New Document

สอบถามหน่อยค่ะ..เรื่องใบประกอบร้านยากับรพ.

เภสัชกรร้านยา

สอบถามหน่อยค่ะ..เรื่องใบประกอบร้านยากับรพ.

โพสต์โดย Ebeaula » 28 ก.พ. 2011, 08:44

ขอสอบถามท่านผู้รู้หน่อยนะคะว่า.....
ถ้าเปิดร้านยาใช้ใบประกอบของตนเองแล้ว(เปิดเฉพาะช่วงเย็นค่ะ)

ถ้่ามีคนติดต่อให้เอาใบประกอบไปเปิดเหมือนเป็นคลีนิคหรือศูนย์ปฎิบัติการอะไรทำนองนั้นสามารถใช้ใบได้อีกรึเปล่าคะ ถือว่าผิดไหมคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ ^^
Ebeaula

Re: สอบถามหน่อยค่ะ..เรื่องใบประกอบร้านยากับรพ.

โพสต์โดย cckk » 28 ก.พ. 2011, 08:52

"ถ้าจาก ม.35 และ ม.49 คำตอบคือ ต้องมีเภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ (ไม่ระบุว่ามีกี่คน) และเภสัชกรคนอื่นจะมาทำงานแทนผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการไม่ได้ ยกเว้นตาม ม.63 ทวิ (แจ้งทำการแทนชั่วคราว)

ม.14 (9) ระบุไว้แล้วว่าผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการฯ ต้องอยู่ได้แต่เพียงแห่งเดียว ถ้าเภสัชคนนั้นมีชื่ออยู่ร้านอื่น อ.ย./สสจ. จะไม่ออกใบอนุญาตให้

สรุปคือ 1 ร้านมีผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ 2 คนได้ แต่ 2 คนนี้ไม่สามารถเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการของร้านอื่นได้อีก"
ยืมคำตอบของคุณ Chesoo มา กระทู้ก่อนหน้านี้นะครับ
cckk

Re: สอบถามหน่อยค่ะ..เรื่องใบประกอบร้านยากับรพ.

โพสต์โดย apotheker » 28 ก.พ. 2011, 09:03

ถ้าเป็นตามความเห็นของคุณcckk หมายถึงเป็นร้านยาทั้ง2ร้าน ทำไม่ได้ แต่ถ้าเป็นร้านยากับ โรงพยาบาล น่าจะทำได้นะครับ ต้องถามเภสัช สสจ.อีกที
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย cckk » 28 ก.พ. 2011, 09:19

ใช้ใบประกอบได้ทั้ง 2 ที่เลยเหรอครับ หมายถึงใช้ใบประกอบทั้ง 2 ที่หรือมากกว่าได้ถ้าไม่ใช่ประเภทเดียวกันเหรอครับ เพิ่งทราบเหมือนกัน :exclaim:
cckk

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้