New Document

ร้านยาใครมีม้านั่งให้ลูกค้านั่งรอ ในขณะที่เราบริการรายอื่น

เภสัชกรร้านยา

Re: ร้านยาใครมีม้านั่งให้ลูกค้านั่งรอ ในขณะที่เราบริการรายอื

โพสต์โดย Piggy Bunny » 04 ก.พ. 2011, 21:24

TDPharm เขียน:
arokaya เขียน:
PHARMA_GIRL เขียน:
arokaya เขียน:ที่ร้านผมก็มีนะครับ เป็นเก้าอี้บุนวมยาวประมาณเกือบ1.2เมตรข้างล่างเก็บรองเท้าได้
แถมลูกค้าชอบนั่งด้วยครับ ไม่เกะกะดูดีมีชาติตระกูลครับ

อ่านแล้วพอจะมองเห็นภาพคะ ดูภูมิฐานดีนะคะ แต่ว่าดูจะเตี้ยไปไหม
หากจะมีบรรยากาศแบบโรงพยาบาล หรือ แบบ clinical look น่าจะเป็นเก้าอี้ดีไหมคะ

ขอบคุณมากคะ

ผมว่ามันแล้วแต่ความเหมาะสมของแต่ละร้านครับ
พื้นที่ใช้สอยต่างกัน จะให้เอาเหมือนกันทุกคนไม่ได้หรอกครับ
แล้วอีกอย่างผมไม่อยากให้เหมือนรพ. อุตสาห์มาร้านยาทั้งทียังจะให้เหมือนรพ.อีก
อันนี้ต่างคนต่างความคิดนะครับ

+3 .... เห้นด้วยกับ arokaya

+ อีก 3

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Piggy Bunny

Re: ร้านยาใครมีม้านั่งให้ลูกค้านั่งรอ ในขณะที่เราบริการรายอื

โพสต์โดย sakae » 05 ก.พ. 2011, 12:39

Piggy Bunny เขียน:
arokaya เขียน:ที่ร้านผมก็มีนะครับ เป็นเก้าอี้บุนวมยาวประมาณเกือบ1.2เมตรข้างล่างเก็บรองเท้าได้
แถมลูกค้าชอบนั่งด้วยครับ ไม่เกะกะดูดีมีชาติตระกูลครับ

อ่านแล้วพอจะมองเห็นภาพคะ ดูภูมิฐานดีนะคะ แต่ว่าดูจะเตี้ยไปไหม
หากจะมีบรรยากาศแบบโรงพยาบาล หรือ แบบ clinical look น่าจะเป็นเก้าอี้ดีไหมคะ

ขอบคุณมากคะ

ผมว่ามันแล้วแต่ความเหมาะสมของแต่ละร้านครับ
พื้นที่ใช้สอยต่างกัน จะให้เอาเหมือนกันทุกคนไม่ได้หรอกครับ
แล้วอีกอย่างผมไม่อยากให้เหมือนรพ. อุตสาห์มาร้านยาทั้งทียังจะให้เหมือนรพ.อีก

+ อีก 3

เห็นด้วย +10 อิอิ ที่ร้านมีเก้าอี้สูงตัวเดียว วางกั้นระหว่างตู้กระจกกับโต๊ะเภสัชเพื่อชี้เขตแดน ถ้ามีเก้าอี้นวม เภสัชคนนี้จะเอามานอนเองซะมากกว่า ท่าจะสบายกว่าเปลชายหาดที่มีอยู่ 55
คุยกับคนไข้ตามคิวก่อนหลัง ลอบมองคนเข้ามาใหม่มีใครด่วน หรือกลุ่มซื้อมาขายไปก็ขออนุญาตลูกค้าคนที่เรากำลังคุยด้วยก่อน
ส่วนลูกค้าที่ท่าจะยาว ก็นัดเค้าอีกสิบห้านาทีมาใหม่ หรือพยักหน้ายิ้ม
ให้เค้ารู้ว่าเราใส่ใจบริการนะจ๊ะแต่ยังติดคนไข้อยู่ ขอสำคัญเราต้องขอโทษคนไข้ที่เรากำลังคุยอยู่ก่อนที่จะคุยหรือถามธุระด่วนของรายอื่น
การจัดการของแต่ละร้านไม่เหมือนกันหรอก มิใช่แฟรนไชน์ คนละพื้นที่ ทั้งเภสัชกรและลูกค้าคนละคนกันจ้า :)
sakae

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 08 ก.พ. 2011, 11:24

sakae เขียน:
Piggy Bunny เขียน:

ขอบคุณมากคะ

+ อีก 3

เห็นด้วย +10 อิอิ ที่ร้านมีเก้าอี้สูงตัวเดียว วางกั้นระหว่างตู้กระจกกับโต๊ะเภสัชเพื่อชี้เขตแดน ถ้ามีเก้าอี้นวม เภสัชคนนี้จะเอามานอนเองซะมากกว่า ท่าจะสบายกว่าเปลชายหาดที่มีอยู่ 55
คุยกับคนไข้ตามคิวก่อนหลัง ลอบมองคนเข้ามาใหม่มีใครด่วน หรือกลุ่มซื้อมาขายไปก็ขออนุญาตลูกค้าคนที่เรากำลังคุยด้วยก่อน
ส่วนลูกค้าที่ท่าจะยาว ก็นัดเค้าอีกสิบห้านาทีมาใหม่ หรือพยักหน้ายิ้ม
ให้เค้ารู้ว่าเราใส่ใจบริการนะจ๊ะแต่ยังติดคนไข้อยู่ ขอสำคัญเราต้องขอโทษคนไข้ที่เรากำลังคุยอยู่ก่อนที่จะคุยหรือถามธุระด่วนของรายอื่น
การจัดการของแต่ละร้านไม่เหมือนกันหรอก มิใช่แฟรนไชน์ คนละพื้นที่ ทั้งเภสัชกรและลูกค้าคนละคนกันจ้า :)

อ่านความเห็นของหลายๆท่านก็เพลิดเพลินดีคะ เภสัชกรเราน่ารักนะคะ
แต่ละท่านตั้งอยู่ในชุมชนที่ต่างกัน มีการจัดวางเก้าอี้ไว้ให้ผู้รับบริการนั่งรอและนั่งปรึกษาตามความเหมาะสมกับบรรยากาศที่ต่างกัน
เห็นหลายร้านมีเก้าอี้ชายหาดวางค่อนไปทางหลังร้านไว้เอนตัวนอนพักเวลาว่าง
ยังเคยเห็นคลินิกหมอ(ตจว.)นอนก้าอี้ชายหาดที่หน้าห้องตรวจเวลาที่ไม่มีคนไข้คะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย INDY_Rx » 10 ก.พ. 2011, 10:42

ผมมีเก้าอี้ตรงโต๊ะให้คำปรึกษาตัวนึง
และก็เก้าอี้เบาะคิวบิกสองตัวสำหรับนั่งรอ
พื้นที่ในร้านเล็กๆน้อยๆครับ เลยจัดแบบน่ารัก 555
ปรากฎว่าไม่ค่อยได้นั่งกันครับ กลายเป็นที่วางของของคุณลูกค้ามากกว่า -*-
INDY_Rx

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 15 ก.พ. 2011, 16:06

INDY_Rx เขียน:ผมมีเก้าอี้ตรงโต๊ะให้คำปรึกษาตัวนึง
และก็เก้าอี้เบาะคิวบิกสองตัวสำหรับนั่งรอ
พื้นที่ในร้านเล็กๆน้อยๆครับ เลยจัดแบบน่ารัก 555
ปรากฎว่าไม่ค่อยได้นั่งกันครับ กลายเป็นที่วางของของคุณลูกค้ามากกว่า -*-

อ่านแล้วจินตนาการตามไปด้วย น่ารักนะคะที่ปรับลงตัวตามพื้นที่ใช้สอย
เป็นภาพที่เป็นธรรมชาติเมื่อลูกค้าหอบหิ้วของเข้ามาซื้อยาจะตั้งวางของก่อนปรึกษาเสมอ
คุณมีเก้าอี้ให้ตั้งวางของถือว่าสบายใจไป ร้านที่ไม่มีเก้าอี้บางครั้งลูกค้ามักวางของหนักๆวางบนตู้กระจกเลย
PHARMA_GIRL

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้