New Document

ถึง สสจ.

เภสัชกรร้านยา

Re: ถึง สสจ.

โพสต์โดย บูรพาไม่แพ้ » 23 มี.ค. 2011, 10:18

ต่อไป สสจ.ไปตรวจร้าน ได้ผลประการใด ดำเนินคดีอะไรไปล้างก้อกรุณสแจ้งแจ้งเวียนร้านยาในพื้นที่ทุกแห่งด้วยแล้วกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
บูรพาไม่แพ้

โพสต์โดย watcharee » 27 มี.ค. 2011, 13:26

อยากให้สสจที่ร.....ทำงานกันบ้าง เลิกเล่นเกมไพ่ได้แล้ว!!!
ร้านขายยาอาแป๊ะอาซิมเกลื่อนเลย
บ้างร้านอ้างตัวว่าเป็นเภสัช (เนียนซะ)
หรือว่าบางร้านเขียนป้ายว่ามีเภสัชกรตลอดวันอีกต่างหาก :eek: :eek:

ร้านที่มีเภสัชกรเต็มเวลาเซ็งเต็มทีแล้ววววว

ที่ระบายนี่ไม่ได้อิจฉาร้านอาแป๊ะอาซิมหรอกนะคะ แต่เซ็งเต็มทีก็เท่านั้นเอง :lol: :lol: :lol: :cry:
watcharee

โพสต์โดย khunshine » 28 มี.ค. 2011, 10:00

watcharee เขียน:อยากให้สสจที่ร.....ทำงานกันบ้าง เลิกเล่นเกมไพ่ได้แล้ว!!!
ร้านขายยาอาแป๊ะอาซิมเกลื่อนเลย
บ้างร้านอ้างตัวว่าเป็นเภสัช (เนียนซะ)
หรือว่าบางร้านเขียนป้ายว่ามีเภสัชกรตลอดวันอีกต่างหาก :eek: :eek:

ร้านที่มีเภสัชกรเต็มเวลาเซ็งเต็มทีแล้ววววว

ที่ระบายนี่ไม่ได้อิจฉาร้านอาแป๊ะอาซิมหรอกนะคะ แต่เซ็งเต็มทีก็เท่านั้นเอง :lol: :lol: :lol: :cry:

แอบเซ็งด้วยครับ ถ้าทุกคนขายยาได้แล้วเราจะเรียน 5 ปีมาทำแป๊ะอะไร :mrgreen:

ต้องเข้าใจว่าพฤติกรรมคนไทย ไม่ใช่ทุกคนที่จะห่วงใยสุขภาพ หรือใส่ใจกับการที่มีหรือไม่มีเภสัชกร

บางคนสนใจแค่ความสะดวก และราคาแค่นั้นเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
khunshine

โพสต์โดย chabaprai » 29 มี.ค. 2011, 13:48

สรุปว่าที่ สสจ.มีทั้งดีและไม่ดีอยู่ผสมปนเป
แล้วแต่ที่ไหนจะเจอแบบไหนใช่ไหม
chabaprai

โพสต์โดย vic » 29 มี.ค. 2011, 16:14

ทำใจกับสังคมตอนนี้แล้วครับ :roll:
ตอนผมเปิดร้านใหม่ๆ พี่แกก็มาตรวจตั้ง 4 รอบ ใกล้ๆกันด้วย แต่ร้านยาที่ไม่มีเภสัชกรกลับไม่เคยตรวจทั้งที่เปิดปิดเวลาเดียวกัน
vic

โพสต์โดย atomicpharma » 13 เม.ย. 2011, 14:49

ใจเย็นนะคะที่ร้านก็โดน ขนาดว่าไปวางแผนการกันที่สาธารณสุขอำเภอว่าจะหาทางกำจัดให้ได้.....เป็นร้านประเภท2กับร้านเภสัชในตลาดที่เปิดมานานกับร้านที่อยู่ด้านหน้าปากซอที่เต้าอยู่มาก่อน....ตอนแรกก็โกรธโกรธมากที่มีคนที่รู้จักสาธารณสุขอำเภอแอบอัดคลิปมาให้เราฟังแต่ตอนนี้ทำใจได้แล้วคะ....แต่บางครั้งก็รู้สึกแย่เพราะว่าไม่เคยรู้สึกจริงว่าใครที่มาเปิดร้านใกล้ๆเราหรือเป็นเพื่อนร่วมอาชีพมาเปิดร้านอยู่ใกล้ๆ เราพยายามทำดีที่สุดนะคะเป็นกำลังใจให้นะคะ :razz:
atomicpharma

โพสต์โดย Title » 15 เม.ย. 2011, 14:25

มี สสจ มาอ่านบ้างมั้ยเอ่ย
Title

โพสต์โดย similan_supawadee » 21 เม.ย. 2011, 13:07

จิงที่สุดค่ะ
ไม่มีเรืองนึงก็หาเรื่องนึงจนได้อะคะ...
นี่หรอวิชาชีพเดียวกัน
similan_supawadee

โพสต์โดย mingrx19 » 22 เม.ย. 2011, 08:10

เภสัชสสจ. มีทั้งคนดีและไม่ดี
เภสัชร้านยา ก็มีคนดีกับคนไม่ดีเหมือนกัน
-หากร้านยาเภสัชกรที่เป็นคนไม่ดี ขายยาทุกประเภทที่ห้ามขาย เช่น ไวอาก้าปลอม/ ยาฮอร์โมนเถื่อน 1 เม็ดคุมได้ 1 เดือน/ ยาขับเลือด/
ยาที่รู้ว่าเด็กเอาไปกินเป็นยาเสพติดก็ยังขาย ฯลฯ
แล้วจะให้สสจ.อยู่เฉยไม่ทำอะไร เนื่องจากเป็นวิชาชีพเดียวกัน ส่วนตัวคิดว่ามันก็เป็นอะไรที่มันไม่ใช่ตรรกะที่ดีหรอกค่ะ

อยากให้สังคมแยกแยะเป็นเรื่องๆไป
ร้านยาที่มีเภสัชตลอดวัน ก็ใช่ว่าจะดีทุกร้านไป (จากประสบการณ์ตรงที่เคยเห็นมาแล้ว แล้วก็รับไม่ได้อย่างแรง)
ร้านยาแขวนป้าย ก็ใช่ว่าจะไม่ดีทุกร้านไป มีดีบ้าง เลวบ้าง

มาทีเห็นร้านยาแขวนป้ายขายยาแบบ....ก็เซ็งเต็มทีแล้ว
แล้วมาเห็นร้านยาเภสัชขายยาแบบ...ก็ยิ่งเซ็งเข้าไปใหญ่ จรรยาบรรณวิชาชีพคุณอยู่ที่ไหน...เฮ้อ
mingrx19

โพสต์โดย linchue » 28 มิ.ย. 2011, 14:27

แบบนี้แหละค่ะ ผลประโยชน์ส่วนตน เห็นมานักต่อนักแล้ว สสจ.นั่นแหละค่ะที่ทำซะเอง เปิดร้านตั้งหลายสาขา จ้างพนักงานเดือนไม่กี่พันมาอยู่ เภสัชฯไม่มี ขายจนรวยอ่ะค่ะ เห็นใจผู้บริโภคแล้วก้อเพื่อนร่วมวิชาชีพกันหน่อยนะคะ แต่ก้อนะ ใครๆก้ออยากรวย แล้ว สสจ.ที่ไหนจะจับร้านตัวเอง แล้วอย่างนี้ใครจะมาแก้ปัญหาให้เราล่ะค่ะ ปล.ที่พูดไป คือ สสจ.บางคนนะคะ คนที่ดีๆ ก้อมีเหมือนกัน งั้นก้อฝากผู้มอำนาจเกี่ยวข้อง จัดการกันเองในองค์กรด้วยนะคะ
linchue

โพสต์โดย doublemint » 30 มิ.ย. 2011, 12:31

เป็นกำลังใจให้เภสัชกรทุกคนที่อดทนทำความดี ใช้ความรู้วิชาชีพที่มีช่วยเหลือสังคม มีความรับผิดชอบต่อสังคม เห็นเงินสำคัญน้อยกว่าหน้าที่รับผิดชอบต่อสังคม ขอพระเจ้าอวยพรเภสัชกรเหล่านั้นอย่างมากมาย ขอการทรงนำและสติปัญญาแก่เขาในการดำเนินธุรกิจ และชีวิตประจำวัน และขอความอดทนต่อการทดลอง ขออย่าให้เขาตกอยู่ในการทดลองที่ยากเกินกว่าที่จะทนได้ ส่วนเภสัชกรที่ทำความชั่วจงกลับใจ เพราะท่านจะยิ่งมีแต่ถลำลึก จนถอนตัวออกจากความบาปไม่ขึ้น สสจ. ข้าพเจ้าเชื่อว่าพระเจ้าให้อำนาจของท่านระดับหนึ่ง และทรงยกท่านให้เป็นผู้ที่จะช่วยเหลือและคุ้มครองประชาชน รวมถึงเภสัชกรท่านอื่น จงทำหน้าที่ของท่าน ให้ดีที่สุด ด้วยความบริสุทธิ์ยุติธรรม อย่าเป็นเช่นคนหน้าซื่อใจคด มือถือสากปากถือศีล และอย่าทำลายสังคมด้วยมือของท่านเสียเอง จริงก็จงว่าจริง ใช่ก็จงว่าใช่ คำพูดที่มากกว่านั้นคือคำโกหก ขอพระเจ้าสถิตย์อยู่กับทุกท่าน
doublemint

โพสต์โดย fulbright » 01 ก.ค. 2011, 06:32

เภสัชฯแขวนป้ายดูได้ไม่ยาก
สสจ.เจ้าของท้องที่รู้ดีกว่าใครๆ ปราบวันนี้พรุ่งนี้ได้ถ้าใฝ่ใจจะทำ
fulbright

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้