New Document

ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว เรื่องเภสัชแขวนป้วย

เภสัชกรร้านยา

ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว เรื่องเภสัชแขวนป้วย

โพสต์โดย Pharma aus » 05 มี.ค. 2011, 16:24

[size=150] :eek: :mrgreen: ก่อนอื่นคงต้องขอกล่าวไรสักเล็กน้อยก่อนนะครับผม จบเภสัชศาสตร์ จากคณะเภสัชเอกชนแห่งนึ่ง สอบใบประกอบโรคได้รอบแรก ออกมาทำงานด้วยพลังความเป็นเภสัชรุ่นใหม่ๆ ไฟแรง ทำโรงงานผลิต ทำร้านยา ทำโรงพยาบาล ก็เห็นร้านขายยาที่ไม่มีเภสัชเปิดขายอยู่เยอะแยะ แต่ก็ไม่ได้คิดไรมาก คิดว่าสักวันมันต้องหมดไปด้วยเราพี่น้องเภสัชทุกคนจะช่วยกัน และอีกอย่างตอนจะจบมีเภสัชผู้มีตำแหน่งในสภา มาพูดและรับปากจะทำให้การแขวนป้ายหมดไป มาถึงวันนี้ 9 ปี ผ่านไป ทุกๆอย่างยังเหมือนเดิม ร้านยาที่ไม่มีเภสัชอยู่ประจำ เพิ่มขึ้น มันเกิดไรขึ้นเหรออออออ ผมเข้ามานั่งอ่านกระทู้ของเพื่อนๆเภสัชหลายๆคน ตั้งขึ้นมา เกี่ยวกับเรื่องนี้ก็หล่ายปีแล้ว ปัญหาก็ยังคงเดิมๆ ทำให้วันนี้ความคิดที่เราคิดว่าร้านขายยาจะต้องเป็นเภสัชเท่านั้นทีมีหน้าที่ขายยา อดมการณ์ในวิชาชืพได้เริ่มหมดไป ผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดหายไปไหนกัน สภาเค้ามีไว้ทำไมเหรอ กฎหมายมีไว้ทำไมเหรอ แล้วเราจะเรียนเภสัชกันไปทำไมเหรอ ในเมื่อเอาป้ายใครมาแขวนก็ได้ ไม่ต้องเรียนก็ได้นิ
หลังจากที่ผมได้เริ่มเรียนรู้ชีวิตจริงของการทำงานเภสัชผมคิดว่าเป็นอย่างนี้นะ
1.หากคุณต้องการเป็นเจ้าของร้านขายยาไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัช ไม่ต้องไปเรียนให้เสียเวลาเป็น 5-6 ปีหรอก ไปฝึกขายจากร้านมาสักหน่อยก็ได้แล้ว แล้วก็หาใบประกอบใครมาขออนุญาตก็ได้ใครมาแขวน เพราะไม่กี่วันก่อนยังมีคนทำได้อยู่เลย ( ลองคิดดูจิงไหม๊ )
2.ร้านขายยาเป็นธุรกิจที่เปิดกว้างนะ เพราะว่าในร้านไม่ได้ให้เฉพาะเภสัชเท่านั้นที่ขายยาหรือแนะนำยาแก่คนไข้ได้ ( เพราะร้านข้างๆ ก็ไม่เคยเห็นมีเภสัชอยู่ ) ใครก็ทำได้ ไม่เหมือนคลินิคหมอถ้าไม่มีแพทย์นั่งตรวจรักษา ก็ทำไม่ได้ เพราะเวลาไปคลินิคไม่เคยเห็นแพทย์วานให้พยาบาลหรือผู้ช่วยตรวจแทนเวลาไม่อยู่ ( ลองคิดดูจิงไหม๊ )
3.วิชาชืพเภสัชเป็นสาขาวิชาที่เรียนจบแล้ว เหมือนเรียนจบทั้งตระกูล เพราะเรียนจบแล้ว เปิดร้านให้ญาติอยู่ได้ กลางวันก็ไปทำโรงบาลรัฐ เลิกงานก็แว๊ะมาดูบ้าง บางทีก็เปิดร้านขยายสาขาเพิ่มให้ ลง ป้า น้า อา อยู่

ตัวผมเองก็กะวะลองดูอีกสักพักถ้าร้านย่านที่อยู่ที่เป็นร้านแขวนป้ายไม่มีใครทำอะไร ก็จะเปิดสาขาเพิ่มเลยเหมือนกัน ไหนๆก็ไหนๆ ก็คนมีอำนาจไม่ทำไรกันก็อย่าไปหวังไรเค้าเลย เปิดประชดไปเลย แล้วไอ้เรื่องที่จะให้เภสัชเองแจ้งเรื่องว่าร้านในแขวนป้ายไปที่ หน่วยงานที่เค้ากำหนด ไม่ต้องทำหรอกครับเพราะเจ้าหน้าที่รู้กันดีทุกคนว่ามีร้านไหนบ้าง แต่ไม่จักการทำไรกันเอง แล้วจะให้แจ้งไปทำแป๊ะอะไรละครับ
เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมามีคนไข้เดินเข้ามาซื้อยาในร้านเค้าบอกว่าลูกเค้าก็เปิดร้านยาอยู่ที่ภูเก็ต ตอนนี่มี 6 ร้าน ขายยาซื้อบ้านในภูเก็ต 8 หลัง ผมถามว่าน้องเค้าจบที่ไหนมาเหรอครับ เค้าบอกว่า จบรัฐศาสตร์ ม.ราม ผมหมดคำถาม

ขออภัยหากสิ่งที่บอกไปมันไม่โดนใจใครหลายคน แต่ผมทำไรร้านยาแขวนป้ายไม่ได้ สิ่งที่บอกมาคงเป็นสิ่งเดียวที่ทำได้ ขอน้อมรับความคิดทุกท่าน
Pharma aus

Re: ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว เรื่องเภสัชแขวนป้วย

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 05 มี.ค. 2011, 18:36

อยากให้เภสัชกร นิสิตนักศึกษาเภสัชฯ รวมทั้งญาติพี่น้องของพวกเรา เวลาไปซื้อยาให้แวะเฉพาะร้านยาที่มีเภสัชกรอยู่ปฏิบัติหน้าที่ในร้านเท่านั้น มีอะไรที่เห็นควรว่าร้านยาของเภสัชกรควรปรับปรุงอย่างไร ก็ให้มาโพสต์ลงในฟาร์ม่าคาเฟ่แห่งนี้ เราเภสัชกรชุมชนจะได้รับนำไปปรับปรุงให้มาตรฐานของร้านยาของเภสัชฯดีขึ้น แค่นี้ก็ดีใจมากๆๆๆๆแล้ว
ธวัชชัย วรรณสว่าง

Re: ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว เรื่องเภสัชแขวนป้วย

โพสต์โดย smartss » 06 มี.ค. 2011, 10:05

1 กติกากฎหมายเจ้าหน้าที่ มันทำงานได้ไม่ตามจริงตามที่ควร ซ้ำร้ายยังเอนเอียงเข้ากันได้ดีกับทางพ่อค้ามากกว่ารุ่นพี่น้องร่วมอาชีพ
2 คราวนี้ก็มีคนซิกแซกลอดช่องโหว่ไปเรื่อยๆ...
3 คนที่มีสิทธิถูกต้องก็ทนไม่ได้กับการถูกเอาเปรียบเริ่มจากการบ่น ต่อว่า ชินชา แล้วก็ทำซะเอง(ใครจะทนถูกเอาเปรียบต่อ)
4 คนที่มีความตั้งใจก็ท้อถอยไกลห่างจากอุดมการณ์ไปทุกทีจนละทิ้งไปเลยก็มีในเมื่อมันไม่มีคุณค่าอะไรในสายตาประชาชน
5 ประชาชนเองก็ไม่ใยดีตระหนักในความปลอดภัยของตัวเองคิดแต่เรื่องของราคาเชื่อเพื่อนอยากรักษาทำตามใจตนไม่สนเภสัช
6 คนวิชาชีพทางสาธารณสุขและอื่นๆก็เข้ามาแย่งอาชีพเภสัชมาเปิดร้านแข่งสูญเสียรายได้ไม่มากก็น้อยหรืออาจถึงขั้นตกที่นั่งลำบาก
7 บริษัทต่างๆนักธุรกิจผู้ประกอบการคนที่หัวใสและเภสัชกรที่ปรับตัวก็ตอบโจทย์ประชาชนกติกาและสภาพบ้านเมืองโดยทำร้านยาแบบที่ว่า..
8 ภาครัฐเองก็ไม่เหลียวแลอนุรักษ์อาชีพเภสัชร้านยากลับออกนโยบายเบียด บีบ ลดบทบาท ลดโอกาส ลดความน่าเชื่อถืออย่าซื้อยากินเอง
9 การมีหลักประกันสุขภาพใหม่ๆ แจกยาฟรี คลินิกประกันสังคม รพ.สิบเตียง การขายประกันเอกชนเข้ามาเบียดแข่งขันสูงขึ้นทุกขณะ
10 เภสัชเราเองก็ทำสื่อโจมตีการซื้อยากินภัยจากร้านยาต่างๆโดยรวบหมดทั้งร้านเภสัชก็โดนไปด้วยไม่แยกประเด็นให้ชัด
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
smartss

โพสต์โดย Pharma aus » 07 มี.ค. 2011, 14:37

รอบนี้ขอพูดถึงเรื่องร้านยาคุณภาพ โครงการนี้ก็เป็นสิ่งที่ดี ตอนแรกก่อนที่ผมจะทำร้านผมก็ศึกษาข้อมูล และมีความตั้งใจเกิน 100 % ในเรื่องที่จะทำให้ได้ และจะต้องเป็นร้านแรกในย่านนี้ เพื่อเป็นจุดขายของเรา แต่่่........ ร้านข้างๆ คนเข้าคิวซื้อถึงหน้าร้านทุกวัน มีทุกอย่างขาย เดินเข้าออกก็สดวก เพราะไม่ได้มีประตูเปิดปิด ( ไม่ติดแฮร์ ) มีทุกอย่างขาย แม้แต่ยานอนหลับ ยาชุดที่ใช้ สเตียรอยด์เป็นหลัก ( ลูกค้าเอามาให้ดู ) อยากได้อะไรก็ได้ แต่ที่สำคัญ ไม่เคยมีเภสัชในร้านเลย พอมาเจอแบบนี้แนวคิดเรื่องร้านยาคุณภาพก็พักไว้ก่อนเลย เพราะต้องลงทุน ดูแล้วคงไม่คุ้ม เพราะดูร้านอื่นโดยพิจารณาข้อกำหนอดข้องร้านยาคุณภาพแล้ว เขาเข้าข่ายแค่ 2% ได้มั้ง แถมเภสัชก็ไม่มีเขายังขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ขายกันแบบไม่สนใจกฏหมาย ผมว่าตอนนี้ทำไงก็ได้ให้ร้านแขวนป้ายหายไปจากโลกนี้สักที ปิดให้หมดเลย ให้เหลือแต่ร้านที่มีเภสัชประจำการเต็มเวลาก็พอ ใครทำผิดก็ยึดใบให้หมด ร้านยาจะเหลือเท่าไหร่ก็เอาเท่านั้น แล้วเราค่อยมาฟื้นฟู ให้มีร้านยาขึ้นมาใหม่โดยเป็นร้านที่มีเภสัช น่าจะเหนื่อยน้อนกว่าที่จะ มาทำเรื่องให้ประชาชนยอมรับ ( หรือเปล่าาาาาาาา )
Pharma aus

โพสต์โดย humbler » 07 มี.ค. 2011, 15:20

Pharma aus เขียน:[size=150] :eek: :mrgreen: ก่อนอื่นคงต้องขอกล่าวไรสักเล็กน้อยก่อนนะครับผม จบเภสัชศาสตร์ จากคณะเภสัชเอกชนแห่งนึ่ง สอบใบประกอบโรคได้รอบแรก ออกมาทำงานด้วยพลังความเป็นเภสัชรุ่นใหม่ๆ ไฟแรง ทำโรงงานผลิต ทำร้านยา ทำโรงพยาบาล ก็เห็นร้านขายยาที่ไม่มีเภสัชเปิดขายอยู่เยอะแยะ แต่ก็ไม่ได้คิดไรมาก คิดว่าสักวันมันต้องหมดไปด้วยเราพี่น้องเภสัชทุกคนจะช่วยกัน และอีกอย่างตอนจะจบมีเภสัชผู้มีตำแหน่งในสภา มาพูดและรับปากจะทำให้การแขวนป้ายหมดไป มาถึงวันนี้ 9 ปี ผ่านไป ทุกๆอย่างยังเหมือนเดิม ร้านยาที่ไม่มีเภสัชอยู่ประจำ เพิ่มขึ้น มันเกิดไรขึ้นเหรออออออ ผมเข้ามานั่งอ่านกระทู้ของเพื่อนๆเภสัชหลายๆคน ตั้งขึ้นมา เกี่ยวกับเรื่องนี้ก็หล่ายปีแล้ว ปัญหาก็ยังคงเดิมๆ ทำให้วันนี้ความคิดที่เราคิดว่าร้านขายยาจะต้องเป็นเภสัชเท่านั้นทีมีหน้าที่ขายยา อดมการณ์ในวิชาชืพได้เริ่มหมดไป ผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดหายไปไหนกัน สภาเค้ามีไว้ทำไมเหรอ กฎหมายมีไว้ทำไมเหรอ แล้วเราจะเรียนเภสัชกันไปทำไมเหรอ ในเมื่อเอาป้ายใครมาแขวนก็ได้ ไม่ต้องเรียนก็ได้นิ
หลังจากที่ผมได้เริ่มเรียนรู้ชีวิตจริงของการทำงานเภสัชผมคิดว่าเป็นอย่างนี้นะ
1.หากคุณต้องการเป็นเจ้าของร้านขายยาไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัช ไม่ต้องไปเรียนให้เสียเวลาเป็น 5-6 ปีหรอก ไปฝึกขายจากร้านมาสักหน่อยก็ได้แล้ว แล้วก็หาใบประกอบใครมาขออนุญาตก็ได้ใครมาแขวน เพราะไม่กี่วันก่อนยังมีคนทำได้อยู่เลย ( ลองคิดดูจิงไหม๊ )
2.ร้านขายยาเป็นธุรกิจที่เปิดกว้างนะ เพราะว่าในร้านไม่ได้ให้เฉพาะเภสัชเท่านั้นที่ขายยาหรือแนะนำยาแก่คนไข้ได้ ( เพราะร้านข้างๆ ก็ไม่เคยเห็นมีเภสัชอยู่ ) ใครก็ทำได้ ไม่เหมือนคลินิคหมอถ้าไม่มีแพทย์นั่งตรวจรักษา ก็ทำไม่ได้ เพราะเวลาไปคลินิคไม่เคยเห็นแพทย์วานให้พยาบาลหรือผู้ช่วยตรวจแทนเวลาไม่อยู่ ( ลองคิดดูจิงไหม๊ )
3.วิชาชืพเภสัชเป็นสาขาวิชาที่เรียนจบแล้ว เหมือนเรียนจบทั้งตระกูล เพราะเรียนจบแล้ว เปิดร้านให้ญาติอยู่ได้ กลางวันก็ไปทำโรงบาลรัฐ เลิกงานก็แว๊ะมาดูบ้าง บางทีก็เปิดร้านขยายสาขาเพิ่มให้ ลง ป้า น้า อา อยู่

ตัวผมเองก็กะวะลองดูอีกสักพักถ้าร้านย่านที่อยู่ที่เป็นร้านแขวนป้ายไม่มีใครทำอะไร ก็จะเปิดสาขาเพิ่มเลยเหมือนกัน ไหนๆก็ไหนๆ ก็คนมีอำนาจไม่ทำไรกันก็อย่าไปหวังไรเค้าเลย เปิดประชดไปเลย แล้วไอ้เรื่องที่จะให้เภสัชเองแจ้งเรื่องว่าร้านในแขวนป้ายไปที่ หน่วยงานที่เค้ากำหนด ไม่ต้องทำหรอกครับเพราะเจ้าหน้าที่รู้กันดีทุกคนว่ามีร้านไหนบ้าง แต่ไม่จักการทำไรกันเอง แล้วจะให้แจ้งไปทำแป๊ะอะไรละครับ
เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมามีคนไข้เดินเข้ามาซื้อยาในร้านเค้าบอกว่าลูกเค้าก็เปิดร้านยาอยู่ที่ภูเก็ต ตอนนี่มี 6 ร้าน ขายยาซื้อบ้านในภูเก็ต 8 หลัง ผมถามว่าน้องเค้าจบที่ไหนมาเหรอครับ เค้าบอกว่า จบรัฐศาสตร์ ม.ราม ผมหมดคำถาม

ขออภัยหากสิ่งที่บอกไปมันไม่โดนใจใครหลายคน แต่ผมทำไรร้านยาแขวนป้ายไม่ได้ สิ่งที่บอกมาคงเป็นสิ่งเดียวที่ทำได้ ขอน้อมรับความคิดทุกท่าน

ชอบๆๆ.....โดนใจอย่างแรงงง :mad: :mad: :mad: :mad: :mrgreen:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย humbler » 07 มี.ค. 2011, 15:22

ผมคิดว่า น่าจะย้ายกระทู้นี้ไปห้อง ลาเต้ นะ นะ นะ
ให้พี่ๆๆน้องๆๆ ชาวเราได้เห็นกัน ...
ห้องนี้เงียบๆๆพิกล คนไม่ค่อยเข้ามาดู....

คิคิ :lol:
humbler

โพสต์โดย winnwin » 07 มี.ค. 2011, 15:25

ร้านยาคุณภาพ ไม่ใช่ ยาครอบจักรวาล นะครับ

และยิ่งไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรเลยกับการที่มีร้านยาเถื่อน ๆ ผิด กม ทั่วประเทศในขณะนี้

การอยู่รอดของร้านยาจึงไม่เกี่ยวข้องกับการได้เป็น / ไม่ได้เป็น ร้านยาคุณภาพ แต่อย่างใดทั้งสิ้น

เนื่องจาก แนวคิด นี้มันกลับหัวกลับหาง กล่าวคือ

ก่อนที่คุณจะจัดระเบียบร้านยา คุณต้องเอาพวก Contamination ออกจากระบบร้านยาเสียก่อนจิงมะ

แต่นี่อะไรกัน สนใจจะจัดระเบียบแต่พวกที่เค้าอยู่ในระเบียบอยู่แล้ว

ส่วนพวกที่อยู่นอกระเบียบ ไม่สนใจกติกา กม บ้านเมือง กลับไม่ใส่ใจ

เหมือนที่ผมเคยเปรียบง่าย ๆ ว่า นักมวย 2 คนขึ้นเวที

คนนึงใส่นวมอย่างเดียว อีกคนเอาอาวุธครบมือขึ้นเวทีไปด้วย

กรรมการกลับไม่ห้ามอะไรปล่อยให้คนพกอาวุธซัดคนใส่นวมน่วมไป

มันก็เท่ากับการแข่งขันที่ไม่เป็นธรรมอยู่แล้ว

กรรมการเค้ามองอะไรไม่เห็นเพียงบอกให้คนใส่นวม

ใช้ แม่มวยมวยไทยและฝีมือ ให้เต็มที่

แม่มวยมวยไทยและฝีมือ = ร้านยาคุณภาพ ไง

คุณคิดว่าคุณใช่ จา พนม หรือป่าวละ

ต่อให้ใช่ ผมก็ไม่แน่ใจว่าคุณจะรอดไม๊ด้วยซ้ำไป

สิ่งที่ควรทำก่อน ร้านยาคุณภาพ นะคืออะไรรู้ป่าว ?

................................

....................................

สภาเภสัชกรรมคุณภาพ ไง

ยังไม่เคยมีมาก่อนเลยนิ คุณว่าไม๊ ???
winnwin

โพสต์โดย Pharma aus » 07 มี.ค. 2011, 16:31

humbler เขียน:ผมคิดว่า น่าจะย้ายกระทู้นี้ไปห้อง ลาเต้ นะ นะ นะ
ให้พี่ๆๆน้องๆๆ ชาวเราได้เห็นกัน ...
ห้องนี้เงียบๆๆพิกล คนไม่ค่อยเข้ามาดู....

เขาย้ายห้องกันยังไงอะ บอกหน่อย อยากให้มีคนอ่านเยอะๆ ขอบคุณมากกครับ
Pharma aus

โพสต์โดย Pharma aus » 07 มี.ค. 2011, 16:38

winnwin เขียน:ร้านยาคุณภาพ ไม่ใช่ ยาครอบจักรวาล นะครับ

และยิ่งไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรเลยกับการที่มีร้านยาเถื่อน ๆ ผิด กม ทั่วประเทศในขณะนี้

การอยู่รอดของร้านยาจึงไม่เกี่ยวข้องกับการได้เป็น / ไม่ได้เป็น ร้านยาคุณภาพ แต่อย่างใดทั้งสิ้น

เนื่องจาก แนวคิด นี้มันกลับหัวกลับหาง กล่าวคือ

ก่อนที่คุณจะจัดระเบียบร้านยา คุณต้องเอาพวก Contamination ออกจากระบบร้านยาเสียก่อนจิงมะ

แต่นี่อะไรกัน สนใจจะจัดระเบียบแต่พวกที่เค้าอยู่ในระเบียบอยู่แล้ว

ส่วนพวกที่อยู่นอกระเบียบ ไม่สนใจกติกา กม บ้านเมือง กลับไม่ใส่ใจ

เหมือนที่ผมเคยเปรียบง่าย ๆ ว่า นักมวย 2 คนขึ้นเวที

คนนึงใส่นวมอย่างเดียว อีกคนเอาอาวุธครบมือขึ้นเวทีไปด้วย

กรรมการกลับไม่ห้ามอะไรปล่อยให้คนพกอาวุธซัดคนใส่นวมน่วมไป

มันก็เท่ากับการแข่งขันที่ไม่เป็นธรรมอยู่แล้ว

กรรมการเค้ามองอะไรไม่เห็นเพียงบอกให้คนใส่นวม

ใช้ แม่มวยมวยไทยและฝีมือ ให้เต็มที่

แม่มวยมวยไทยและฝีมือ = ร้านยาคุณภาพ ไง

คุณคิดว่าคุณใช่ จา พนม หรือป่าวละ

ต่อให้ใช่ ผมก็ไม่แน่ใจว่าคุณจะรอดไม๊ด้วยซ้ำไป

สิ่งที่ควรทำก่อน ร้านยาคุณภาพ นะคืออะไรรู้ป่าว ?

................................

....................................

ยังไม่เคยมีมาก่อนเลยนิ คุณว่าไม๊ ???

ตอนนี้ผมขึ้นเพิ่งขึ้นเวที กับนักชกรุ่นเดอะ เขามีพร้อมทั้งปืน ผา หน้า ไม้ ตอนแรกเค้าก็ไม่มีหรอก แต่อยู่บนเวทีนานๆ กรรมการเค้ามอบอวุธให้ เค้าคงได้เปอร์เซนต์จากการชกแต่ละครั้งด้วยละ แล้วคิดดูดิ มวยใหม่ๆอย่างผม ไม่มีค่าย ซ้อมเอง ชกเอง แต่พี่รอดูผมดิ ท่าผมแพ้รอบนี้ พวกคุณระวังการขึ้นชกคราวหน้าแล้วกัน อาวุธผมจะต้องมีเยอะว่ามวยรุ่นเก่าแน่ ไม่ต้องชกตามกติกา ทำไงก็ได้ให้ชนะ คู่ชกตายก็ไม่ว่า รอบนี้แหละ กรรมการก็ระวังตัวแล้วกัน ไม่เหลือแน่ :redface: :twisted: :evil:
Pharma aus

โพสต์โดย humbler » 07 มี.ค. 2011, 16:48

Pharma aus เขียน:
humbler เขียน:ผมคิดว่า น่าจะย้ายกระทู้นี้ไปห้อง ลาเต้ นะ นะ นะ

เขาย้ายห้องกันยังไงอะ บอกหน่อย อยากให้มีคนอ่านเยอะๆ ขอบคุณมากกครับ

คงต้องโพสต์ ข้อความเดิม ข้อความแรก..ด้านบน ในห้องลาเต้ (โซนร้านยา)ซ้ำละครับ
แต่อาจต้องขออนุญาต แอดมิน ก่อนก้ดี เดี๋ยวจะกินเนื้อที่บอร์ดมากไป..
คิคิ :razz:
humbler

โพสต์โดย adRIAmYCin » 07 มี.ค. 2011, 17:13

ย้ายให้แล้วครับ
adRIAmYCin

โพสต์โดย Pharma aus » 07 มี.ค. 2011, 17:20

adRIAmYCin เขียน:ย้ายให้แล้วครับ

อะแหล่มเลยยยยยยยยยยยย ขอบคุณอย่างแรงงคับ :wink: :razz:
Pharma aus

โพสต์โดย Wiz@rd. » 07 มี.ค. 2011, 22:31

สิ่งที่ต้องมีก่อนสภาเภสัชกรรมคุณภาพ คือ การเลือกตั้งกรรมการสภาเภสัชกรรมที่มีคุณภาพครับ
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย white-blue » 07 มี.ค. 2011, 23:43

เภสัชจบใหม่แรกๆกินอุดมการณ์เป็นอาหารกันทุกคนแหละครับ

เวลาผ่านไปก็เริ่มเห็นสัจะธรรมและถูกกลืนไปเอง เป็นเรื่องปรกติ

ปัญหานอกจากตัวคนกับความหย่อนของกฏหมายแล้วผมมองว่ามันเป็นเรื่องของความครุนเครือและจุดยืนหรือบทบาทที่ไม่ชัดเจนของวิชาชีพมากกว่า

แพทย์จุดยืนเข้าคือการวินิจฉัยโรคที่ถูกต้องแม่นยำ คนจะเป็นจะตายไม่มีใครนึกถึงเภสัชหรอกครับ คนป่วยจะเป็นจะตายในหัวนึกถึงหมอกันทั้งนั้น

เภสัชรู้เรื่องยาแต่มันเป็นเรื่องรอง และมันไม่ใช่ประเด็นสำคัญที่คนป่วยต้องการ คนป่วยไม่มีใครอยากจะรู้หรอกว่า adrenaline มันออกฤทธิ์ยังไง
สัจธรรมนี้ไม่มีวันเปลี่ยนแปลงในสังคมไทย ถ้าทำใจยอมรับได้ก็จะอยู่อย่างเป็นสุข ถ้ายอมรับไม่ได้ก็ไปทำอาชีพอื่นจะสบายใจกว่า
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย winnwin » 08 มี.ค. 2011, 17:48

#### สิ่งที่ต้องมีก่อนสภาเภสัชกรรมคุณภาพ คือ การเลือกตั้งกรรมการสภาเภสัชกรรมที่มีคุณภาพครับ ####

ไม่ใช่หรอกครับ

ก่อน การเลือกตั้งกรรมการสภาเภสัชกรรมที่มีคุณภาพครับ

ต้องมี เภสัชกรที่มีคุณภาพ ลงสมัครเสียก่อนครับ
winnwin

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้