New Document

ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว เรื่องเภสัชแขวนป้วย

เภสัชกรร้านยา

Re: ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว เรื่องเภสัชแขวนป้วย

โพสต์โดย TDPharm » 09 มี.ค. 2011, 08:31

.. เข้ามาบอกว่าก็ให้ร้านยาที่มีเภสัชกรประจำร้าน ช่วยกันขยายสาขา แบบไม่มีเภสัช ให้เรื่องมันเกิดเยอะ จ่ายยาผิดๆๆกันเยอะ
ประเทศนี้ ต้องมีปัญหาเยอะ ถึงจะเห็น แล้วค่อยมาแก้ ตอนนี้ร้านยาที่ไม่มีเภสัชยังน้อยอยู่ ต้องเยอะกว่านี้

ไปเปิดร้านยาแล้วไม่ต้องจ้างเภสัชมาขายกันเยอะๆๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
TDPharm

Re: ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว เรื่องเภสัชแขวนป้วย

โพสต์โดย DeXa » 09 มี.ค. 2011, 13:10

แล้วเภสัชที่ทำงานรพ. ที่มีหน้าที่มาตรวจร้านอื่น แต่ร้านตัวเองเปิดตลอดวันให้เด็กม.6 ยืนขายยา ทั้งยาอันตราย ยาชุด กรณีแบบนี้ รวมอยุ่ในกลุ่มแขวนป้ายมั้ยคร่ะ ???? หุๆๆๆๆ :lol: :mrgreen: เห็นแล้วเพลียใจเหลือเิกิน
DeXa

โพสต์โดย anan » 09 มี.ค. 2011, 16:03

ขอน้องแอนสักนิด
ที่วิชาชีพเราเป็นอย่างนี้เพราะเรา "เลือก" ที่จะเป็น เลือกที่จะยอมรับ มากกว่าที่จะต่อสู้กับความไม่ถูกต้อง ใช่ไหมคะ ...
เราก็คงปล่อยให้เป็นอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ ใช่ไหมคะ
anan

โพสต์โดย cannabis » 09 มี.ค. 2011, 16:42

DeXa เขียน:แล้วเภสัชที่ทำงานรพ. ที่มีหน้าที่มาตรวจร้านอื่น แต่ร้านตัวเองเปิดตลอดวันให้เด็กม.6 ยืนขายยา ทั้งยาอันตราย ยาชุด กรณีแบบนี้ รวมอยุ่ในกลุ่มแขวนป้ายมั้ยคร่ะ ???? หุๆๆๆๆ :lol: :mrgreen: เห็นแล้วเพลียใจเหลือเิกิน

ผมว่าคงเป็นกันทั้งประเทศไทยครับ :mad: :mad: เบื่อจะบ่น !!!
cannabis

โพสต์โดย DeXa » 09 มี.ค. 2011, 16:50

cannabis เขียน:
DeXa เขียน:แล้วเภสัชที่ทำงานรพ. ที่มีหน้าที่มาตรวจร้านอื่น แต่ร้านตัวเองเปิดตลอดวันให้เด็กม.6 ยืนขายยา ทั้งยาอันตราย ยาชุด กรณีแบบนี้ รวมอยุ่ในกลุ่มแขวนป้ายมั้ยคร่ะ ???? หุๆๆๆๆ :lol: :mrgreen: เห็นแล้วเพลียใจเหลือเิกิน

ผมว่าคงเป็นกันทั้งประเทศไทยครับ :mad: :mad: เบื่อจะบ่น !!!

บ่นไปก็ทำไรไม่ได้ค่ะ เบื่อจังเลยค่ะ เราจะมาอยู่ร้านทำไมเนี่ย บางครั้งเกิดคำถาม idea: ทำไมไม่ไปทำรพ.ด้วย แล้วจ้างเด็กมายืนขายทั้งวัน แถมได้เงินจากรพ.จากร้านได้ตั้ง 2 ทาง เฮ้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ตอนนี้อุดมการณ์ยังไม่หมดค่ะ ถ้าวันนึงมอดหมดไม่เหลือ อาจจะทำอย่างคนส่วนใหญ่บ้าง :cry: :mrgreen:
DeXa

โพสต์โดย khunshine » 09 มี.ค. 2011, 17:08

ผมว่าระบบบ้านเรามันบ้าบอ thailand only จริงๆ ครับ ที่คนควบคุมกำกับดูแล ตรวจร้านยา ก็คือคนที่เปิดร้านยาเอง เป็นคู่แข่ง เป็นเภสัชแขวนป้าย แล้วมันจะบังคับใช้กฎหมาย ได้ยังงัย

ปวดใจครับ :evil:
khunshine

โพสต์โดย Pharma aus » 11 มี.ค. 2011, 16:28

มีคำถามเกิดขึ้นอีกแล้วครับ การทำยาชุดลดปวดเมื่อย ปวดข้อ มี สเตียรอย์ด้วย ( เห็นมาแล้ว ) เป็น Pack ขายส่งให้แม่ค้าขายของชำ เอาไปขายต่อในหมู่บ้าน และการขายยา Alprazolam ในร้านยา ตกลงมันผิดกฎหมายไหม๊อะครับ แต่เท่าที่เรียมามันผิดนิ แล้วทำไมร้านยาแถวนี้ขายดีมากๆๆ หรือว่ากฎหมายบังคับไม่ให้ขายเฉพาะในร้านที่มีเภสัชประจำ แต่ร้านเขาไม่มีเภสัชอยู่ตลอดเวลาเปิดดำเนินการจึงขายได้ หรือเราจะต้องเปิดร้านอีกสักร้านไม่มีเภสัชอยู่จะได้ขายแบบเขาได้บ้าง
Pharma aus

โพสต์โดย Pharma aus » 11 มี.ค. 2011, 17:01

ผมว่าสิ่งที่ทำแล้วจะเกิดผลแน่นอน และรวดเร็วคือ พี่น้องเภสัชร้ายยารวมตัวกัน ให้มากๆ แล้วไปประท้วง ต่อ รัฐมนตรีกระทรวงสาธารณสุข และก็ร้องเรียน รายการของสรยุทธ์ ทำกันเอง ไม่ต้องหวังพึ่งองค์กรใดๆ แล้วก็ต้องกลุ่มขึ้นมา เป็นกลุ่มต่อต้านร้านยาไม่มีเภสัช ต้องทำแบบแนวรุก ให้สังคมรับรู้ อยู่ที่ว่าจะหาใครเป็นแกนนำดี เป็นเองเลยดีไหม๊เนอออออออออออ ใครร่วมบ้าง
Pharma aus

โพสต์โดย Pharma aus » 11 มี.ค. 2011, 17:20

TDPharm เขียน:.. เข้ามาบอกว่าก็ให้ร้านยาที่มีเภสัชกรประจำร้าน ช่วยกันขยายสาขา แบบไม่มีเภสัช ให้เรื่องมันเกิดเยอะ จ่ายยาผิดๆๆกันเยอะ
ประเทศนี้ ต้องมีปัญหาเยอะ ถึงจะเห็น แล้วค่อยมาแก้ ตอนนี้ร้านยาที่ไม่มีเภสัชยังน้อยอยู่ ต้องเยอะกว่านี้

ไปเปิดร้านยาแล้วไม่ต้องจ้างเภสัชมาขายกันเยอะๆๆ

ผมว่าสิ่งที่ทำแล้วจะเกิดผลแน่นอน และรวดเร็วคือ พี่น้องเภสัชร้ายยารวมตัวกัน ให้มากๆ แล้วไปประท้วง ต่อ รัฐมนตรีกระทรวงสาธารณสุข และก็ร้องเรียน รายการของสรยุทธ์ ทำกันเอง ไม่ต้องหวังพึ่งองค์กรใดๆ แล้วก็ตั้งกลุ่มขึ้นมา เป็นกลุ่มต่อต้านร้านยาไม่มีเภสัช ต้องทำแบบแนวรุก ให้สังคมรับรู้ อยู่ที่ว่าจะหาใครเป็นแกนนำดี เป็นเองเลยดีไหม๊เนอออออออออออ ใครร่วมบ้าง
Pharma aus

โพสต์โดย DeXa » 12 มี.ค. 2011, 09:30

Pharma aus เขียน:ผมว่าสิ่งที่ทำแล้วจะเกิดผลแน่นอน และรวดเร็วคือ พี่น้องเภสัชร้ายยารวมตัวกัน ให้มากๆ แล้วไปประท้วง ต่อ รัฐมนตรีกระทรวงสาธารณสุข และก็ร้องเรียน รายการของสรยุทธ์ ทำกันเอง ไม่ต้องหวังพึ่งองค์กรใดๆ แล้วก็ต้องกลุ่มขึ้นมา เป็นกลุ่มต่อต้านร้านยาไม่มีเภสัช ต้องทำแบบแนวรุก ให้สังคมรับรู้ อยู่ที่ว่าจะหาใครเป็นแกนนำดี เป็นเองเลยดีไหม๊เนอออออออออออ ใครร่วมบ้าง

มาลงชื่อค่ะ :mrgreen:
DeXa

โพสต์โดย Pharcist » 12 มี.ค. 2011, 11:09

DeXa เขียน:
Pharma aus เขียน:ผมว่าสิ่งที่ทำแล้วจะเกิดผลแน่นอน และรวดเร็วคือ พี่น้องเภสัชร้ายยารวมตัวกัน ให้มากๆ แล้วไปประท้วง ต่อ รัฐมนตรีกระทรวงสาธารณสุข และก็ร้องเรียน รายการของสรยุทธ์ ทำกันเอง ไม่ต้องหวังพึ่งองค์กรใดๆ แล้วก็ต้องกลุ่มขึ้นมา เป็นกลุ่มต่อต้านร้านยาไม่มีเภสัช ต้องทำแบบแนวรุก ให้สังคมรับรู้ อยู่ที่ว่าจะหาใครเป็นแกนนำดี เป็นเองเลยดีไหม๊เนอออออออออออ ใครร่วมบ้าง

สนับสนุนอีก 1เสียงคะ :biggrin: เราต้องช่วยกันเอง
Pharcist

โพสต์โดย cannabis » 12 มี.ค. 2011, 20:26

Pharcist เขียน:
DeXa เขียน:

สนับสนุนอีก 1เสียงคะ :biggrin: เราต้องช่วยกันเอง

เอาด้วยครับ
cannabis

โพสต์โดย med_pharm » 13 มี.ค. 2011, 13:48

ผมอ่านที่ผ่านมามีความคิดเห็น เรื่อง กฎหมายว่าด้วยยา (หรือ พรบ.ยา) ปัจจุบันไม่สามารถบังคับได้เต็มที่

ดูเหมือนจะไม่ค่อยจริง และ หลายคนมักจะไม่ดูกฎหมายรอบด้าน

ปัญหาที่แท้จริงของวิชาชีพ (รวมถึงประเทศไทย) ไม่ใช่การไม่มีกฎหมาย หรือกฎหมายเก่าเกินแกง

แต่ปัญหาที่สำคัญอยู่ที่การบังคับใช้กฎหมาย

มีทั้งที่ไม่ยอมบังคับใช้เลย และ ไม่ยอมบังคับไปตามเจตนารมณ์ของกฎหมาย จนบางครั้งเป็นการบังคับใช้กฎหมายตามอำเภอใจ

ปัญหาเรื่องเภสัชกรแขวนป้ายเป็นปัญหาที่ชัดเจน

หากลองเปิด กฎหมายว่าด้วยยา (พรบ.ยา) ในมาตรา 21 และ มาตรา 39 ประกอบกัน

จะเห็นว่า กฎหมายกำหนดให้ผู้รับอนุญาตต้องมีเภสัชกรประจำตลอดเวลาทำการ (สังเกตว่ากฎหมายใช้คำว่าต้อง ไม่ได้ใช้คำว่า จัดให้มี หมายถึงเจตนารมณ์ ไม่ต้องการให้โต้แย้งว่า ไม่สามารถจัดหาได้ เนื่องจาก กฎหมายเล็งเห็นแล้วว่า การเปิดร้านขายยาเมื่อไหร่ รวมถึงเปิดหน้าร้านแล้ว ต้องมีเภสัชกรอยู่ที่ร้านขายยาเสมอ เป็นสาระสำคัญที่ยิ่งยวดทีเดียว) ทั้งนี้หากฝ่าฝืน มาตรา 21 ผู้รับอนุญาตอาจถูกลงโทษถึงจำคุก อีกด้วย

ในมาตรา 39 ก็จะเห็นว่ากฎหมายกำหนดให้ผู้ปฏิบัติการต้องเป็นเภสัชกรเท่านั้น และจะต้องอยู่ประจำ ณ สถานที่ปฏิบัติการตลอดเวลาทำการด้วยเช่นกัน โดยกฎหมายเขียนไว้อยู่ในวรรคแรก ไม่แยกไว้ในวงเล็บ ซึ่งเป็นส่วนของหน้าที่ของผู้ปฏิบัติการ (ซึ่งจะปฏิบัติหน้าที่ได้จะต้องอยู่ประจำ ณ สถานปฏิบัติการเสียก่อน เนื่องจาก กฎหมายใช้คำว่าให้อยู่ประจำ ณ สถานที่ปฏิบัติการ และ มีหน้าที่ดังที่กำหนดในวงเล็บต่างๆ ไม่ได้หมายความว่า ให้มีเฉพาะหน้าที่แต่ไม่ต้องอยู่ หรือ แขวนป้ายตลอด และโดยหลักแห่งวิญญูชน ย่อมเข้าใจได้ว่า หากไม่ได้อยู่ ณ สถานที่ปฏิบัติการเลย จะปฏิบัติหน้าที่ได้อย่างไร

และนี่คือการละเมิดกฎหมายว่าด้วยยา อันเป็นกฎหมายที่โทษทางอาญา ที่ยาวนานที่สุดในโลก???

ผู้นำประเทศไทยบอกว่าเมืองไทยเป็นนิติรัฐครับ

แต่เราดูกันเอาเถอะครับ ว่าจริงหรือเปล่า
med_pharm

โพสต์โดย manang_9 » 14 มี.ค. 2011, 12:11

ตอนนี้เด็กจบใหม่ก็ใช่ว่าจะมีอุดมการณ์น่ะค่ะ
เพื่อนๆใน รพ. ก็แขวนป้ายกันเต็ม เหตุผลคือเงินตัวเดียว
เพื่อนที่ยังเรียนอยู่ ก็รับจ๊อบเสริม หาเภสัชแขวนป้ายให้ร้านต่างๆ อีก
แล้วงี้ จะให้เภสัชกรที่ยังมีอุดมการณ์อยู่ทำยังไงค่ะ
ตอนนี้รู้สึกท้อมาก
manang_9

โพสต์โดย manang_9 » 14 มี.ค. 2011, 12:13

cannabis เขียน:
Pharcist เขียน:
DeXa เขียน:

เอาด้วยครับ

สนับสนุนอีกเสียงค่ะ ว่าแต่จะทำจริงๆรึเปล่าค่ะ ทำเมื่อไหร่ ช่วยบอกด้วยน่ะค่ะ
manang_9

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้