New Document

ลืมทานยาคุมค่ะ ช่วยด่วน

เภสัชกรร้านยา

ลืมทานยาคุมค่ะ ช่วยด่วน

โพสต์โดย Dine » 11 ก.พ. 2011, 11:43

คือว่า เริ่มทานยาคุม(oilez แบบ22เม็ด) วันเสาร์ค่ะ แล้วเริ่มมีเซ็กส์วันอังคารถึงเสาร์ ก็ทานยามาเรื่อยๆค่ะแต่พอถึงวันจันทร์พบว่า เม็ดวันอาทิตย์ยังไม่ทานเลยอ่ะค่ะ ไม่รู้ลืมทานวันใหนไปอ่ะ ตกลงเลยตัดสินใจทานเม็ดวันอาทิตย์ตอน ทุ่มนึงแล้วทานเม็ดวันจันทร์ ตอน เที่ยงคืนหลังจากนั้นทานปกติค่ะ. ไม่ได้ป้องกันอย่างอื่น เพราะมาทราบทีหลังว่าลืม ไมรู้อิกลืมทานวันใหน ยังงี้ โอากาสท้องกี่เปอร์เซ็น. แล้วต้องแก้ยังไงได้บ้างคะ ขอบคุณค่ะ
Dine

Re: ลืมทานยาคุมค่ะ ช่วยด่วน

โพสต์โดย moomoo » 11 ก.พ. 2011, 12:15

1. เพิ่งเริ่มทานยาคุมเป็นแผงแรกหรือเปล่า / หรือว่าเคยทานยี่ห้ออื่นมาแล้วเพิ่งมาเปลี่ยนยี่ห้อ / หรือว่าทาน oilezz มานานแล้ว
2. เม็ดแรกที่บอกว่าทานวันเสาร์นั้น ตรงกับวันที่ประจำเดือนมาเป็นวันที่เท่าไหร่แล้ว

จริงๆแล้วลืมทานวันเดียว แล้วรีบทานวันถัดมาที่นึกได้ โอกาสท้องมีน้อยมาก

แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับปัจจัยอื่นข้างต้นประกอบด้วย เช่น ถ้าเป็นการเพิ่งเริ่มทานยาแผงแรกก็ความเสี่ยงมากขึ้น
หรือเพิ่งมาเริ่มทานเม็ดแรกในวันที่ประจำเดือนมาหลายวันแล้ว โอกาสวันที่ลืมทานยาอาจใกล้เคียงกับวันตกไข่ ก็จะทำให้มีโอกาสท้องมากขึ้นตามลำดับ
moomoo

โพสต์โดย Dine » 11 ก.พ. 2011, 13:27

ทานมาหลายเดือนแล้วค่ะ ยี่ห้อเดียวเลย
คือครบเริ่มแผงใหม่ทุกวันเสาร์ค่ะ เม็นส์หมดตอนอาทิตย์ค่ะ คือ มันไม้ได้หมายความว่าเราลืมทานยาไปเม็ดเดียวแค่นั้นนะ แต่เราไม่ทราบจริงๆว่าลืมทานไปวันไหนด้วย แล้วมาดับเบิลเอาตอนวันจันทร์
อย่างนี้ไกล้วันตกไข่มากเลยอ่ะ โอกาสท้องมีไหมคะ เพราะครบเมนส์มาอิกที วันที่23 ค่ะ
Dine

โพสต์โดย Dine » 11 ก.พ. 2011, 13:58

แต่จำได้ว่า วันอาทิตย์ได้ทานยา เลยไมรู้ว่าลืมวันใหนค่ะ
Dine

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้