New Document

เคยเจอคุณพยาบาลมากเรื่องมาร้านกันบ้างมั้ยค่ะ

เภสัชกรร้านยา

Re: เคยเจอคุณพยาบาลมากเรื่องมาร้านกันบ้างมั้ยค่ะ

โพสต์โดย mama » 05 มี.ค. 2011, 19:50

เจอแบบมาลองภูมิเป็นส่วนใหญ่ค่ะ
ก็ไม่เป็นไรถามมาตอบไป เราก็ใช้ศัพท์แพทย์บ้าง เค้าก็จากเราไปอย่างงงๆๆ :lol: :lol: :lol:
mama

Re: เคยเจอคุณพยาบาลมากเรื่องมาร้านกันบ้างมั้ยค่ะ

โพสต์โดย Pharcist » 06 มี.ค. 2011, 20:32

เพิ่งเจอเมื่อต้นเดือนนี่เองอ่ะ ตอนเข้ามาวางมาดหน่อยๆ แนะนำยาไม่ตรงกะที่เค้ารู้จักเลยบอกไม่เอา แบบว่า ๆๆๆ....บลา บลา อ๋อ...พี่เป็นพยาบาลอะคะ ตอนนั้นไม่ได้สนใจเลยตอบกลับไปว่า ..ค่ะ พยาบาล แล้วเภสัชกรหล่ะคะ บลา บลาๆๆๆ

สรุป คุณพี่พยาบาล ...พอเริ่มรู้ตัวก็รีบเปลี่ยนเรื่อง จ่ายตังค์ ออกจากร้านไปเลย :biggrin: :biggrin:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pharcist

โพสต์โดย ake230 » 06 มี.ค. 2011, 21:42

Pharcist เขียน:เพิ่งเจอเมื่อต้นเดือนนี่เองอ่ะ ตอนเข้ามาวางมาดหน่อยๆ แนะนำยาไม่ตรงกะที่เค้ารู้จักเลยบอกไม่เอา แบบว่า ๆๆๆ....บลา บลา อ๋อ...พี่เป็นพยาบาลอะคะ ตอนนั้นไม่ได้สนใจเลยตอบกลับไปว่า ..ค่ะ พยาบาล แล้วเภสัชกรหล่ะคะ บลา บลาๆๆๆ

:lol: :lol: :lol:
ake230

โพสต์โดย humbler » 07 มี.ค. 2011, 15:39

Pharcist เขียน:เพิ่งเจอเมื่อต้นเดือนนี่เองอ่ะ ตอนเข้ามาวางมาดหน่อยๆ แนะนำยาไม่ตรงกะที่เค้ารู้จักเลยบอกไม่เอา แบบว่า ๆๆๆ....บลา บลา อ๋อ...พี่เป็นพยาบาลอะคะ ตอนนั้นไม่ได้สนใจเลยตอบกลับไปว่า ..ค่ะ พยาบาล แล้วเภสัชกรหล่ะคะ บลา บลาๆๆๆ

สรุป คุณพี่พยาบาล ...พอเริ่มรู้ตัวก็รีบเปลี่ยนเรื่อง จ่ายตังค์ ออกจากร้านไปเลย :biggrin: :biggrin:

ชอบๆๆๆๆ.....
ลิ้นกะฟัน อาจมีกระทบกันบ้าง ..คิคิ :biggrin:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย Pharcist » 07 มี.ค. 2011, 16:15

humbler เขียน:

ชอบๆๆๆๆ.....
ลิ้นกะฟัน อาจมีกระทบกันบ้าง ..คิคิ :biggrin:

กลัวโดนหมายหัวเหมือนกันอ่ะ คะว่า...เภสัชกร ร้านนี้แรงส์ :lol:

อย่าว่าแต่พยาบาลเลยคะ เคยฟาดฟันกะหมอคลีนิคหนึ่งมาแล้ววว

ประมาณว่า ...ลูกค้าฝรั่ง เคยมาซื้อยาที่ร้าน ถ้าจำไม่ผิดเคส หูชั้นอักเสบ เนื่องจากว่ายน้ำอ่ะคะ หลังจากนั้น ประมาณ 4-5 วัน หมอคลีนิคหนึ่งโทรมาเหวี่ยงใส่หาว่า เราให้ลูกค้าไปขอซื้อใบรับรองแพทย์ที่คลินิคเค้า หาว่าเราไม่รู้เรื่องระบบเลยหรือไงถึงให้เค้ามาซื้อใบรับรองแพทย์ เราก็งง เลยสวนกลับไปประมาณว่า รู้คะ แต่เท่าที่เปิดร้านยามา ยังไม่เคยพูดถึงหมอเรื่องอื่นใดกะลูกค้าฝรั่งเลย ยกเว้นบอกเค้าว่า ให้ไปหาหมอนะ ถ้าไม่ดีขึ้นเลยภายใน 3-5 วัน ฉันรู้หน้าทีของฉันคะ หมอคนนั้นก็สวนกลับมาเลยว่า...ตอนนี้เค้าหายแล้วอ่ะ มาขอใบรับรองแพทย์อย่างเดียว เท่านั้นแหละ เลยสวนกลับบ้างว่า งั้น..คุณหมอลองถามคนไข้ใหม่สิคะ เผื่อว่าจะสื่อสารกันไม่เข้าใจ เท่านั้น หมอนิ่งไปได้ยินหันไปถามอะไรใครไม่รู้ได้ยินไม่ชัด แล้วสักพักวางสายไปเลย :roll:

:biggrin: :biggrin: ชีแรงส์จิงๆๆ
Pharcist

โพสต์โดย humbler » 07 มี.ค. 2011, 16:39

ขับรถยนต์ อย่าลืมใส่ หมวกกันน๊อคด้วยน๊า
:cool: :smile: :mad: :razz: :biggrin: :mrgreen: :lol:

ยิ่งอ่าน... ท้องยิ่งแข็ง.. คิคิ
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย Pharcist » 07 มี.ค. 2011, 17:14

555+ ขอบคุณคะ แต่ช่วงนี้ไม่ขับมอ'ไซด์อ่ะ :wink:
Pharcist

โพสต์โดย DeXa » 09 มี.ค. 2011, 16:51

smartss เขียน:ว่าไปแล้ว อย่างไรก็ยังมีพยาบาลที่ไม่เรื่องมากใจดีน่ารักหน้าเอ็นดูอีกเยอะ :lol: :lol: :lol:
หรือเขาเลือกปฏิบัติ :lol: :lol: :lol:

แบบนี้ผิดจรรยาบรรณพยาบาลมั้ยค่ะ อิอิอิ
DeXa

โพสต์โดย DeXa » 09 มี.ค. 2011, 16:53

cckk เขียน:ผมเจอแต่พยาบาลเปิดร้านข้างๆ โดยมีรุ่นน้องที่รู้จักแขวนป้ายอยู่ พูดไม่ออกเลยตรู :lol:

หุๆๆๆๆ อย่าไปแคร์ค่ะ ทนต่ปายยยยยยย :mad:
DeXa

โพสต์โดย TDPharm » 10 มี.ค. 2011, 15:48

ร้านยาเป็นสถานที่ในการแสดงศักยภาพของหลายอาชีพ ครับ เป็นเวทีที่ทำให้ทุกคนที่เข้ามาได้แสดงความรู้ด้านยากันอย่างเต็มที่
ให้โอกาสครับ... ยินดีเลย เวลาเก็บเงินก็จัดหนัก สักพักก็หงายเหงิบ... + เล่นพองาม
TDPharm

โพสต์โดย rinko » 10 มี.ค. 2011, 17:47

พยาบาลมาซื้อยา 10 คน เจอกวนประสาทประมาณ 1 คน ที่เหลือน่ารัก และมีมนุษยสัมพันธ์ดีค่ะ เป็นลูกค้าประจำจนสนิทกัน เทียบกับคนไข้ทั่วไปแล้ว เดี๊ยนว่าพยาบาลก็ยังทำเดี๊ยนสบายใจกว่าเยอะ
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย mama » 16 มี.ค. 2011, 20:46

ไม่ได้เจอพยาบาลค่ะ
แต่เจอลูกค้าที่มีญาติพี่น้องเป็นเภสัชกรที่โรงพยาบาล มาซื้อยา (แต่เวลาคุยหันข้าง และยื่นเงินให้แบบหันข้างให้ตลอด)
แล้วถามนู่นนี่ เราก็แนะนำการกินยาและการปฏิบัติตัวให้
เค้าก็ตอบ แบบว่า เภสัชกรที่โรงพยาบาล จบจากที่นั่นมานะ เค้าแนะนำมาแล้ว ก็ยังไม่ดีขึ้น

เราเริ่มเคือง ก็พยายามยิ้มรับ เฉยลูกเดียว

เค้าก็ยังเล่า อวดอ้างสรรพคุณสารพัดของเภสัชกรที่เค้ารู้จัก

ไม่ไหวจะเคลียร์ค่ะ เลยบอกกลับไปบ้างว่า ทำงานที่โรงพยาบาลนั้นเหมือนกันค่ะ
และจบจากสถาบันที่คุณพูดมาสักครู่
แต่ต้องขอโทษด้วยว่า เภสัชกรที่คุณรู้จักไม่ได้จบจากสถาบันนี้ค่ะ
พร้อมให้ดูปริญญาบัตรค่ะ เค้าก็รีบจากเราไปอย่างรวดเร็ว

แบบว่าสถาบันใครใครก็รัก มาแอบอ้างแบบนี้รับไม่ได้จริงๆค่ะ :mad: :mad: :mad:
mama

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้