New Document

อยากทราบการจดทะเบียนการเสียภาษีร้านยาคะ

เภสัชกรร้านยา

อยากทราบการจดทะเบียนการเสียภาษีร้านยาคะ

โพสต์โดย hataikarn095 » 04 ก.พ. 2011, 16:09

กำลังจะเปิดร้านใหม่คะ แต่มีงานประจำอยู่แล้ว ไม่ทราบว่าร้านยาที่จะเปิดนั้น การจดทะเบียนพานิชย์เพื่อเสียภาษี
นั้นมีวิธีการจดทะเบียนอย่างไรคะ ควรแยกเป็นนิติบุคคลหรือเปล่าคะ เพื่อไม่ให้มารวมกับรายได้ประจำนะคะ

ไม่ทราบมีใครพอจะทราบบ้างคะ รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ หน่อยคะ ขั้นตอนการจดทะเบียนแบบนิติบุคคล นั้นยุ่งยากมากมั๊ยคะ :smile:
ภาพประจำตัวสมาชิก
hataikarn095

ที่อยู่: 403/16 ม.1 ถ.รักษ์นรกิจ ต.ตลาดไชยา อ.ไชยา จ.สุราษฎร์ธานี

Re: อยากทราบการจดทะเบียนการเสียภาษีร้านยาคะ

โพสต์โดย Barrios » 04 ก.พ. 2011, 19:35

ควรอยู่เฉย ๆ
ขอย้ำ.... ควรอยู่เฉย ๆ

รอ
รอดูยอดขาย
รอจนกว่า สรรพากรจะมาเชิญ
แล้วค่อยเลี่ยงเป็นรายรับของคนอื่น

แต่ถ้าเปิดร้านใหญ่มาก ๆ ๆ ๆ ก็รอคนอื่นมาแนะนำครับ
:lol:
Barrios

Re: อยากทราบการจดทะเบียนการเสียภาษีร้านยาคะ

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 04 ก.พ. 2011, 23:01

การดำเนินการเกี่ยวกับภาษี
การดำเนินการธุรกิจร้านยาจะต้องมีภาระที่จะต้องเสียภาษี ภาษีถือเป็นต้นทุนอย่างหนึ่งของการดำเนินธุรกิจ การบริหารจัดการกับการเสียภาษีอย่างมีประสิทธิภาพย่อมส่งผลดีต่อการทำธุรกิจ เช่นการมีหลักฐานการคำนวณภาษีอย่างถูกต้อง การมีหลักฐานทางบัญชี การมีประมาณการเสียภาษีล่วงหน้าได้ การไม่ถูกเรียกตรวจสอบภาษีบ่อยๆย่อมเป็นผลดี
ประเภทของภาษีที่ต้องเสีย
? ภาษีรายได้แบบบุคคลธรรมดา สำหรับกิจการที่เล็กๆทำกันในระหว่างครอบครัว อัตราภาษีคิดแบบระบบก้าวหน้า คือยิ่งมีรายได้มากยิ่งคิดแพง
? การชำระภาษี มีการชำระ 2 รอบคือรอบกลางปีชำระก่อนสิ้นเดือนกันยายนของทุกปี และรอบปลายปีชำระก่อนสิ้นเดือนมีนาคมของปีถัดไป นอกจากนั้นยังมีระบบภาษีมูลค่าเพิ่ม ซึ่งต้องมีการทำรายงานภาษีซื้อ และรายงานภาษีขาย แล้วนำส่วนต่างของภาษีมาชำระไม่เกินวันที่ 15 ของเดือนถัดไป ถ้าวันที่ 15 เป็นวันหยุดราชการก็ให้มาชำระในวันที่ราชการเปิดทำการถัดไป
นอกจากนี้ยังมีการจดทะเบียนเป็นผู้รับอนุญาตขายยา การจดทะเบียนพาณิชย์ ภาษีโรงเรือน ภาษีป้าย
ข้อควรปฏิบัติเพื่อหลีกเลี่ยงการถูกเรียกไปตรวจสอบภาษี
? ยื่นแบบตามกำหนดเวลา
? คำนวณตัวเลขให้ถูกต้อง
? กระทำอย่างเสมอต้นเสมอปลาย ตัวเลขไม่โดดไป โดดมา
? แนบเอกสารหลักฐานให้ครบ
? หลีกเลี่ยงการยื่นแบบที่แสดงว่าขาดทุนทุกปี
? หลีกเลี่ยงการขอภาษีคืนเป็นเงินสด
อย่างไรก็ตามมีข้อแนะนำเมื่อถูกตรวจสอบภาษี
1. อย่าตระหนกตกใจ ให้รวบรวมเอกสาร ตรวจดูเอกสาร ตามเอกสารที่หาย ให้พร้อมก่อนนำไปให้เจ้าหน้าที่ตรวจ
2. ตรวจดูข้อเท็จจริงในจดหมายของทางราชการถึงข้อกล่าวหา และข้อกฎหมายต่างๆที่อ้างถึง
3. ให้ความร่วมมือในการตรวจสอบตามหลักฐานที่มีอยู่ในเอกสาร เจรจาต่อรอง ยกข้ออ้าง ข้อเถียงที่มีเหตุผล อย่ารีบประนีประนอม เช่นพูดว่าขอคิดดูก่อน
4. ปรึกษาผู้รู้กฎหมายทางบัญชี และภาษีอากร
5. สามารถอุทธรณ์โต้แย้งเมื่อเห็นว่าการประเมินไม่ถูกต้องภายใน 30 วัน
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย tugsinav » 04 ก.พ. 2011, 23:49

ที่ร้านเพิ่งจดทะเบียนเป็นห้างหุ้นส่วนสามัญครับ (ยังเป็นบุคคลธรรมดาอยู่ครับ)
มีหุ้นส่วนแค่สองคนก็จดได้แล้วครับ แล้วเราสามารถไปขอเลขประจำตัวผู้เสียภาษีของห้างต่างหากครับ
การจดทะเบียนเป็น นิติบุคคล ก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ แต่ที่แน่ๆต้องทำบัญชีทุกเดือน ซึ่งก็คงต้องจ้าง
พนักงานบัญชี

ส่วงภาษี Vat นั้น สองสามปีแรกคงไม่ต้องไปยุ่งก่อนครับ เพราะถ้ารายได้ (Revenue) ต่อปีไม่เกิน 1,800,000
ไม่ต้องเสีย Vat ครับ
tugsinav

โพสต์โดย battyz » 05 ก.พ. 2011, 12:21

กราบขอบพระคุณ พี่ธวัชชัย
กะพี่ TUG ครับ
battyz

โพสต์โดย Mr. Sexman » 05 ก.พ. 2011, 13:30

ภาษี vat คืออะไรครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับผม
Mr. Sexman

โพสต์โดย smartss » 05 ก.พ. 2011, 14:22

ปูพื้นเคร่าๆก่อน
พอเข้าใจไปอ่านตัวเลข วิธีทำเองลองทำหลายๆแบบ
จะเสียแบบไหนเลือกเอาส่วนใหญ่เอาแบบเสียน้อยสุด บางทีให้ จนท.เลือกทำให้ขี้เกียจยุ่งยาก

ส่วนร้านค้าคิดเป็นร้อยละจากยอดขายก็มี ดูยอดขายแล้วจ่ายภาษีตาม เปอรเซ็นต์(0.5ไม่แน่ใจ)
คิดจากกำไรก็มี แต่อาชีพเภสัชกรหักต้นทุนให้เหลือกำไรน้อยๆหักได้เยอะกว่าร้านทั่วไป ดูกำไรแล้วจ่ายภาษีตาม rate(5 10 15 20 30)
ส่วนร้านค้านี้คิดรวมกับรายได้งานประจำก็ได้ หรือคิดแยกจากงานประจำก็ได้ ไม่จำเป็นต้องแยกนิติบุคลจ่ายภาษีตาม rate(5 10 15 20 30)
ลองทำ2แบบ
จะเสียแบบไหนเลือกเอาตกลงกันเขาอาจไม่ยอม
ส่วนร้านค้านี้ข้อแม้แต่ต้องมียอดขายไม่มาก(ไม่แน่ใจปีละ8แสนถึง1ล้าน)
ถ้ายอดขายมากเกินบังคับเข้าระบบ VAT จ่ายภาษีตามรายรับ(ยอดขาย)ต้นทุนขอคืนส่วนที่เป็นภาษีได้
ต้องทำระบบใหม่มีบัญชี มีใบเสร็จรายรับจ่ายอาจจ้างคนมาทำให้
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้