New Document

หน้าที่เภสัชร้านยา

เภสัชกรร้านยา

หน้าที่เภสัชร้านยา

โพสต์โดย ssaassiinnaa » 08 มี.ค. 2011, 10:24

เมือไปอยู่ร้านยาต้องยกของจัดของเปิดไฟปิดไฟทำตามเจ้าของร้านสั่งผู้ช่วยก็ไม่มีจ้างวันละ692บาทรวมค่าใบประกอบด้วยแล้วทำงานวันละ9ชม.เจ้าของร้านบอกขอดูรายได้อีก6เดือนจึงจะปรับให้ใหม่อยากขอความเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆครับเงินเป็นส่วนประกอบคือพอทนแต่ใช้โน๋นใช้นี่ตามน้องชายเจ้าของร้านนี่สิอีดอัด
ssaassiinnaa

Re: หน้าที่เภสัชร้านยา

โพสต์โดย humbler » 08 มี.ค. 2011, 11:55

ssaassiinnaa เขียน:เมือไปอยู่ร้านยาต้องยกของจัดของเปิดไฟปิดไฟทำตามเจ้าของร้านสั่งผู้ช่วยก็ไม่มีจ้างวันละ692บาทรวมค่าใบประกอบด้วยแล้วทำงานวันละ9ชม.เจ้าของร้านบอกขอดูรายได้อีก6เดือนจึงจะปรับให้ใหม่อยากขอความเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆครับเงินเป็นส่วนประกอบคือพอทนแต่ใช้โน๋นใช้นี่ตามน้องชายเจ้าของร้านนี่สิอีดอัด

คิดแยกเป็นส่วน
** คิดเรื่องเงิน 692 X 26 วัน(คิดหยุดอย่างน้อยๆเฉลี่ยเดือนละ4วัน) = 17,992 บาท
(ไม่รู้ว่ารวมสวัสดิการอื่นไม่ คิดตามข้อมูลที่เจ้าของกระทู้บอกมานะค๊าบบ)
เรื่องเงินเดือนคงขึ้นอยู่กับแต่ละพื้นที่ หรือขึ้นอยู่กับการตกลงกับเจ้าของร้านตั้งแต่เริ่มแรก
(แต่ถ้าเป็นความเห็นผม คิดว่า อาจน้อยไปนิดนึง สำหรับเภสัชกรร้านยา ปัจจุบันนี้-
-ดูอัตราเงินเดือนในห้อง โรบัสต้า น่าจะพอช่วยได้บ้าง)

**คิดเรื่องการทำงาน สำหรับร้านใหม่ อาจจะยังไม่มีผู้ช่วยเภสัชกร เภสัชกรจึงต้องทำงานเองทุกอย่าง
ตั้งแต่ตำแหน่งภารโรง จนถึง ตำแหน่งผู้จัดการ ..แต่เป็นข้อดีนะ ถ้าเปิดร้านตัวเองก็จะได้ทำเป็นทุกอย่าง
ถ้าใช้ทำงานในส่วนที่เกี่ยวข้องกับร้านยา ก็น่าจะไม่เป็นไร .แต่ถ้าใช้นู่น ใช้นี่ ไม่เกี่ยวกับงาน คงไม่ดีแน่
(ถ้าเป็นความเห็นผม ถ้าการใช้นู่นใช้นี่ที่เกี่ยวกับงานร้านยาทั้งหมด ก็ไม่ขัดข้อง เพราะเราจะได้รู้ทุกอย่างนั่นเอง)

พี่ๆๆน้องๆๆ ท่านอื่นคิดอย่างไร ชี้แจงแถลงไข ด้วยค๊าบบ
คิคิ... :biggrin:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
humbler

โพสต์โดย moomoo » 08 มี.ค. 2011, 12:29

เรื่องค่าแรงก็คงต้องเป็นความพอใจของทั้งสองฝ่ายที่ตกลงกันแต่แรกแล้ว

แต่เกี่ยวกับเรื่องงานก็คิดแนวเดียวกับคุณ Humbler

เป็นลูกจ้างร้านยาเชนบางที่ ไม่มีอะไรจุกจิกก็จริง แต่ทำ 10 ชั่วโมงก็ต้องยืนขาแข็งอยู่อย่างงั้นไม่มีเก้าอี้ให้นั่ง
บางทีลองทำดูหลายๆ ที่แล้วจะรู้สึกว่าที่ทำอยู่มันอาจจะสบายกว่ามากแล้ว

ลองทบทวนดูอีกทีแล้วกันนะคะว่าที่เค้าใช้ให้ทำมันหนักหนามากมั้ย เทียบกับความสบายบางอย่างที่ได้ทำงานที่นั่น
ใหม่ๆยังไม่คุ้นก็รู้สึกว่าเค้าให้ทำนู่นนี่มันจุกจิก บางทีอยู่กันไปซักพักทำเป็น routine ก็เริ่มชินนะ

วันนึงถ้าอยากจะเป็นเจ้าของร้านยา ก็ต้องทำอะไรแบบนี้ เรื่องยกของเปิดปิดไฟทุกวันแค่นี้ธรรมดามาก
ยังต้องเช็คของ สั่งของ เรียงยากันทุกวัน
แล้วยังมีงานกวาดถูร้านและคอยเช็ด shelf ให้สะอาดอีกด้วยที่ต้องรับผิดชอบ

คิดว่าเป็นข้อดีละกันที่ได้ศึกษางานโดยรวมในร้าน
แต่ถ้าคิดจะเป็นลูกจ้างไปตลอด ก็ยืน/นั่งขายยาอย่างเดียว ไม่ต้องฝึกรับผิดชอบงานอื่นค่ะ :razz:
moomoo

โพสต์โดย white-blue » 08 มี.ค. 2011, 14:43

วันละ 692 รวมใบประกอบหมายความว่าอย่างไรครับ หมายความว่าได้วันละ 692 ค่าใบประกอบก็รวมอยู่ใน 692 บาท/ 9 ชั่วโมงหรือปล่าว
ถ้าใช่ และมองที่เงินค่าตอบแทนเทียบกับชั่วโมงทำงาน ผมถือว่าน้อยมาก ไม่ลองไปทำงาน รพ เอกชน ดูละครับ ค่าตอบแทนเยอะกว่า หรือลองหาร้านยาที่เป็น chain ดูก็ได้รายได้ก็พอประมาณ แถมมีผู้ช่วยด้วย แต่ทั้งหมดนี้แล้วแต่ จขกท จะตัดสินใจเองเพราะทุกอย่างที่กล่าวมาผมถือว่ามันเป็นแค่ทางผ่านเท่านั้น
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 10 มี.ค. 2011, 14:55

ในความคิดของผม งานหนักเงินน้อยไม่เป็นไรหรอกครับ เพราะมันจะเกิดแรงขับที่จะทำให้เราคิดดิ้นรนที่จะเป็นตัวของตัวเองเพื่อจะได้มีชีวิตที่ดีกว่านี้ ถ้าหากเงินดี งานเบาเราก็อยากจะอยู่กับเขาไปเรื่อยๆ มารู้ตัวอีกทีเมื่ออายุมากแล้ว จะไปเริ่มต้นทำอะไรใหม่ก็สายไปเสียแล้ว
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย TDPharm » 10 มี.ค. 2011, 15:40

ถ้าเป็นผม ถ้ามีที่ไหน ดีกว่า ได้เงินเยอะกว่า มีตัวเลือกที่ดีกว่า ไม่เลือกที่นี่แน่นอน...
ภาพประจำตัวสมาชิก
TDPharm

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้