New Document

รายชื่อร้านยารับเปิดFranchise

เภสัชกรร้านยา

รายชื่อร้านยารับเปิดFranchise

โพสต์โดย 0verskill » 10 ก.พ. 2011, 20:53

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆในเว็ปบอร์ดที่รู้จักFranchiseร้านยาต่างๆช่วยเข้ามาแชร์กันได้ไหมครับ โดยส่วนตัวทำงานเป็นลูกจ้างร้านยามา 5 ปีกว่าๆแล้วและรู้สึกตัวเองผูกพันกับทางด้านนี้ครับ ตอนนี้ก็พอมีมองทำเลอยู่บ้างแล้ว และไม่อยากจะเป็นลูกจ้างโดนเขาโขกสับไปวันๆด้วยคับ ระบบบริหารต่างๆก็เรียนรู้มาเยอะ และต้องการเพื่ออนาคตให้มีเวลาสำหรับลูกด้วยครับ ไม่ใช่วันๆทำงานกลับบ้านเกือบเที่ยงคืนทุกวันหน้าลูกหน้าแฟนไม่ต้องเจอ ก็เลยอยากขอความช่วยเหลือสำหรับผู้ที่รู้รายชื่อร้านยาหรือchainต่างๆ ที่รับFranchiseครับ หลายท่านอาจจะบอกว่าทำไมไม่เปิดเองเลย ใจจริงผมก็อยากเปิดอยู่แต่เศรษฐกิจกับการแข่งขันในตอนนี้ทำให้มีความเสี่ยงสูงครับ พอจะเปิดใจมันก็แป้วผมจึงเลือกที่จะซื้อFranchiseก่อน แต่หากมีท่านใดบริการรับเปิดร้านยา รับทำร้านสเป็กตามสั่งในราคาที่ตกลงกันได้ในกรุงเทพและให้การช่วยเหลือในรายชื่อยี่ปั๊วะก็ลองเสนอเข้ามาได้ครับ ขอบคุณมากๆครับ
0verskill

Re: รายชื่อร้านยารับเปิดFranchise

โพสต์โดย cpm001 » 11 ก.พ. 2011, 10:03

แฟรนไชส์ยาผมว่าไม่ work นะ ถ้ามีทำเลแล้วผมว่าเปิดเองดีกว่า ต่อตู้ทำป้ายเองไม่แพงหลอกครับ ประหยัดกว่า
cpm001

Re: รายชื่อร้านยารับเปิดFranchise

โพสต์โดย winitta » 11 ก.พ. 2011, 10:09

คุณ overskill เป็นเภสัชกรหรือเปล่าคะ ถ้าเป็นก็ไม่ต้องกลัว สิ่งแรกที่ต้องมีคือความมั่นใจค่ะ :razz:
ภาพประจำตัวสมาชิก
winitta

โพสต์โดย apotheker » 11 ก.พ. 2011, 11:02

ถ้าเป็นเฟรนไชส์ เห็นมีแต่ฟาสซิโน นอกนั้นเป็นเชนสโตร์
ผมว่าเฟรนไชส์นี่ก็เสี่ยงสูงกว่า ทำเองอีกนะครับ เพราะfixed costเราจะสูงกว่าคู่แข่ง เจอเล่นเรื่องราคาแรงๆ จะสู้ไม่ได้นะครับ
จะมาพลิกแพลงตั้งราคาเอง หาของราคาถูกมาขายเองก็ทำไม่ได้ ถ้าทำเองยังซิกแซก ได้มากกว่า
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย khunshine » 11 ก.พ. 2011, 12:12

เพิ่งเปิดร้านเหมือนกัน ก่อนนี้สักหลายปีเคยคิดทำ Franchise เหมือนกัน แต่หลังจากเปิดเองแล้วสบายใจดีครับ ทุกอย่างเราคุมเองได้ เป็นร้านเรา ในแบบที่ใจเราอยากให้เป็นครับ
khunshine

โพสต์โดย INDY_Rx » 11 ก.พ. 2011, 14:24

การลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยงครับ แต่สามารถบริหารจัดการได้ด้วยเช่นกัน
ผมว่าลงทุนทำด้วยตนเองดีกว่าครับ สภาพคล่องและความยืดหยุ่นในการดำเนินกิจการดีกว่าอ่ะครับ
INDY_Rx

โพสต์โดย moomoo » 11 ก.พ. 2011, 15:37

ไม่เคยมีคนบอกเหมือนกันว่าระบบแฟรนไชส์ร้านยามันเป็นยังไง เพราะส่วนใหญ่ก็เปิดกันเองตามรูปแบบที่คิดไว้

แต่ที่แน่ๆ ระบบแฟรนไชส์ต้องมีเงื่อนไขให้ปฏิบัติตาม มีข้อห้ามที่หากทำไปอาจโดนปรับหรือบอกยกเลิกการเป็นแฟรนไชส์ได้
ซึ่งดูจะเป็นการเพิ่มข้อจำกัดให้กับตัวเองต้องอึดอัดซะมากกว่า

ไม่ทราบว่าแฟรนไชส์ทำสัญญากันครั้งละกี่ปี ถ้าแค่ปีสองปีก็พอลองได้ หากเจ้าของกระทู้จะลองใช้ระบบแฟรนไชส์ เพื่อประโยชน์ในการเปิดร้านยาช่วงแรกเพื่อศึกษาระบบของเค้า
แต่ถ้าทำกันยาวก็พึ่งตัวเองดีกว่า อยากปรับอยากเปลี่ยนอะไรก็ไม่ต้องขออนุญาต หรือทำตามระบบใคร

เห็นว่ามีประสบการณ์อยู่ร้านยาเต็มตัวมา 5 ปีแล้ว น่าจะสามารถเปิดร้านโดยไม่ต้องพึ่งแฟรนไชส์จะดีกว่านะคะ ประหยัดค่ารายปี, ค่า++ ที่เค้าชาร์จค่าตกแต่งร้าน, และค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก
moomoo

โพสต์โดย arokaya » 11 ก.พ. 2011, 15:50

ผมสนับสนุนให้เปิดเองอีกเสียงครับ
ดีไม่ดีไปลงทุนทำเฟรนไชน์จะหมดเยอะกว่าเปิดเองนะครับ
arokaya

โพสต์โดย 0verskill » 11 ก.พ. 2011, 19:36

ขอบคุณทุกๆคำตอบและกำลังใจจากพี่ๆมากครับ ข้อคิดแนวคิดจากประสบการณ์จริงและตรงของหลายๆท่านเป็นข้อมูลให้ผมตัดสินใจได้มากเลยครับ ตอนนี้กำลังใจเยอะเลยครับ ในเมื่อหลายๆท่านก็เชียร์มาแล้วขอศึกษาแล้วสู้ตายแต่ไม่ยอมแพ้ดูครับล้มลุกคลุกคลานดิ้นรนกันไปจนกว่ามันจะได้ดี^^เล็งทำเลไว้สองแห่งว่าจะลงพื้นที่ไปเก็บข้อมูลดูแต่ผมไม่ได้ไปเปิดชนกับร้านยาใครนะครับออกตัวไว้ก่อนเดี๋ยวหลายๆท่านจะระแวงหน้าระแวงหลังเอา สุดท้ายนี้ขอตัวทนเป็นนางเอกละครไทยน้ำเน่า(เภสัชกร)ถูกแม่สามีใจยักษ์(นายทุนร้านยาบางราย)จิกหัวใช้งานเช้าจรดค่ำ ทำงานเก็บเงินเฮือกสุดท้ายก่อนครับ^^
0verskill

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้