โพสต์โดย เป็นหนึ่ง » 22 มี.ค. 2011, 12:32

Wipada เขียน:เปิดร้านมาสามเดือน ขายได้วันละ สองพัน ทำไงดี ช่วยบอกหน่อยค่ะ

ผมเปิดตั้งแต่ 8 โมงเช้าปิดร้าน 5 ทุ่มตอนนี้ขายได้เหลือเฉลี่ยวันละ 4 พันบาท จากเมื่อก่อนขายเฉลี่ยวันละ 8-9 พันบาทติดต่อกันตั้งหลายปี กำไรเมื่อก่อนก็เฉลี่ยวันละ เกือบ 5 พันบาท ใครก็ได้ช่วยเอารัฐบาลชุดนี้ออกไปที (ไปเรื่องการเมืองซะงั้น)
คุณต้องดูด้วยว่าขายได้ 2 พันได้กำไรวันละเท่าไหร่ ร้านมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง ถ้าที่ร้านไม่ได้จัดการระบบบัญชีที่ดีไม่รู้ต้นทุนและกำไรสินค้าก็เหนื่อยหน่อย บางร้านขายได้วันละหมื่นแต่กำไร 2 พัน แต่บางร้านขายได้วันละ หกพันแต่กำไรเกือบ 4 พัน และค่าใช้จ่ายค่าเช่าร้านน้อยกว่า มีต้นทุนน้อยกว่า คุณว่าแบบไหนดีกว่ากัน ขายยาผมไม่เคยดูยอดขายผมดูแต่กำไร อย่างร้านผมเหลือวันละ 4 พันไหนค่าลูกจ้าง 1 คน ค่าเช่าร้านเดือนละหมื่นกว่าบาทอีก ค่าน้ำค่าไฟ พอหักค่าใช้จ่ายแล้วมันยังเหลือกำไรบ้าง ก็ต้องทนเอาครับร้านขายยาไม่ใช่ร้านขายข้าวแกง พอไม่คิดอยากจะทำจะได้ยกหม้อยกไหไปได้เลย ลองคิดบวกลบดูทำแล้วเหลือคุ้มไหม
เพิ่ง 3 เดือนเอง แล้วยังไม่รู้ด้วยว่าคุณเฝ้าร้านเองตลอดไหม เพื่อนผมก็วันละ 2 พันแต่ไม่เคยอยู่ร้าน ตัวเองเป็นดีเทล จ้างลูกจ้างเอา
ขายยาเป็นงานอดิเรก ผมอยู่เฝ้าร้านเองมา 5 ปีกว่าแล้ว ทนได้ก็ต้องทนเอางานอื่นก็ทำมาหมดทั้ง รพ.อยู่มา 5 ปี ทั้ง ดีเทล สุดท้ายเป็นนายตัวเองดีกว่า
อย่าท้อครับ บางวันผมเปิดร้านตั้งแต่แปดโมงเช้า ยันเที่ยงขายได้ยังไม่ถึงร้อยยังมีเลย คนที่เค้าลำบากกว่าเรามีเยอะ คิดได้แล้วจะทำให้เราอดทนต่อไป มีมากก็ใช้ให้ประหยัดมีน้อยก็ใช้น้อยลง
เพื่อนผมเอาใบประกอบมาแขวนในเมืองท่องเที่ยวได้ค่าใบเดือนละ 2 หมื่น แต่ตัวเองทำงานประจำ รพ.
ไม่เคยมาดูแลร้านที่แขวนใบไว้ เห็นเดือนๆนึงมันก็ยังไม่พอใช้ ถ้าคิดจะมาทางนี้แล้วลองคิดดูดีๆครับ :wink:
เป็นหนึ่ง

โพสต์โดย cafe » 22 มี.ค. 2011, 12:43

ถ้าคิดว่าอยู่แล้วแล้วมีความสุขก็ทำต่อไป
แต่ถ้าคิดว่าไปทำงาน รพ. หรือ อื่นๆแล้วมีความสุขก็ออกไปหางานทำ
เดี๋ยวนี้ ร้านยาเปิดกันง่ายเปิดกันเยอะ คู่แข่งก็เยอะ ราคาก็ตัดกันซะเลือดซิบๆๆ
รอฟังเสียงพี่ๆๆ หลายๆๆคนชั่งใจดู
cafe

โพสต์โดย Wipada » 22 มี.ค. 2011, 13:00

เปิดตั้งแต่ สิบโมง ปิด ตีหนึ่ง ค่าเช่าร้านน้ำไฟ รวมเดือนละ หนึ่งหมื่นบาท ไม่มีลูกจ้างอยู่คนเดียวตลอดค่ะ
Wipada

โพสต์โดย khunshine » 22 มี.ค. 2011, 13:16

ถ้าเรื่องรายได้ิ ผมเปรียบเทียบกับรายได้เดือนสุดท้ายตอนผมรับราชการ เปิดมาสามเดือน หักลบแล้วเหลือเท่าๆ กันกับรายได้ข้าราชการที่ทำงานรับใช้หลวงมา 10 กว่าปี :mrgreen: ผมพอใจนะ

เหนือสิ่งอื่นได้ที่ผมว่าเปรียบเทียบกันไม่ได้เลยคือ การที่เราเป็นเจ้านายตัวเองครับ อันนี้แหละสำคัญที่สุด

เปิดวันแรกๆ ก็ปวดหัวครับ เครียด นั่งทั้งวันไม่มีลูกค้า นั่งเช็คยอดขาย กำไร ขาดทุน ทุกวัน

ทำๆ ไปแล้วก็สนุกครับ อยู่ร้านผมว่าเป็นอะไรที่ต้อง คิด วางแผน ปรับตัวทุกวันครับ อยู่นิ่งไม่ได้

สรุปว่า เหนื่อย แต่มีความสุขครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ปล. ยอดขายผม เืดือนแรกๆ แปดร้อย เก้าร้อย ได้พันกว่านี่ก็ดีใจแล้วครับ :lol:
khunshine

โพสต์โดย Noriko03 » 22 มี.ค. 2011, 15:38

มาให้กำลังใจค่ะ
เปิดร้านมา 2 ปี
เฉลี่ยวันละ 3000 กว่าบาทเองค่ะ ยังไม่หักลบต้นทุนนะคะ
ก็พออยู่ได้ค่ะ แบบเปิดอยู่ชนบท

วันนี้มีลูกค้าชายวัยกลางคนมาถามหายานอนหลับ
บอกว่านอนไม่หลับมาหลายวันแล้ว อยากได้ยาช่วยนอนหลับ
เราก็ถามหาสาเหตุไป ก็ไม่เครียด ไม่ปวดหัว ไม่มีปัญหาอะไร (ดีจัง)
กะให้ DOMIRAX 25 ซัก 5 เม็ด เค้าเลยบอกว่า
" ยากินไม่เอานะ เอาแบบอื่น เป็นคนฮิยา (ไม่ชอบกินยา)"
เราก็งง เอเอาไง วิตตามินก็เม็ด เค้าเลยบอก ไม่มีแบบอื่นก็ไม่เอา แล้วก็ออกไป ฮือๆๆๆ
:eek: :eek:
Noriko03

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 22 มี.ค. 2011, 15:46

ผมเปิดขายยาวันแรกขายได้ 42 บาท ขายยาเดือนแรกทั้งเดือนได้สองหมื่นกว่าบาท เฉลี่ยขายได้วันละเจ็ดร้อยกว่าบาท ขณะที่เพื่อนผมทำงานดีเทลเขาคุยว่าในแต่ละเดือนเขามีเงินเก็บเดือนละสองหมื่นบาท(ปีพ.ศ.2514)
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย moomoo » 22 มี.ค. 2011, 16:00

ธวัชชัย วรรณสว่าง เขียน:ผมเปิดขายยาวันแรกขายได้ 42 บาท ขายยาเดือนแรกทั้งเดือนได้สองหมื่นกว่าบาท เฉลี่ยขายได้วันละเจ็ดร้อยกว่าบาท ขณะที่เพื่อนผมทำงานดีเทลเขาคุยว่าในแต่ละเดือนเขามีเงินเก็บเดือนละสองหมื่นบาท(ปีพ.ศ.2514)

พี่ธวัชชัยเปิดร้านมา 40 ปีแล้วเหรอคะ???
อยู่ร้านมาถึง 40 ปี สุดยอดเลย :surprised:
moomoo

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 22 มี.ค. 2011, 17:28

ขอให้กำลังใจในการปฏิบัติหน้าที่ต่อไปคะ
ยอดขายขึ้นอยู่กับ
1. ทำเลที่ตั้ง
2. จำนวนร้านยาใกล้เคียง
3. ภาพลักษณ์ของร้านยาที่แตกต่าง
4. ความสามารถในการวิเคราะห์/แก้ไขปัญหาของผู้รับบริการคะ

คุณต้องวางเป้าหมายในการสร้างลูกค้าประจำ ลูกค้าประจำจะทำให้คุณอยู่ได้ตลอดไปคะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย INDY_Rx » 22 มี.ค. 2011, 20:51

ผมมองว่าร้านขายยายิ่งเปิดนาน ยิ่งมั่นคงครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราก็ต้องทุ่มเทและตั้งใจครับ

ผมเชื่อว่า...ถ้าเราตั้งใจและรู้จักปรับปรุงแก้ไขอยู่ตลอดเวลา
รับรองได้ครับว่ารุ่งเรืองแน่นอน

ผมก็เพิ่งเปิดร้านไปเมื่อต้นเดือนกุมภาอ่ะครับ...ก็คิดแล้วคิดอีก สุดท้ายก็เลือกทำอ่ะครับ
แรกๆก็เหนื่อยหน่อย แต่พอเราค่อยๆปรับสิ่งที่มันเป็นจุดอ่อนให้ลดลง แล้วชูจุดแข็งให้เพิ่มขึ้น
มันก็จะดีขึ้นอีกอ่ะครับ...

เป็นกำลังใจให้ต่อสู้กับความท้อแท้น่ะครับ...สู้ๆ :)
INDY_Rx

โพสต์โดย Wipada » 23 มี.ค. 2011, 00:38

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคนที่ให้กำลังใจ ตอนนี้ก็กำลังหาวิธีและกลยุทธ์เพิ่มค่ะ แต่ปัญหาคือ
1. เจอปัญหาตัดราคาจากร้านที่มีหลายสาขาในพื้นที่ ซึ่งต้นทุนเขาต่ำกว่า
2. ร้านเราขนาดเล็ก ทำให้ลูกค้าเลือกเข้าร้านใหญ่กว่า ทั้งๆที่ร้านใหญ่ แขวนป้ายทั้งนั้น น่าน้อยใจที่เราทำดีกลับไม่ได้ดี
3.ยาชุดจากร้านอื่น มักมี steroid ติดมาด้วยเสมอ ทั้งชุดหวัด แก้ปวด ไอ แต่ที่ร้านจะจ่ายเท่าที่จำเป็นเท่านั้น กำลังคิดว่าจะทำเพื่อเงินหรือเพื่อความเป็นเภสัชดี
Wipada

โพสต์โดย mingrx19 » 23 มี.ค. 2011, 09:23

ทำร้านยา เหมือนน้ำซึมบ่ทรายนะคะ ต้องอาศัยเวลานานมากกกกกก กว่าลูกค้าจะติดร้านเรา
แค่ 3 เดือน บอกอะไรไม่ได้หรอกค่ะ

อยากให้ จขกท อดทนนะคะ
ร้านเปิด 3 เดือน จะไปขายดีเท่าร้านเปิด 10 ปีได้อย่างไรกัน
ร้านเก่าๆตอนที่เค้าเริ่มเปิด ก็เหมือนร้านของ จขกท นี่แหละ อาจจะขายได้น้อยบ้าง มากบ้าง
แต่ถ้าคิดในแง่ที่ว่า อีก 10 ปี เราจะขายดีเหมือนร้านนั้น เราก็ต้อง อดทนค่ะ
เรียนรู้ไปเรื่อยๆว่า คนในชุมชนของเรามีพฤติกรรมการใช้ยาอย่างไร
บางอย่าง หยวนได้หยวนไปค่ะ เพื่อเงิน (พูดตรงไปรึป่าว 555)
แต่ถ้าบางอย่าง หยวนไม่ได้จริงๆ ก็ต้องอธิบายให้คนไข้ฟังค่ะ (เป็นเภสัชกรที่ดีขึ้นมาทันที 555)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับฝีมือของเราด้วยนะคะ
เปิดร้านใหม่ มีให้เลือกแค่ 2 อย่างค่ะ
1. จะเอาลูกค้า หรือ 2. จะเอากำไร
ถ้าเลือกจะเอากำไรมากๆ คงได้กำไรกับลูกค้าคนนั้นแค่ครั้งเดียว
แต่ถ้าเลือกลูกค้า กำไรน้อยหน่อยคงไม่เป็นไร เพราะถ้าลูกค้าคนนี้ติดใจร้านเราแล้ว วันหลังเค้าจะบอกต่อเองค่ะ
mingrx19

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้